ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอเรียนเชิญร่วมบุญหนังสือวิบากกรรมโรคต่างๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 27 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 09 August 2007 - 05:38 PM

ขอเรียนเชิญร่วมบุญหนังสือวิบากกรรมโรคต่างๆ

จาก Case Study ชุดที่๑

สืบเนื่องจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อได้เทศน์สอนในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันรวมเวลา ๕ ปีกว่านี้ มีคำถาม ถามคุณครูไม่ใหญ่เกี่ยวกับโรคต่างๆ ที่คนไทยเสียชีวิตมากที่สุด และแนวทางแก้ไข ที่คุณครูไม่ใหญ่ได้แนะนำผ่าน DMC ในรายการ Case study ซึ่งล้วนแต่เป็นประโยชน์ต่อเจ้าของ Case และลูกพระธัมฯทั่วโลก

ทีมงานทำหนังสือ จึงได้กราบเรียนขออนุญาต พระเดชพระคุณหลวงพ่อจัดทำหนังสือวิบากกรรมของโรคต่างๆ ที่สรุปจาก Case study ชุดที่ ๑ ซึ่งประกอบด้วยหนังสือ ๔ เล่ม คือ

๑. วิบากกรรมโรคมะเร็ง
๒. วิบากกรรมโรคหัวใจ
๓. วิบากกรรมโรคเบาหวาน และความดัน
๔. วิบากกรรมโรคไต

มอบเป็นธรรมบรรณาการ แด่คนที่คุณรัก

เป็นของขวัญสำหรับโอกาสต่างๆหรือนำไปเยี่ยมไข้ผู้ป่วย

เป็นคู่มือการปฏิบัติตัวสำหรับผู้ป่วยและผู้ดูแลไข้

เจ้าภาพกิตติมศักดิ์ ร่วมบุญ ๑๐,๐๐๐ บาท

ได้จารึกชื่อในหนังสือทั้ง ๔ เล่มและได้รับหนังสือ ๘ เล่ม

เจ้าภาพอุปถัมถ์ ร่วมบุญ ๔,๐๐๐ บาท

ได้จารึกชื่อในหนังสือทั้ง ๔ เล่มและได้รับหนังสือทั้ง ๔ เล่ม

เจ้าภาพกองทุน ร่วมบุญ ๑,๐๐๐ บาท

ได้จารึกชื่อในหนังสือเล่มใดเล่มหนึ่งและได้รับหนังสือ เล่มใดเล่มหนึ่งในสี่เล่ม

ร่วมบุญได้ที่ห้องขันติ ได้ตั้งแต่วันนี้จนถึงวันที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๕๕๐ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่าน

เจ้าภาพที่เป็นต้นบุญให้ธรรมทานและเป็นผู้ให้แสงสว่างแก่ชาวโลก มา ณ โอกาสนี้

ขอรายละเอียดได้ที่ ห้องทาน ๐๒-๘๓๑-๑๑๓๖, ๐๘๕-๑๔๙-๐๔๙๔ , ๐๘๙-๖๖๖-๗๐๘๘ , ๐๘๙-๗๖๗-๗๘๗๒

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 12:20 PM

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพที่เป็นต้นบุญให้ธรรมทานและเป็นผู้ให้แสงสว่างแก่ชาวโลก ด้วยนะครับ...สาธุ

#3 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2007 - 02:26 PM

น่าจะทำเรื่องของโรคธัยรอยด์เป็นพิษกับไม่เป็นพิษ มาพิมพ์เป็นหนังสืออีกเล่มด้วยนะคะ รู้สึกว่าสมัยนี้คนเป็นเยอะแล้วส่วนใหญ่เป็นกับผู้หญิงค่ะ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#4 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2007 - 08:57 AM

น่าจะรวมทุกโรคเลย

#5 usr18562

usr18562
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 05:25 PM

ขออนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยค่ะ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

นักเรียนอนุบาล (เด็กใหม่เจ้าค่ะ)

#6 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 11:06 AM

สาธุ

แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#7 usr16653

usr16653
  • V-Cyber Admin
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2007 - 10:41 AM

โรคไทรอย เกิดจากสาเหตุใดครับ

#8 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2007 - 11:47 AM

อยากทราบโรคมะเร็งอ่ะค่ะ

#9 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2007 - 08:31 PM

แนะให้จัดเป็นหมวดหมู่ให้สอดคล้องกับโรคปัจจุบันทันด่วนน่าจะดีนะ เช่น
- โรคทางสมอง
- โรคหัวใจและความดัน
- โรคข้อและภูมิแพ้
- โรคปอด
- โรคติดเชื้อ
- โรคทางนรีเวช
- ฯลฯ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#10 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2007 - 11:40 PM

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าภาพที่เป็นต้นบุญให้ธรรมทานและเป็นผู้ให้แสงสว่างแก่ชาวโลก ด้วยนะครับ...สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#11 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 29 August 2007 - 12:32 AM

is it to late to do the เจ้าภาพอุปถัมป์ ร่วมบุญ 4,000 บาท and ได้จารึกชื่อในหนังสือ ???? I live out side Thailand...so...
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#12 pranee072

pranee072
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 10:10 AM

แจ้งข่าวดีค่ะ สำหรับท่านที่สนใจอยากร่วมบุญหนังสือวิบากกรรมโรคชุดที่ 1 ขยายเวลาทำบุญไปจนถึงสิ้นเดือนธันวาคม 2550 นี้ ร่วมบุญ 10,000.- ,4,000.- บาท จารึกชื่อทั้ง 4 เล่ม 1,000.- บาท จารึกชื่อในเล่มใดเล่มหนึ่งซึ่งสามารถระบุชื่อได้ค่ะ กราบอนุโมทนาบุญทุกท่านนะคะ

โรคไทรอยด์ ในทรรศนะ โรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน
เกิดจากกรรม
1.ผูกโกรธ เก็บความโกรธไว้นานๆ
2.ฆ่าสัตวเล็กสัตว์น้อยหลายๆชาติมาส่งผล
3.ใช้แรงงานทาสมากเกินไป และไม่ดูแลอย่างดี
ประมาณนี้ค่ะ

#13 pranee072

pranee072
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2007 - 10:15 AM

ขอบพระคุณทุกท่านที่เสนอแนะ
ทางทีมงานก็มีความตั้งใจจะทำหนังสือวิบากกรรมโรคต่าง ๆ
จากกรณีศึกษา ตามที่เสนอมา โปรดรอหน่อยนะคะ
กำลังเร่งทำชุดที่ 1 ให้ออกมาเร็ว ๆนี้ก่อนค่ะ

#14 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2007 - 07:32 PM

หากไม่สะดวกไปทำบุญที่วัดสามารถโอนเงินไปแทนได้มั้ยคะ

ตอนนี้เป็นบัณฑิตจบใหม่ค่ะ ยังไม่ได้ทำงาน

เลยต้องใช้เวลารวบรวมค่าขนมซักนิดนึงค่ะ red_smile.gif (แต่ทันก่อนสิ้นปีแน่นอนค่ะ)

ขอทราบรายละเอียดด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

Midori~Midori

#15 ศูนย์อบรมเยาวชนนครราชีมา

ศูนย์อบรมเยาวชนนครราชีมา
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2007 - 07:44 PM

อโรคยา ปรมา ลาภา ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสริฐ
เมื่อทราบเหตุแห่งโรคภัยแล้ว ก็ควรประกอบแต่กรรมดีๆ ความไม่ดีทุกชนิดหยุด ความดีทุกชนิดไม่ต้องหยุดยั้ง แล้วก็หยุดใจใสๆ ที่ศูนย์กลางกาย แล้วอย่าลืมสนับสนุนการให้ธรรมทาน ชนะการให้ทั้งปวงด้วย สาธุ อนุโมทนา

สร้าง รักษา พัฒนา คนดีที่โลกต้องการ

ไม่แสบ ไม่โง่ ไม่แล้งน้ำใจ

มีวินัย เคารพ อดทน และกตัญญู

#16 pranee072

pranee072
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 04:16 PM

ตอบความเห็นที่ : 13 คุณ Midori
สามารถส่งปัจจัยมา เป็นตั๋วแลกเงิน สั่งจ่ายวัดพระธรรมกาย ได้ค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#17 Midori

Midori
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 10:12 PM

โอเคค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

Midori~Midori

#18 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 30 September 2007 - 12:03 AM

yippy!! ( jumping up of joy ) Ops!! that wasn-t sooo lady like eh? Oh well, once a tomboy always a tomboy I guess...any how thank you for the extention time kah happy.gif I told my friends and family here in l" ittle " Gothenborg and got enough money for two เจ้าภาพกิตติมศักดิ์ ร่วมบุญ ๑๐,๐๐๐ บาท and tomorrow after work I will post it up at the super market around Gothenborg happy.gif hopefully it will catch some one's eye , Thai person , to call up Wat Buddha Gothenborg ...

PLs if there is any more บุญหนังสือ pls pls let us know I love doing บุญหนังสือ happy.gif Thank you and Sathu kah
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#19 บุญคุ้มครอง

บุญคุ้มครอง
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2007 - 10:35 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

บุญน้อมนำใจ

#20 jeab18

jeab18
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2007 - 03:59 PM

ร่วมบุญไปแล้วครบ 4 เล่มเลยค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

#21 usr19976

usr19976
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2007 - 05:08 PM

ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพด้วยนะค่ะ

#22 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 16 October 2007 - 05:35 PM

เดี๋ยวไปทำบุญ 1 เล่ม

#23 JaiKaeW

JaiKaeW
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 October 2007 - 12:06 AM

Anumothanaboon with every merits that all of you've made ka. Sadhu_/l\_

#24 pupu

pupu
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2007 - 06:10 AM

เราจะทำนะ และ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆคนนะค่ะ สาธุค่ะๆๆ biggrin.gif

ไฟล์แนบ

#25 ธีรเดช

ธีรเดช
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2007 - 01:49 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สาธุ

#26 SUNCHILD-MODEL

SUNCHILD-MODEL
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2007 - 05:06 PM

ขออนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยคครับ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

กรรม ย่อม สนอง กรรม เพื้อให้เกิด ความทัดเทียมกัน

#27 วาวา

วาวา
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2007 - 08:45 PM

อนุโมทนากับทุกๆ ท่านนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

#28 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2007 - 09:12 PM

สาธุครับ