ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

แบบนี้ถือว่าผิดศีลข้อ 3 หรือไม่ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 sanny

sanny
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 January 2006 - 09:51 AM

การกระทำนี้จะกล่าวได้ว่า ถ้าหญิงคนนั้นดูแลตนเองอยู่ถือว่าไม่ผิด แต่เมื่ออยู่แล้วแยกทางกันถือว่าผิด เพราะฉะนั้นแล้วถ้าทำอะไรลงไปไม่ร้อนเขาร้อนเราก็สบายใจได้ครับ

#32 ps072

ps072
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2006 - 09:55 PM

มี case หนึ่งที่หลวงพ่อฝันในฝัน บอกว่าถ้าบรรลุนิติภาวะและเลี้ยงตัวเองได้แล้ว อยู่ด้วยกันถือว่าไม่ผิดศิลข้อ 3 นอกจากว่านอกใจกันนะครับ (รู้สึกว่า case ภูผาหรือไงเนี่ยแหละครับ) แต่ว่าไม่เหมาะสม

#33 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 03 February 2006 - 08:47 PM

มี case หนึ่งที่หลวงพ่อฝันในฝัน บอกว่าถ้าบรรลุนิติภาวะและเลี้ยงตัวเองได้แล้ว อยู่ด้วยกันถือว่าไม่ผิดศิลข้อ 3 นอกจากว่านอกใจกันนะครับ (รู้สึกว่า case ภูผาหรือไงเนี่ยแหละครับ) แต่ว่าไม่เหมาะสม

กรณีเช่นนี้ ควรเรียกเป็นภาษาพระว่า "โลกวัชชะ" (โลกติเตียน) น่ะครับ อื้อฮืออออ... ผมอยากจะกู่ร้องให้ก้องโลกว่า กระทู้นี้ เป็นกระทู้ท็อปฮิตติดอันดับร้อนแรงแห่งปีเลยนะเนี่ย