ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ไม่ปรุงแต่ง.....ของร้อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 04:12 PM

ไม่ปรุงแต่ง

อากาศบริสุทธิ์ น้ำสะอาด อาหารปลอดสารพิษ และที่อยู่อาศัยอบอุ่น

ล้วนจำเป็นต่อการดำรงชีวิตของทุกคน จริง ๆ แล้ว ชีวิตของมนุษย์

ก็ไม่ได้ต้องการ สิ่งปรุงแต่งอะไรมากกว่านี้ แต่ทำไมจิตใจของคนเรา

จึงนำ รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส มาปรุงแต่ง จนเป็นเหตุให้เกิดทุกข์อยู่เสมอนะ

ของร้อน

ตัณหา ราคะ ความทะยานอยากเป็นของร้อน ถ้าอยากเล่นกับของร้อน

ย่อมเดือดร้อน ยิ่งร้อนมาก กลับทำให้อยากมาก ชีวิตมีแต่ความยุ่งยาก

มีความทุกข์ ห่วงหา อาวรณ์ ชีวิตมีแต่ความระทมทุกข์ และอาจสูญเสีย

สิ่งดี ๆ ในชีวิตไปได้ เราต้องระวัง อย่าให้สิ่งเหล่านี้เข้ามาครอบงำจิตใจ

ของเราได้ เป็นดีที่สุด....

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2009 - 10:49 AM

สาธุ ครับผม

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 October 2009 - 06:26 PM

สาธุกับธรรมทานครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 นมสด

นมสด
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 November 2009 - 08:51 AM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

#5 Socrates

Socrates
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2009 - 02:46 PM

ตรงๆ กับทำให้ได้คิดค่ะ อนุโมทนาบุญค่ะ

#6 Maymie072

Maymie072
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 December 2009 - 08:02 PM

#7 kon..จัง

kon..จัง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2010 - 08:52 PM

ได้ข้อคิดเรื่อง "ไม่ปรุงแต่งของร้อน" โดนใจมากค่ะ
เพราะเวลานี้กำลังทำเช่นนั้นจริงๆ ผ่านมา 2-3 เดือนแล้วค่ะ โดยการนึกถึงสิ่งที่เราขาด.. สิ่งที่เราต้องการ.. และสิ่งนั้นทำให้เรามีความสุขมาก..
แต่สุดท้ายเวลานี้ชิวิตก็ยังทุกข์เหมือนเดิม ...กำลังตัดใจไม่คิดถึงค่ะ แต่ต้องทำทีละนิด ๆ เพราะ มันยากมาก
หวังว่าสักวันจะตัดใจได้จริงๆค่ะ.