ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

บุญสร้างอาคารปฏิบัติธรรม ศูนย์เยาวชนนครปฐม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2014 - 09:49 PM

ช่วงนี้บอกบุญสร้างศาสนสถานมากหน่อยนะครับ  เพราะเป็นช่วงขยายพระพุทธศาสนาให้กว้างไกล  อยากให้ทุกคนมีส่วนร่วมนะครับ  ทำเต็มที่ เต็มกำลังของเรา  บุญสร้างอาคารปฏิบัติธรรมแบบนี้  คุ้มสุดๆ ครับ  แค่มีคนๆ นึงลงนั่งหลับตาทำใจนิ่งๆ ใสๆ  เราก็ได้บุญต่อเนื่องไม่มีประมาณแล้วครับ

ใครอยากร่วมกับทีมงาน DMC.tv ก็แจ้งมาได้ครับ  จะให้ท่าน skynoi มารับช่วงต่อครับ

10678816_672802486161153_415624963641199

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2014 - 10:26 PM

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ บอกบุญเยอะๆเลยน่ะครับ สาธุครับผม :)

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 24 September 2014 - 10:37 PM

เราไม่เรียกว่าเป็นการบอกบุญเยอะๆ ครับ  เพราะไม่ชัดเจนในความหมาย  แต่เราจะใช้คำว่าบอกข่าวบุญให้ทราบทั่วถึงกันทุกคน  

เพราะการที่มีใครสักคนไม่รู้ข่าวบุญ  นั่นก็หมายถึงเราบกพร่องในหน้าที่กัลยาณมิตร  ทำให้การเผยแพร่พระพุทธศาสนาเป็นไปได้อย่างล่าช้าและไม่ทั่วถึง

ส่วนใครจะทำบุญหรือไม่  ทำบุญเท่าไหร่  ได้เยอะหรือไม่  ก็เป็นเรื่องส่วนตัวของแต่ละท่านครับ  เราคงไปเกี่ยวข้องอะไรไม่ได้ครับ

ยังไงถ้ามองเห็นประโยชน์ในโลกนี้  และประโยชน์ในโลกหน้า  เห็นประโยชน์แก่โลก  ก็ขอเรียนเชิญมาร่วมในบุญนี้กันนะครับ

และถ้าช่วยกันเป็นกัลยาณมิตร  กระจายข่าวบุญให้ทุกท่าน  ทุกคนได้รับทราบในข่าวบุญนี้ก็จะเป็นที่อนุโมทนาอย่างยิ่งครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2014 - 10:45 PM

อ่อ ขอบคุณมากครับ ^^ :D

#5 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2014 - 09:46 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณ.ทัพพีในหม้อีกครั้ง ค่ะ พี่เล็กดีใจมากๆๆๆ ที่ได้รับข่าวบุญใหญ่อีกครั้ง ปลาบปลื้มปิติใจมากๆๆๆที่

ได้ทำอยู่ตลอดเวลา ค่ะ ที่นะศูนย์อบรมเยาวชนนครปฐม พี่เล็กก็ได้ร่วมบุญซื้อที่ดินไปในช่วงแรกๆ ที่เริ่มสร้างไปด้วย 2 ตารางเมตร

พี่เล็กขอเอาบุญนี้มาฝาก คุณ.ทัพพีในหม้อ พร้อมหมู่คณะครอบครัวชมรมเว๊บไซร์ dmc.tv ทุกๆท่านด้วยค่ะ และพอมาได้ข่าวบุญใหญ่

ในครั้งนี้อีก ก็ขอร่วมบุญสร้างหมู่บ้านปฏิบัติธรรม ขอร่วมบุญกับชมรมของครอบครัวเว๊บไซร์ dmc.tv ด้วยทันที่เลย 1,000 บาท แล้วจะติด

ต่อไปทางคุณ.น้องน้อย อย่างที่ทำมา ค่ะ สาธุ  สาธุ  สาธุ    :)

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2014 - 09:53 AM

การบอกบุญ เป็นการ"ให้"โอกาสกับพุทธศาสนิกชนที่ตกข่าวบุญ

ผู้ที่บอกบุญนั้นได้ชื่อว่า ทำหน้าที่เป็น"กัลยาณชน"

ทั้งยังนำ"ประโยชน์๓"ให้แก่ทายกด้วยจิตศรัทธาเลื่อมใสในบุญเขต

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 25 September 2014 - 11:19 AM

อนุโมทนาบุญกับท่าน ปฏิปทา 072  ด้วยความปลื้มปิติเป็นอย่างยิ่ง

การทำบุญสร้างศาสนสถาน  ไม่ใช่บุญเล็กน้อยเลย  เพราะทำให้คนกลายเป็นมนุษย์ ซึ่งก็คือ  ผู้มีจิตใจสูง  มุ่งตรงต่อพระนิพพาน  ทำให้คนหนึ่งคนได้เกิดใหม่  ได้เกิดมาพบกับความจริงของชีวิต  ได้พบแสงสว่าง  ได้พบทางเดิน  เราให้ข้าวน้ำเขาหนึ่งมื้อ  เขาก็แค่อิ่มไปหนึ่งวัน  แต่ให้ธรรมะ  คนๆ นั้นจะสามารถเอาตัวรอดไปได้ทุกภพทุกชาติ  

เพราะฉะนั้น  บุญสร้างสถานปฏิบัติธรรมจึงไม่ใช่เรื่องเล่นๆ เลย  มาร่วมสร้างกัน  

แล้ววันดี  คืนดี  เราก็มานั่งหลับตา  ทำใจนิ่งๆ ใสๆ  บนพื้นดินที่เรามีส่วนในการจัดหา  บนพื้นอาคารที่เรามีส่วนในการจัดสร้างให้ปลื้มใจกันเล่นๆ ดีกว่าครับ

ลองมานั่งนับบุญกันไหมครับ  ว่ามีจังหวัดไหนบ้าง  ประเทศไหนบ้างที่เรามีส่วนในการจัดหาที่ดิน  จัดสร้างอาคารไว้เป็นศาสนสถานกับโลกนี้กัน  ผมว่าน่าสนุกดีออก  

แต่ที่แน่ๆ  กฐิน 131 สาขาทั่วโลกผมไม่มีพลาด(รวมถึงบุญอื่นๆ อีก 30 รายการด้วย)  เพราะทำผ่านออนไลน์ทุกวันไม่มีขาด(เมื่อก่อนทำเป็นก้อนรายเดือน  แต่ปีนี้ คิดว่า ขนาดข้าวเรายังต้องกินทุกวัน  ทำไมเราจะทำบุญทุกวันบ้างไม่ได้  ก็เลยจัดสรรงบประมาณใหม่  ให้สามารถทำออนไลน์หลายๆ บุญได้ทุกๆ วันแทน  เปิดคอมฯ มา  สิ่งแรกที่ทำคือ  ทำบุญออนไลน์ก่อน  อย่าว่าไป  ปีนี้ทำครบทุกวันนะครับ  แม้จะมีวันที่ไม่สะดวก  แต่ก็ทำย้อนหลังจนครบถ้วนจ้า)  บางประเทศยังไม่เคยไปเลย  แต่ก็มีส่วนในบุญกฐินได้ก็แล้วกัน  แน่ไหมล่ะ ...  ให้ทุกท่านได้บุญเท่าเทียมกันในทุกๆ บุญเลยนะครับ

#8 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 25 September 2014 - 12:04 PM

กฐิน 131 สาขาทั่วโลกผมไม่มีพลาด(รวมถึงบุญอื่นๆ อีก 30 รายการด้วย)  เพราะทำผ่านออนไลน์ทุกวันไม่มีขาด

ฉลาดคิดนะคะ  

อยากทำบ้าง ขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าทำอย่างไร

#9 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 25 September 2014 - 12:20 PM

ที่นี่เลยครับ

https://donate.dkcmain.org/ 

ลองเข้าไปดูนะครับ  มีบริการส่งอนุโมทนาบัตรถึงบ้านด้วย  สะดวกมาก  วันไหนมีโอกาศไปวัด  เราก้ไปทำที่วัด  วันไหนติดภาระกิจ  เราก็อย่าให้ตกบุญ  ทำออนไลน์ไปก่อน  ใครจะว่ายังไงก็ช่าง  แต่เราทำ  เราก็ได้ของเรา  แล้วช่วงนี้ก็อธิษฐานเพิ่มด้วย  ว่า  ขอให้ทรัพย์ของเราจงปลอดภัยจากการโกงทุกรุปแบบด้วยเถิด  เพราะสมัยนี้มิจฉาชีพฉลาดเหลือเกิน  เงินในบัญชีเราแท้ๆ ยังเอาไปได้  ก็ขอเอาบุญออนไลน์นี่แหละปกป้องทรพย์ของเราด้วย

#10 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 27 September 2014 - 08:25 AM

สมัครแล้วค่ะ ไม่ใส่เบอร์โทร เพราะ ไม่ได้อยู่เมืองไทย  คงต้องให้น้องที่ไทยเปิดบัญชีให้แล้วละ

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยแนะนำ อีกช่องทางทำบุญ