ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บุญตักบาตร - ตักบาตรพระ 3 แผ่นดิน 10,000 รูป 22 กุมภาพันธ์ 2558 ณ บริเวณหน้าด่านพรมแดน อ.แม่สาย จ.เชียงราย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 January 2015 - 11:00 AM

ตักบาตรพระ 3 แผ่นดิน 10,000 รูป  ปีที่ 2
วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 
เวลา 06.00 -08.30 น. 
ณ บริเวณหน้าด่านพรมแดน อ.แม่สาย จ.เชียงราย

มหากุศลครั้งยิ่งใหญ่ในดินแดนล้านนา ตักบาตรพระ 3 แผ่นดิน 10,000 รูป   ปีที่ 2 วันอาทิตย์ที่ 22 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 06.00 -08.30 น. ณ บริเวณหน้าด่านพรมแดน อ.แม่สาย จ.เชียงราย ร่วมเป็นเจ้าภาพในโครงการได้ที่ ศูนย์ประสานงานโครงการตักบาตรพระ 3 แผ่นดิน 10,000 รูป (ตรงข้ามที่ว่าการอำเภอแม่สาย)

สอบถามข้อมูลเพิ่มเตมได้ที่ 087-504-8080, 099-294-2955, 086-992-8437

ข้อปฏิบัติที่ดีงามในการตักบาตร

- แต่งกายด้วยชุดขาว หรือเสื้อขาวเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
     - อาหารใส่บาตรควรเป็นอาหารแห้ง
     - ข้าวสารควรบรรจุถุงให้เรียบร้อย
     - งดใส่ น้ำดื่มชนิดแก้วพลาสติก
     - งดใส่ปัจจัยลงในบาตร ท่านสามารถบริจาคได้ที่จุดรับบริจาค หรือต้นผ้าป่าที่มีเจ้าหน้าที่ดูแล
     - รักษาใจให้ ผ่องใส น้อมถวายไทยธรรมเป็นสังฆทาน
     - ใส่บาตรด้วยความเคารพ ด้วยการนั่งใส่บาตรโดยให้แถวหน้าใส่ให้เสร็จก่อน

อานิสงส์ของการตักบาตรพระ

1. เกิดในร่มเงาบวรพระพุทธศาสนาไปทุกภพทุกชาติ
    2. ย่อมเจริญด้วยโภคทรัพย์สมบัติเป็นอันมาก
    3. ทรัพย์สมบัติคงทนถาวร ไม่วิบัติด้วยภัยใดๆ
    4. ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก ที่ชอบใจของคนหมู่มาก
    5. คนดีเป็นอันมาก ย่อมคบหาผู้ให้ทาน
    6. ชื่อเสียงอันดีงามของผู้ให้ ย่อมฟุ้งขจรไป
    7. ผู้ให้ย่อมแกล้วกล้าอาจหาญ ไม่เก้อเขินในที่ประชุม
    8. เมื่อสิ้นอายุขัย ย่อมเกิดในสุคติโลกสวรรค์
    9. บรรลุมรรคผลนิพพานได้โดยง่าย

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 looktanloikaew

looktanloikaew
  • 139 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2015 - 07:30 AM

สาธุค่ะ

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 February 2015 - 06:49 PM

ทบทวนฝันในฝัน วันที่ 13 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2558

จดหมายจากลูกพระธัมฯ จังหวัดเชียงราย
เรียบเรียงจากรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูงค่ะ

ในวันที่  22  กุมภาพันธ์  พ.ศ. 2558  นี้ ลูกพระธัมฯจังหวัดเชียงราย  จะจัดงานตักบาตรพระสามแผ่นดิน 10,000 รูป เป็นปีที่ 2 (หมื่นแรกจัดไปเมื่อวันที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2557) ซึ่งได้นิมนต์พระสงฆ์จากสาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนม่าร์, สปป.ลาว และ ประเทศไทย มาเป็นเนื้อนาบุญ โดยจะจัดตักบาตรกันที่บริเวณหน้าด่านศุลกากร  อำเภอแม่สาย  จังหวัดเชียงราย ค่ะ

อำเภอแม่สายนั้น  เป็นอำเภอที่อยู่เหนือสุดของจังหวัดเชียงราย ได้ชื่อว่าเป็นจังหวัด “เหนือสุดในสยาม  ชายแดนสามแผ่นดิน” เพราะมีอาณาเขตติดต่อกับประเทศเพื่อนบ้าน คือ  ประเทศเมียนม่าร์  และ สปป.ลาว   อำเภอแม่สายมีความสำคัญในฐานะเป็นเมืองหน้าด่านทางเศรษฐกิจ  และการค้าตามแนวชายแดน อีกทั้งประชาชนทั้ง 3 ประเทศยังนับถือศาสนาพุทธเหมือนกัน  ในอนาคตนอกจากอำเภอแม่สายจะเป็นศูนย์กลางการค้าแล้ว ลูกเชื่อว่า อำเภอแม่สาย จะเป็นศูนย์กลางการเผยแผ่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายในแถบลุ่มน้ำโขงด้วยค่ะ

หลวงพ่อเจ้าคะ เมื่อปีที่แล้วชาวพุทธจากประเทศเมียนม่าร์ และ สปป.ลาว ได้เดินทางข้ามชายแดนมาร่วมงานตักบาตรพระ 10,000 รูป อย่างเนืองแน่น และร่วมพิธีด้วยกิริยาอันสงบ สำรวม  โดยเฉพาะชาวเมียนม่าร์จะนั่งและกราบลงกับพื้นถนนที่ไม่มีแม้เสื่อปูรอง เป็นภาพที่ทำให้เกิดความรู้สึกประทับใจ และคาดว่างานตักบาตรที่แม่สายในปีนี้  จะมีสาธุชนชาวเมียนม่าร์เดินทางมาร่วมบุญกันมากกว่าเดิม นอกจากนี้นักศึกษาจากมหาวิทยาลัยเชียงตุง ที่เคยช่วยงานถวายมหาสังฆทานก็จะมาร่วมเป็นอาสาสมัครในงานตักบาตรด้วย

และเรื่องที่น่าปลื้มปีติยินดีเป็นที่สุดและนับเป็นบุญพิเศษสุดๆ คือ ในปีนี้จะมีพระมหาเถระ จาก 4 แผ่นดิน เมตตาเดินทางมาเป็นเนื้อนาบุญในงานตักบาตรด้วย ได้แก่

1. พระสมเด็จเสฏฐอัคราชาอาชญาธรรมพระเจ้า เขมจารี นิรันตรญาณมุนี ปริยัติโกศลคุณาลังการ แห่งวัดราชฐานหลวงเชียงยืน พระสังฆราชองค์ที่ 14 ของคณะสงฆ์ฝ่ายไทเขินแห่งเขมรัฐนครเชียงตุง สาธารณะรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์

พระสมเด็จเสฏฐอัคราชาอาชญาธรรมพระเจ้า เขมจารี นิรันตรญาณมุนี ปริยัติโกศลคุณาลังการ
แห่งวัดราชฐานหลวงเชียงยืน พระสังฆราชองค์ที่ 14
ของคณะสงฆ์ฝ่ายไทเขินแห่งเขมรัฐนครเชียงตุง สาธารณะรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์

2. พระครูบาสามโชติกะ เจ้าอาวาสวัดราชฐานหัวข่วง เจ้าคณะภาคตะวันออกแห่งรัฐฉาน สาธารณะรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์

พระครูบาสามโชติกะ เจ้าอาวาสวัดราชฐานหัวข่วง
เจ้าคณะภาคตะวันออกแห่งรัฐฉาน สาธารณะรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์

3. พระดร.มหาผ่อง ปียะทีโร สะมาเลิก สมเด็จพระสังฆราชองค์ ที่ 4 แห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว

พระ ดร.มหาผ่อง ปียะทีโร สะมาเลิก
สมเด็จพระสังฆราชองค์ที่ 4 แห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว
เจ้าอาวาสวัดองค์ตื้อ ประธานสงฆ์องค์การพุทธศาสนสัมพันพ์ สปป.ลาว

4. สมเด็จพระอัครมหาสังฆราชาธิบดี เทพวงศ์  สมเด็จพระสังฆราชแห่งมหานิกาย ประเทศกัมพูชา

สมเด็จพระอัครมหาสังฆราชาธิบดี เทพวงศ์
สมเด็จพระสังฆราชแห่งมหานิกาย ประเทศกัมพูชา

5. พระ ดร.ทิ้กเถี่ยนเติม รองประธานฝ่ายบริหารสมัชชาสงฆ์เวียดนาม เจ้าอาวาสวัดโฝมินทร์ ณ กรุงโฮจิมินห์ ประเทศเวียดนาม

พระ ดร.ทิ้กเถี่ยนเติม รองประธานฝ่ายบริหารสมัชชาสงฆ์เวียดนาม
เจ้าอาวาสวัดโฝมินทร์ ณ กรุงโฮจิมินห์ ประเทศเวียดนาม

6. พระธรรมราชานุวัตร  เจ้าคณะภาค 6 วัดพระแก้ววรวิหาร อ.เมือง จ.เชียงราย (ประธานสงฆ์ฝ่ายประเทศไทย)

พระธรรมราชานุวัตร  เจ้าคณะภาค 6 วัดพระแก้ววรวิหาร อ.เมือง จ.เชียงราย

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สมเด็จพระสังฆราช จากประเทศกัมพูชา  และ ประเทศเวียดนาม นั้น  ท่านตั้งใจมาร่วมงานตักบาตรที่แม่สาย เพื่อจะนำไปเป็นต้นแบบในการจัดตักบาตรที่ประเทศของท่านด้วยค่ะ

การตักบาตรในครั้งนี้ จึงมีบุญใหญ่พิเศษที่หาได้ยากยิ่ง  จึงขอเรียนเชิญนักสร้างบารมีทั่วโลก ให้มาร่วมงานกันเยอะๆค่ะ พบกันวันอาทิตย์ที่ 22  กุมภาพันธ์นี้ ที่อำเภอแม่สาย สอบถามได้ที่ 087-504-8282

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 20 February 2015 - 09:22 AM

วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้แล้วนะครับ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 26 February 2015 - 10:36 AM

ภาพมาแล้ว  แต่ระบบไม่ให้เอาลง เพราะภาพเยอะเกิน   ตามไปชมกันที่นี่นะครับ

http://www.dmc.tv/pa...ign=UA-940020-3