ไปที่เนื้อหา

- - - - -

คุยกันสบายๆ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 May 2004 - 09:16 PM

หวัดดีจ้ะ ไม่ได้มาโพสต์ซะนานเลยเรา หวังว่าทุกคนสบายดีกันทุกคนนะคะ เอ้อ วันนี้เรามีไรมาให้อ่านจ้ะ ลองอ่านดูนะ

หัวข้อ "อย่าให้ใจแพ้"

ก็บาปเกิดจากอารมณ์ใด ๆ พึงห้ามใจจากอารมณ์นั้น ๆ

แพ้ทางอะไรอย่าไปทางนั้น
แพ้คนไหนอย่าไปเจอะเจอคนนั้น
แพ้รูปไหนอย่าไปดูรูปนั้น
แพ้เสียงไหน อย่าไปฟังเสียงนั้น
แพ้กลิ่นไหน อย่าไปดมกลิ่นนั้น
แพ้รสไหน อย่าไปลิ้มรสสิ่งนั้น
แพ้สัมผัสไหน อย่าไปแตะต้องสิ่งนั้น

ขึ้นชื่อว่า "แพ้ " ก็คือความเสียหาย
คือความย่อยยับ คือความน่าอับอาย
สิ่งเย้ายวนใจเหล่านี้ เมื่อเจอแล้ว
ใจเราก็หม่นหมองหมดราศี
ใจร้อนรุ่มหวนไห้รำพันถวิล
ใจกระสับกระส่าย ขวนขวาย กระหายหา

ใจมืดมิด หมดสิ้นสติปัญญา...
บาปไม่เคยปราณีใคร
นรกไม่เคยยกเว้นผู้ใด
ตัดใจเสียดีกว่า ห่างไกลเสียดีกว่า

แพ้อะไรก็แพ้ไป
แต่อย่าให้จิตใจตัวเองพ่ายแพ้
แม้ต้องฝืนใจเป็นอย่างยิ่ง
แต่ผลก็ส่งให้คุ้มค่ายิ่งเช่นกัน

หวังว่าคงชอบกันนะจ้ะ
นุก

#2 *นุก*

*นุก*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 13 May 2004 - 03:00 PM

สวัสดีทุกๆ คนค่ะ เป็นยังไงกันบ้างเอ่ย คงติดตามพุทธประวัติฉบับชาวพุทธทำกันทุกคนนะคะ สนุกดีเนาะ เราก็ไม่พลาดเลย เอาล่ะ เรามาทักทายเฉยๆ มีไรก็เล่าสู่กันฟังได้นะจ๊ะ

อย่าลืมรักษาสุขภาพด้วยนะจ๊ะ
นุก

#3 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 12:56 AM

Like it a lot kah and it-s beautiful kah. Thank you and Sathu kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#4 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 March 2006 - 10:09 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ที่เขียนมาให้ความรู้/แก่ผมและทุกๆคนครับ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2007 - 01:02 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ