ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ของฝากจากยอดดอย...เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ก่อนจะหลับตา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 60 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 10:48 AM

อย่างที่บอกว่าได้หนีไปพักร้อนบนพนาวัฒน์มานะครับ ก็เลยอยากจะแบ่งปันเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ก่อนที่จะทำการหลับตา เผื่อใครบางคนจะได้บรรลุธรรมหรือหยุดใจได้เร็วขึ้น ผมจะได้มีส่วนในบุญนั้นด้วยน่ะครับ nerd_smile.gif

ก็อย่างที่เห็นกันจนชินตา การนั่งสมาธิในบางครั้ง พอบอกว่า จะนั่งสมาธิปุ๊ป ก็หลับตาปั๊ป เอ...เคยคิดกันบ้างไหมหนอ ว่า เราอาจจะมีบางสิ่งที่ควรจะทำก่อนที่จะทำการปิดเปลือกตา และทำการหยุดใจ เทคนิคเล็กๆ น้อยๆ เช่น

1) ก่อนที่จะปิดตา ลองมองดวงแก้ว รูปหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย แบบสักแต่ว่าซัก 1 นาที มองท่านแบบไม่ได้ตั้งใจมองจนเกินไป ประมาณว่ามองแบบเหม่อๆ มองท่าน สักแต่ว่ามองท่าน ไม่ได้จ้องท่านแบบเอาเป็นเอาตาย

2) พอสักแต่ว่ามองซัก 1 นาทีแล้ว ลองปิดตาเบาๆ แล้วลองเงี่ยหูฟังเสียงรอบตัวอย่างเบาๆ ไม่ว่าจะเป็นเสียงแอร์ เสียงรถ เสียงนกร้อง เสียงลม หรือเสียงอะไรก็ได้รอบตัวเรา แบบสักแต่ว่าฟัง เพลินๆ ซัก 1 นาที

3) ทีนี้ เราลองมาหลับตากันดู โดยค่อยๆ หลับตาเบาๆ มองหน้าตรง ยิ้มมุมปากนิดๆ พอให้ใบหน้าผ่อนคลาย อย่าก้มหน้าเพราะเราจะเผลอเอาตาเราไปจ้องท้อง อย่าเงยหน้าเพราะจะทำให้ต้นคอเกร็ง ไม่สบายตัวได้

4) เมื่อเราปิดเปลือกตาแล้ว เพื่อป้องกันการเพ่งการจ้อง ที่อาจจะเกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัว ทำให้เราปวดนัยน์ตา ปวดขมับ เมื่อปิดเปลือกตาแล้ว ทำเป็นเหมือนเหลือบมองสูงทั้งๆ ที่ปิดเปลือกตาแล้วนิดนึง ย้ำนิดเดียวนะครับ ก็จะช่วยลดอาการกดลูกนัยน์ตาได้

5) เมื่อเราปรับอวัยวะบนใบหน้าจนสบายแล้ว ทีนี้ ก็มาสังเกตบ่า ไหล่ ลำตัว ฝ่ามือ เอว ขา น่อง ฝ่าเท้าว่าเรา มีส่วนไหนเกร็งไหม ถ้าเกร็ง ก็ผ่อนคลายซะ

6) เมื่อหลับตาแล้ว ถ้ายังกำหนดนิมิตดวงแก้ว องค์พระ หรือวางใจไว้ที่ศูนย์กลางกายไม่ได้ ก็อย่าพึงทำอะไร ให้ปล่อยใจหลวมๆ สบายๆ ปล่อยให้ร่างกายเราหลวมรวมไปกับธรรมชาติและสิ่งรอบตัวก่อนดีกว่าไหม เช่น ลองฟังเสียงรอบตัวแบบเพลินๆ

7) เมื่อเรา ลองทำแบบนี้แล้ว เชื่อว่า ใจเราก็คงค่อยๆ ผ่อนคลายจนพร้อมที่จะเริ่มเข้าสู่การทำสมาธิ โดยไม่รู้สึกว่า เป็นการกดใจแล้ว เมื่อนั้น เราค่อยเริ่มกำหนดองค์พระ ดวงแก้ว หรือวางใจที่ศูนย์กลางกาย แบบสบายๆ

อยากจะบอกว่า หลายๆ คน ดูเบาสภาพร่างกาย และ ความพร้อมของร่างกายและจิตใจมากเกินไปไหม ทำให้เรานั่งธรรมะไม่ก้าวหน้าไปไหนเสียที ลองทำดูนะครับ แล้วได้ผลอย่างไรก็เล่าสู่กันฟังนะครับ happy.gif
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 11:25 AM

สาธุกับเท็คนิคดีๆครับ สำหรับหลายๆท่านที่ได้พบกับความรู้ หรือเทคนิคใหม่ๆจากหลายๆความเห็น นับว่าเป็นประโยชน์ต่อกันมากทีเดียวครับ

#3 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 11:33 AM

จะลองปฏิบัติดูครับ สาธุครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#4 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 01:13 PM

สาธุครับกับ เทคนิคดีๆๆๆ ครับ

#5 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 02:06 PM

เป็นเทคนิคที่ดีมากเลยคะ จะลองนำไปปฏิบัติดูค่ะ อนุโมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 02:23 PM

สาธุครับ กับเทคนิคดีครับ

#7 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 03:02 PM

สาธุค่ะ จะลองทำตามดูค่ะ

#8 MineMedia

MineMedia
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 03:53 PM

สาธุคับ ขอบคุณสาหรับเทคนิคดีๆคับ จะลองไปทำดูคับผม ได้ผลแล้วจะมาแจ้งให้ทราบคับ

#9 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 05:04 PM

แบ่งปันสิ่งดีๆให้แก่กัน..ขอบคุณค่ะ

ก่อนนั่งสมาธิ ก็ปรับก่อนให้ ตัวสบาย ใจสบาย
ฟังเพลงสบายๆของวัดก่อนก็ช่วยได้ดีนะคะ
เป็นการปรับใจให้สบาย สลัดออกจากความวุ่นวายในชีวิตประจำวัน
ใจจะชุ่มอยู่ในบุญค่ะ

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 06:20 PM

ฮั่นแน่
เทคนิคการสอนแบบนี้ มาจากรูปเดียวค่ะ ขึ้นพณาวัฒน์แล้วจะรู้ เทคนิคนี้ เจ๋งสุดๆ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 07:08 PM

สาธุค่ะ
เดี๋ยวจะเอาไปลองทำดู
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#12 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 07:09 PM

สาธุครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#13 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 09:24 PM

โห...มีตั้งหลายคนจะเอาเทคนิคนี้ไปลองทำดู อย่าลืมนะครับ...ได้ผลอย่างไรก็บอกๆ กันมาบ้าง จะได้เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันในการปฏิบัติธรรมต่อไป
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#14 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 10:11 PM

สาธุ
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#15 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 12:20 AM

เป็นเทคนิคที่ดีครับ สาธุ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#16 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 01:50 AM

ถ้อยคำสู่ความสำเร็จ กราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#17 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 03:53 AM

ก็ดีมากเลยค่ะ จะได้ไม่ตั้งใจมากเกินไป สบาย สบาย ค่ะ อิอิ

#18 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 07:41 AM

สาธุ กับเทคนิคดีๆจากยอดดอยที่นำมาฝากเพื่อนๆ กัลฯ ครับ
ดีมากๆ....จะนำไปปฏิบัติในการนั่งสมาธิ smile.gif

#19 inspiral

inspiral
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 01:06 PM

สาธุครับ สังเกตุความพอดีๆ ปรับให้พอดี สบายๆ ไม่ลุ้น เร่ง เพ่ง จ้อง พอดีแล้วจะมาตอน เพลินๆ เผลอๆ ก็เอะ อ๊ะ กันเสียทุกที

#20 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 04:15 PM

เป็นเทคนิคที่ดีมากเลยครับ
อนุโมทนาบุญครับ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#21 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 01:20 PM

sleep.gif เยี่ยม sleep.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#22 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 01:24 AM

สาธุค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น

#23 thawatchai

thawatchai
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 July 2006 - 03:12 PM

ขอบคุณสำหรับสิ่งที่ดีๆ เพราะว่าผมก็ชอบนั่งเลย ก็เลยรู้สึกเครียด (คือไม่ได้สักที) พอมีวิธีนี้แล้วรู้ว่าทำให้เราทำใจได้ดีกว่าแต่ก่อนครับ สาธุ..สาธุ.. สาธุ

#24 กัทลี

กัทลี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2006 - 08:52 AM

สาธุ

#25 ภษมน

ภษมน
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 10:36 PM

ถึงแม้ว่าจะเพิ่งจะเข้ามาใน WEB นี้ แต่เชื่อได้ว่าทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ด้วยกำลังศรัทธา ความตั้งใจในการสร้างบารมี ขอบพระคุณในการบอกจะทดสอบทำดูคะ happy.gif smile.gif biggrin.gif laugh.gif cool.gif mad.gif sad.gif ohmy.gif

#26 นิ่งในนิ่ง

นิ่งในนิ่ง
  • 34 โพสต์
  • Interests:แนวทางการดำเนินชีวิต

โพสต์เมื่อ 26 July 2006 - 08:46 PM

สาธุ คืนนี้จะลองทำดู ได้ผลอย่างไรจะเล่าสู่กันภายหลังนะคะ

#27 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 August 2006 - 02:36 AM

เทคนิคดีมากค่ะ มีคนเอาคำแนะนำไปใช้กันเพียบ ขอให้มีคนเข้าถึงเยอะๆนะคะ ท่าน Blue Moon ท่านก็จะได้บุญเยอะๆ ด้วย อนุโมทนา สาธุ

#28 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2006 - 08:12 AM

อนุโมทนาบุญนะค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#29 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 10:34 AM

สาธุ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#30 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 10:21 PM

สาธุ ดีค่ะ ดีจังค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด