ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เทคนิคพิชิตปัญหาของผู้มีบารมี ภาค 1

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 08:09 PM

ส่วนใหญ่แล้ว เทคนิคพิชิตที่เราๆ ท่านๆ เคยได้ยินได้ฟังกันจากตำรับตำราทั้งหลาย ก็หนี้ไม่พ้น ใช้สติ ใช้ปัญญา ใช้ความเพียร ใช้ความอดทน เป็นหลักใช่มั้ยครับ

แต่ผู้มีบารมีในกาลก่อน ท่านใช้เทคนิคอื่นๆ ในการพิชิตปัญหาด้วยครับ ผมเองเห็นว่า เป็นเทคนิคที่น่าสนใจมาก เลยนำมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนนักเรียนครับ

เทคนิคแรกที่ผู้มีบารมีนิยมใช้คือ เทคนิค สัจจะ ครับ คนที่มีสัจจะ หมายถึง คนที่พูดอย่างไรก็ทำอย่างนั้น ทำอย่างไรก็พูดอย่างนั้น อานิสงส์ย่อมทำให้เขากลายเป็นคนศักดิ์สิทธิ์ เมื่อเขาพูดสิ่งใดออกมา สิ่งนั้นจะเป็นจริงเสมอ ไม่มีเป็นอื่นเลย

ตัวอย่างเช่น พระโพธิสัตว์ เกิดเป็นลูกนกแขกเต้า ยังเดินและบินไม่ได้ ครั้งหนึ่งแม่นกออกไปหากิน ปรากฏว่ามีไฟป่าเกิดขึ้น ไฟลามอย่างรวดเร็ว จนลามมาล้อมรอบลูกนกแขกเต้าโพธิสัตว์เอาไว้
พระโพธิสัตว์จึงกล่าวขึ้นมาว่า "แม่เราก็ออกไปหากิน ตัวเราแม้มีปีก แต่ก็บินไม่ได้ แม้มีขา แต่ก็เดินไม่ได้ ด้วยสัจจะวาจานี้ ขอให้เรารอดพ้นจากไฟป่าในครั้งนี้ด้วยเถิด"

สิ้นสัจจะวาจา ลมก็พัดไฟป่าไปทางอื่นเสียสิ้น ทำให้ลูกนกรอดตาย และบริเวณนั้น ก็กลายเป็นบริเวณที่ไม่มีวันไฟไหม้ มาตราบทุกวันนี้ จะเป็นอยู่ไปตลอดกัปนี้ทีเดียว

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 prem

prem
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 08:18 PM

ขออนุโมทนาบุญแด่ จขกท ด้วยค่ะ
สาธุ สาธุ สาธุ
..
.."การนั่งธรรมะ คือ ความสุขที่เป็นยิ่งกว่าความสุขทั้งมวล"..

#3 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 08:26 PM

ช่วยตอบ ผมด้วย นะครับ

จขกท แปลว่าอะไร ครับ งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง งง

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 08:27 PM

จขกท แปลว่า เจ้าของกระทู้ น่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 08:54 PM

ขอบคุณมากนะครับ จะได้นำไปปฏิบัติ ครับ

>>>ใครพอจะสันนิฐานได้มั่งว่า ที่ที่ๆ ไฟไม่เคยไหม้ ตอนนี้อยู่ที่ไหนในโลกเราครับ
พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#6 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 09:28 PM

เห็นด้วยครับท่านประธานที่เคารพ

การที่เราเป็นคนทำจริง เหมือนที่คุณยายเคยบอกไว้ครับว่า ที่คุณยายสามารถสร้างวัดจนสำเร็จมาได้ก็เพราะคำว่า "จริง" ตัวเดียว
ในทางกลับกันนะครับ ถ้าเรายอมแพ้ต่อคำสัจจะของเราบ่อยๆ มันก็จะบ่มนิสัย ไม่สำเร็จ ไม่สำเร็จ ไปเรื่อยๆ เหมือนกัน
ดังนั้นโดยสรุป ไม่ว่าจะงานเล็กงานน้อย ทำให้จริง ตามที่เราตั้งสัจจะ ให้เต็มที่ เต็มใจ และเต็มกำลัง :-)

ปล. รออ่านตอนต่อไปนะครับ คุณหัดฝัน
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 March 2010 - 09:36 PM

สิ่งคู่กัป ๔ อย่าง :

(๑). วัฏฏกชาดก กล่าวว่า อยู่ที่แคว้นมคธ อินเดีย.

ได้ยินมาว่า มีคนอินเดียปัจจุบันไปเดินป่า แล้วไปพบเหตุการณ์ที่จุดไฟไม่ติดในบริเวณหนึ่ง ที่เคยเป็นส่วนหนึ่งของแคว้นมคธในอดีต.

(๒). นฬปานชาดก , ต้นอ้อไม่มีปล้อง , แคว้นโกศล.

(๓). ฆฏิการะสูตร . แคว้นโกศล.

(๔). สสปัณฑิตชาดก , กระต่ายบนดวงจันทร์.

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 01:52 AM

นึกถึงบารมีทั้ง 10 อย่าง

นั่งรอหน้าจอ ภาคต่อไป

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 Airy

Airy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 06:49 AM

สาธุ....สาธุ.....สาธุ....

จะรอฟังครับผม...

#10 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 08:58 AM

สาธุ ในธรรมทานครับผม

#11 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 10:48 AM

อนุโมทนาบุญกับธรรมทานครับ ยังไม่เคยอ่านข้อ ๒ กับ ๓ ที่ท่านDJ โพสต์ ส่วนข้อ ๔ กระต่ายบนดวงจันทร์อ่านได้ที่นี่ครับ
http://dmc.tv/forum/...showtopic=22802

#12 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2010 - 08:59 PM

key at google : นฬปานชาดก, ฆฏิการะสูตร.