ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

การทำบุญจะอุทิศเมื่อใด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 p_witsanu

p_witsanu
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2009 - 10:31 PM

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ
ผมได้อ่านหนังสือของพระท่านหนึ่ง ซึ่งลูกศิษย์ของท่านเล่าว่า ท่านสามารถเดินบนอากาศ เอาจีวรไปพาดบนกิ่งไม้สูง ๆ ได้ โดยสรุปของหนังสือนี้ ท่านเล่าว่า ขณะทำบุญ จะเกิดกระแสบุญเป็นแสงเรืองรองแผ่ออกจากตัวผู้ทำบุญทันทีเพียงไม่กี่วินาที แล้วแสงนี้จะพุ่งหายขึ้นไปเบื้องบนแล้วสะสมเป็นกองบุญบนเทวโลก ดังนั้น ขณะเราทำบุญเช่นใส่บาตร หรือถวายของแด่พระภิกษุสงฆ์ เมื่อของหลุดจากมือเรา ให้เรารีบอธิษฐานจิตแผ่บุญทันที จะให้ใครก็นึกแผ่ในขณะนั้น อย่ารอไปแผ่ส่วนบุญตอนพระท่าน ยถา สัพพี เพราะตอนนั้น กระแสบุญได้จางหายไปหมดแล้ว
ขอเรียนถามท่านผู้ว่า
1.ขณะผมอยู่หน้าพระสงฆ์เพื่อเตียมถวายไทยธรรมผมควรวางใจอย่างไร
2.ขณะผมกำลังถวายไทยธรรม คือกำลังยื่นของถวายพระ แล้วพระท่านยืนมือมารับไทยธรรม ผมควรวางใจอย่างไร
3.ขณะไทยธรรม หลุดจากมือผม ไปอยู่ในมือพระภิกษุแล้ว ผมควรวางใจอย่างไร หรือต้องรีบแผ่อุทิศบุญทันที
ขอบคุณครับ

#2 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2009 - 07:22 AM

บุญเกิดขึ้นทั้ง ๓ กาลครับ คือ ก่อนทำ ขณะทำ และหลังทำ
การวางใจให้ดีก็น่าจะเป็น ศูนย์กลางกาย ทั้ง ๓ ข้อนะครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2009 - 10:48 AM

การแผ่(อุทิศ)บุญ
http://www.dmc.tv/fo....php/t7418.html
(ความเห็นคุณ Dd2683)
http://www.dmc.tv/fo...php/t16594.html

ผมได้ฟังพระธรรมเทศนาของพระสุปะฏิปปันโนรูปหนึ่ง ซึ่งท่านละสังขารไปแล้วเมื่อ พ.ศ.2502 ว่า บุญมาจากในกลาง บุญที่มนุษย์ทำ มาจากไหน ก็มาจากในกลางกายนี้ ตรงกลางของใจนั้น กลางของกลาง กลางของกลาง และกลางของกลาง หนักเข้าก็พบดวงธัมมานุปัสนาสติปฐาน กลางของกลางหนักเข้าไปก็พบดวงศีล....ดวงสมาธิ...ดวงปัญญา...ดวงวิมุตต...ดวงวิมุตติญานทัศนะ...เป็นชั้นๆอย่างนี้
1.ขณะผมอยู่หน้าพระสงฆ์เพื่อเตียมถวายไทยธรรมผมควรวางใจอย่างไร
2.ขณะผมกำลังถวายไทยธรรม คือกำลังยื่นของถวายพระ แล้วพระท่านยืนมือมารับไทยธรรม ผมควรวางใจอย่างไร
3.ขณะไทยธรรม หลุดจากมือผม ไปอยู่ในมือพระภิกษุแล้ว ผมควรวางใจอย่างไร หรือต้องรีบแผ่อุทิศบุญทันที
- วางไว้ในกลางกาย กำหนดใจไว้ในกลางนั้น
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 Chaiyanan

Chaiyanan
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 04:33 PM

อยากรู้เหมือนกัน ขอบคุณ สำหรับคำตอบดีๆ

#5 Heng #37

Heng #37
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 06:49 PM

ผมเคยฟังคำสอนยายนะคับ ในนั้นบอกไว้ว่า ยายบอกไว้ว่า "หลวงปู่สอนให้อธิษฐานตอนพระท่านให้พร

คำอธิษฐานนั้นจะติดไปกับพรพระ ไปดังที่พระนิพพาน เมื่อพระท่านเริ่ม ยะถา

ก็ให้เรา วางใจไว้ที่ศูนย์กลางกายนึก กลั่น พระธรรมกายให้ใสที่สุด แล้วตั้งจิตอธิษฐาน "

ครับ ผมเลยใช้หลักคำสอนของหลวงปู่ คุณยายครับ

ยังไงก็เอาไว้เป็นแนวทางนะครับ ^^
"ธรรมกายของพระพุทธศาสนาเป็นของแท้
ไม่ใช่ของเก๊หรือของเทียม ธรรมกายจะปรากฏเป็นความจริงแก่ผู้เข้าถึงธรรม
เรื่องอย่างนี้เราไม่หวั่น เราเชื่อในคุณพระพุทธศาสนา"

#6 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 12:26 AM

สาธุครับ