ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

โปรดระวัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:06 PM

เจริญพร

ใกล้งานบุญใหญ่หลวงปู่ 10 ต.ค.53 และ กฐินคุณยาย 7 พ.ย.53 เข้ามาทุกที ๆ.....

ช่วงนี้ขอให้รักษาใจของเราให้ใสสะอาดบริสุทธิ์กันทุกคนด้วยนะ พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านย้ำมาก

ท่านบอกไว้ใน dmc ทุกวัน ว่า พญามารเขาพยายามอยู่ทุกวิถีทางที่จะตัดสายสมบัติและตัดทอนบุญของเราให้ส่งผลล่าช้า ด้วยการทำให้ใจของเราหมอง ไม่ว่าจะเป็นทางใดทางหนึ่ง

ดังนั้น ขอแจ้งให้กับสมาชิก www.dmc.tv ทุกรูปทุกคน ที่เข้ามาอ่านบทความใดๆในเว็บบอร์ดแห่งนี้ จะต้องรักษาใจของตนให้ดี ให้ใช้สติปัญญาไตร่ตรองอย่างรอบคอบ ขออย่าได้ตกหลุมพรางของพญามารกันเลย

คำสอนของคุณยายอาจารย์ "ไม่เอาเรื่องใคร เอาแต่บุญ"

บุญรักษา

ป.ล. หลวงพ่อแนะให้ตรึกระลึกนึกถึงหลวงปู่ไว้ที่ศูนย์กลางกายให้ได้ตลอดเวลาในช่วงนี้ เพื่อให้ท่านคุ้มครองและคุมบุญให้กับพวกเรา

#2 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:10 PM

นมัสการครับพระอาจารย์
ระวังเต็มที่ครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ...

#3 usr29468

usr29468
  • 99 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:25 PM

กราบนมัสการพระอาจารย์
ระวังตัวสุดๆ เลยครับ ถ้าเป็นเมื่อก่อน ลุยกับคนรอบข้างแหลก ตอนนี้รู้แล้วว่า "มนุษย์คือหุ่น" โดนบังคับทันทีที่ใจหลุด
วันนี้ก็โดนครับ ถามเรื่องบุญกับศรีภรรยา โดนบ่นๆกลับมา รู้แล้ว เลยพาไปช็อป เหย้าแหย่ ให้เบิกบาน สุดท้ายก็ได้ครับ
สังเกตว่า ถ้าชวนเธอนั่งสมาธิทุกคืน เลย จะคุยเรื่องบุญกันรู้เรื่อง แต่ถ้านอนคุย ไม่นั่งสมาธิ บ้านแทบแตก
ตอนนี้ มีอะไรก็โทษมารมันไปแทน เลยhappy กับคนรอบตัว

กราบนมัสการพระอาจารย์ครับ

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:28 PM

นมัสการหลวงพี่ping ด้วยความเคารพ

จะจดจำคำเตือน และปฏิบัติตามคำสอนคุณครูไม่ใหญ่

รักษา กาย วาจา ใจ ให้ใส ให้บริสุทธิ์ และมีหลวงปู่อยู่ด้วย all the time

วันสำคัญ 10/10/10 และ 07/11/10 กำลังจะมาถึงแล้ว

และของตัวเองด้วย17นี้

กราบขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ด้วยค่ะ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 08:43 PM

กราบขอบพระคุณในคำเตือนครับ

แม้วันที่ 10/10/10 ผมจะไม่ได้ไปร่วมงานที่โลตัสแลนด์ แต่ผมจะนึกถึงหลวงปู่ฯ ณ 072 nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 09:10 PM

...เกราะป้องกันเดียวที่ทรงอานุภาพที่สุด คือ จรดใจไว้ที่ 072 สม่ำเสมออย่างสบายๆ รักษาศีลให้ครบให้สมบูรณ์ และไม่คิดอกุศล ก็จะประคองไปถึงวันนั้นได้อย่างแน่นอนจ้า
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 October 2010 - 09:27 PM

สาธุครับพระอาจารย์

คุณครูไม่ใหญ่สอนเสมอ....."ว่าอย่างไรต้องว่าตามกัน"

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#8 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 12:19 AM

กราบนมัสการพระอาจารย์ และกราบขอบพระคุณในคำเตือนที่สำคัญนี้ค่ะ

จะรักษา กาย วาจา ใจ ให้ดีที่สุด มั่นคงที่สุด เพิ่องานบุญใหญ่ที่กำลังจะมาถึงค่ะ สาธุค่ะ

#9 Most-Of-Dhamma

Most-Of-Dhamma
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 06:24 AM

กราบขอบพระคุณ Lp'

บางทีมันก็หลุดไปบ้างครับ
หู ตา จมูก ลิ้น กาย ใจ

พญามาร เขาเอาซะทุกช่องทางเลย

แต่ฝ่ายเรา มีทางเดียว คือ หยุดใจ

6:1 ยากทีเดียว

เกิดมาสร้างบารมี

#10 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:05 AM

ขอบคุณครับหลวงพี่... สาธุๆ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:42 AM

กราบขอบพระคุณและกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#12 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 10:46 AM

กราบนมัสการครับ..เห็นด้วยครับ

มีกระทู้แปลกๆ ให้เห็นบ่อยๆครับ ไม่รู้ว่าถามจริงหรืออย่างไร เราก็ตอบด้วยใจใสๆๆ ปราถนาดี ให้เขามีความสุข เท่านั้นครับ

ชอบตรงนี้มากครับ
คำสอนของคุณยายอาจารย์ "ไม่เอาเรื่องใคร เอาแต่บุญ"

จะปฎิบัติให้มากๆครับ

อนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#13 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 11:16 AM

สาธุค่ะ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 12:36 PM

อืม การเห็นสมณะ ฟังธรรมตามกาล และสนทนาธรรมตามกาล เป็นมงคลอันสูงสุด ด้วยเหตุนี้นั่นเอง
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 Track

Track
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 03:41 PM

ขอบพระคุณหลวงพี่ คอยเตือนสติ สาธุ ค่ะ

#16 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 04:44 PM

นมัสการและกราบขอบพระคุณที่เตือนค่ะ
รับทราบ และจะระวังให้มากขึ้นค่ะ
รู้สึกว่า ช่วงนี้ ถ้าทำบุญจะได้บุญแรง แต่ถ้าไม่ทำให้ใจอยู่ในบุญ ก็จะจงระวัง....ค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#17 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 07:44 PM

ขอเอาแต่บุญครับ

#18 จันทร์ส่อง

จันทร์ส่อง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2011 - 07:12 AM

สาธุครับธรรมแท้อยู่ที่อก