ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ความอาภัพ 18 ประการมีอะไรบ้างครับ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 04:02 PM

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 06:11 PM

ฐานะแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการ มีดังนี้ครับ

๑. เกิดในครรภ์ของนางทาสี
๒. เป็นคนบอดแต่กำเนิด
๓. เป็นคนหนวกแต่กำเนิด
๔. เป็นคนใบ้แต่กำเนิด
๕. เป็นบุคคลวิกลจริต
๖. เป็นคนโรคเรื้อนกุฏฐัง
๗. ทำปัญจานันตริยกรรม ๕ ประการ
๘. เกิดเป็นอสัญญีสัตตาพรหม
๙. เกิดเป็นพรหมสุทธาวาส
๑๐. เป็นพระอริบุคคล (ตั้งแต่พระโสดาบันกระทั่งถึงพระอรหันต์)
๑๑. เกิดในอายตนะโลกันตร์ หรือเกิดในอเวจีมหานรก
๑๒. เกิดเป็นอิตถีสตรีเพศ หรือเกิดเป็นบัณเฑาะก์ หรือผู้ที่มีความบกพร่องทางเพศอื่นๆ อาทิ อุภโตพยัญชนก
๑๓. เกิดเป็นเทวบุตรมาร
๑๔. เกิดในอนารยะมิลักขะประเทศ (แดนคนเถื่อน)
๑๕. เกิดในจักรวาลอื่น
๑๖. เกิดเป็นเปรตสามจำพวกแรก (ยกเว้น ปรทัตตูปชีวิกเปรต (เปรตขอส่วนบุญ) อาจพลาดพลั้งเป็นได้ในบาง ชาติ ซึ่งกำเนิดแห่งเปรตวิสัยนั้น จำแนกเปรตออกได้เป็น ๔ จำพวก ๑๒ ตระกูล
๑๗. เกิดในอรูปพรหม
๑๘. เกิดเป็นสัตว์ที่มีขนาดเล็กกว่านกกระจาบและใหญ่กว่าช้าง

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 07:01 PM

ฮือ...ฮือ...
อธิบายหน่อยก็ดีนะครับ เผื่อขี้เลื่อยในหัวผมจะได้ซึมซับได้บ้าง
ข้อ ๗ ทำปัญจานันตริยกรรม ๕ ประการ หมายถึงมีกรรมอันนี้ติดตัวมา หรือมากระทำในชาตินี้ครับ

เกิดเป็นพรหมพอเข้าใจ แต่เกิดเป็นพระอริยบุคคลนี่อาภัพตรงไหนครับ

ข้อ ๑๕ เกิดในจักรวาลอื่นหรือเกิดในโลกอื่นอีก ๓ โลกที่ล้อมเขาพระสุเมรุกันแน่ครับ

ยังไงรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ถือว่าตอบเอาบุญละกัน

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 07:08 PM

๑๐. เป็นพระอริบุคคล (ตั้งแต่พระโสดาบันกระทั่งถึงพระอรหันต์)

สงสัยเช่นกันครับ

#5 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 06 September 2007 - 08:43 PM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4568

เพิ่มเติม (ขยายความบางข้อ)

http://www.dmc.tv/fo...?act=Sear...
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#6 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 12:01 AM

ความเป็นอริยบุคคล ไม่ได้เป็นความอาภัพนะครับ
ก่อนโพสต์ ตรวจสอบข้อมูลกันหน่อยนะครับ
เดี๋ยวเข้าใจกันผิด จะยุ่งกันใหญ่

ความอาภัพ ๑๘ ประการที่ถูกต้อง มีคนโพสต์ในบอร์ดหลายรอบแล้วนะครับ ลองหาดูก็จะพบครับ
แต่ยังไงซะ ผมจะโพสต์ให้อีกรอบครับ จะได้ไม่เข้าใจและจำกันผิดไป
จำว่าพระอริยบุคคลเป็นความอาภัพ อันนี้อันตรายร้ายแรงครับ

ความอาภัพ ๑๘ ประการ มีดังนี้ครับ

๑. ไม่เป็นคนมีจักษุบอดมาแต่กำเนิด

๒. ไม่เป็นคนหูหนวกมาแต่กำเนิด

๓. ไม่เป็นคนบ้า

๔. ไม่เป็นคนง่อยเปลี้ย

๕. ไม่เป็นคนใบ้

๖. ไม่เกิดในประเทศป่าเถื่อน

๗. ไม่เกิดในท้องแห่งนางทาสี

๘. ไม่เป็นคนมีความเห็นผิดเป็นนิยตมิจฉาทิฐิ

๙. ไม่เป็นสตรีเพศ

๑๐. ไม่ประกอบกรรมอันเป็นอนันตริยกรรม

๑๑. ไม่เป็นคนมีโรคเรื้อน

๑๒. เมื่อไปเกิดในกำเนิดแห่งสัตว์เดียรฉาน ย่อมเป็นสัตว์ที่จัดอยู่ในประเภทมีกายไม่เล็กกว่านกกระจาบ และมีกายไม่ใหญ่กว่าช้าง

๑๓. ไม่ไปเกิดในกำเนิดแห่งขุปปิปาสิกเปรต นิชฌามตัณหิกเปรต แลกาลกัญชิกาสุรกาย

๑๔. ไม่ไปเกิดในอเวจีมหานรก และโลกันตนรก

๑๕. เมื่อไปเกิดเป็นเทวดาในกามาวจรสวรรค์ คือสวรรคเทวโลก ๖ ชั้น ก็ไม่เกิดเป็นเทวดาซึ่งนับเนื่องเข้าในเทวดาจำพวกหมู่มาร

๑๖. เมื่อเกิดเป็นองค์พระพรหม ณ เบื้องบรมรูปาพจรพรหมโลก ก็ไม่ไปเกิดในปัญจสุทธาวาสพรหมโลก ทั้งนี้ก็เพราะว่าพรหมโลกชั้นปัญจสุทธาวาสนี้ เป็นภูมิที่อยู่แห่งพรหมอนาคามีอริยบุคคลโดยเฉพาะ

๑๗. ไม่ไปเกิดใน อรูปพรหมโลก เลยเป็นอันขาด

๑๘. ไม่ไปเกิดในจักรวาลอื่นเลยเป็นอันขาด

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#7 suppy001

suppy001

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 06:55 AM

ต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับที่ให้ข้อมูลคลาดเคลื่อนไปเกี่ยวกับฐานะแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการ และขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับผู้ที่ช่วยแก้ไขข้อมูลให้ด้วยครับ ข้อมูลที่คุณเป็นหนึ่งให้นั้นถูกต้องแล้ว ขออนุโมทนาบุญกับคุณเป็นหนึ่ง, คุณIQ0 และทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

#8 suppy001

suppy001

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 07:19 AM

และขอขมาต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และผู้ที่เข้าใจคลาดเคลื่อนด้วยนะครับ

#9 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 12:32 PM

อนุโมทนาบุญทุกท่านที่ให้ความกระจ่างในหัวข้อธรรมความอาภัพ18ประการ สาธุ แสดงว่าชาตินี้ผมไม่มีความอาภัพ18ประการเลยสิครับ ขอให้ไม่มีความอาภัพ18ประการ ตลอดไปทุกภพทุกชาติ สาธุ happy.gif

#10 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 06:20 PM

สำหรับกระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมได้ขยายความของลักษณะบางอย่างแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการไว้ครับ; http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2244

ปล. ต้องขอขอบพระคุณพี่หนึ่งมากครับสำหรับการแก้ไขเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง พระอริยบุคคลทั้ง ๔ จำพวกไม่ถูกจัดว่าเป็นบุคคลอันเนื่องอยู่ในฐานะอันอาภัพ ๑๘ ประการครับ เนื่องจากข้อมูลดังกล่าวที่ผมได้มานำเสนอในกระทู้คราวก่อนนั้น ได้คัดลอกมาจากหนังสือ "เรา คือ ใคร" ซึ่งเป็นหนังสือที่ยังไม่เหมาะต่อการนำมาอ้างอิงในเชิงวิชาการสักเท่าใดนัก ต้องขออภัยต่อทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วย สำหรับข้อมูลที่ถูกต้องท่านสามารถสืบค้นข้อมูลได้จากหนังสือ อยู่ในบุญ ประจำเดือนสิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๗ หน้า ๕๑-๕๖ และเดือนกันยายน พ.ศ. ๒๕๔๗ หน้า ๕๗-๖o ครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#11 กัลยาณมิตร พิชิตมาร

กัลยาณมิตร พิชิตมาร
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 09:37 PM

92626 ขอโทษนะครับ ที่จะเพ่งโทษอีกคนหนึ่ง ที่ท่านผู้แก้เขียนว่าความอาภัพ ๑๘ ประการ นั้น เห็นว่า ที่เขียนว่า ไม่เกิดในท้องนางทาสี เป็นต้น ก็ไม่ใช่อาภัพนะครับ เพราะอะไร ? เพราะว่านั่นตรงกันข้ามจากอาภัพต่างหาก ขอให้ข้าพเจ้าอย่ามีความอาภัพนี้เลย

#12 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 04:29 PM

QUOTE(กัลยาณมิตร พิชิตมาร)
92626 ขอโทษนะครับ ที่จะเพ่งโทษอีกคนหนึ่ง ที่ท่านผู้แก้เขียนว่าความอาภัพ ๑๘ ประการ นั้น เห็นว่า ที่เขียนว่า ไม่เกิดในท้องนางทาสี เป็นต้น ก็ไม่ใช่อาภัพนะครับ เพราะอะไร ? เพราะว่านั่นตรงกันข้ามจากอาภัพต่างหาก ขอให้ข้าพเจ้าอย่ามีความอาภัพนี้เลย

ครับ ขออภัยครับ

หัวข้อที่ผมโพสต์ไว้ข้างบนว่า "ความอาภัพ ๑๘ ประการ มีดังนี้ครับ"
ต้องเปลี่ยนหัวข้อเป็น "การไม่ถึงฐานะแห่งความอาภัพ ๑๘ ประการ มีดังนี้ครับ"
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#13 suppy001

suppy001

โพสต์เมื่อ 09 September 2007 - 07:48 AM

สาธุ ดีจังเลยครับ มีอะไรผิดพลาดก็ช่วยกันแก้ไขให้ถูกต้องนะครับ ไม่มีใครน้อยหน้า ไม่มีใครล้ำหน้า แต่เราจะไปกันอย่างพร้อมหน้า เป้าหมายคือที่สุดแห่งธรรม สาธุ ๆ ๆ ๆ

#14 นักรบกองทัพธรรม

นักรบกองทัพธรรม
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2007 - 08:56 PM

แล้วจะอาภัพ18ประการต้องทำกรรมอะไรบ้างผู้รู้ช่วยตอบที่ อนุโมธนาบุญสาธุ

#15 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 May 2008 - 12:11 AM

สาธุค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ได้ทบทวนความรู้กันอีกครั้งนะคะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด