ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ดวงแก้วบรมจักร ณ Lotus land

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 45 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สบาย สว่าง สงบ

สบาย สว่าง สงบ
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 10:26 PM

happy.gif เอาบุญมาฝากทุกท่านนะคะ ไปร่วมบุญที่ Lotus Land บ้านเกิดของหลวงปู่มาคะ ก่อนเดินทาง พื้นที่บริเวณนั้นฝนตก แต่พอใกล้พิธี ฝนหยุดตก แดดออก พอให้อบอุ่น ไม่ร้อน แต่หลังจากเสร็จพิธี ประมาณ 20 นาที ฝนโปรย ลมแรง ทำให้นึกถึงเทวดา อยากได้บุญ จึงหยุดฝน ช่วงทำพิธี และทำให้นึกถึงอานุภาพบุญ และการเชื่อมสายบุญกับหลวงปู่ จึงเอาบุญมาฝากทุกท่าน ให้ได้บุญเท่าเทียมกันเลยนะคะ และขออนุโมทนาบุญกับน้อง ๆ เจ้าหน้าที่ งานนี้ใครไม่เลอะเป็นไม่มี ทำงานกันกลางฝนเลย ปลื้มใจ+ปลื้มบุญแทนลูก ๆ เขตใน ทุกท่านเลยนะคะ และฝากภาพไว้ให้ระลึกถึงบุญคะ สาธุ smile.gif
ดวงแก้วมณีบรมจักร มองใกล้ ๆ เหมือนปุยเมฆ อยู่ในดวงแก้ว ดวงแก้วเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 50 ซม.

ไฟล์แนบ

ยิ่งมืด ยิ่งใกล้สว่าง !

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 10:28 PM

nerd_smile.gif สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 10:43 PM

สาธุๆๆ ครับ ผมก็เพิ่งกลับจากงานเหมือนกันครับ บุญบันเทิงมากเลยครับ เอาบุญมาฝากทุกท่านนะครับ

#4 usr19465

usr19465
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 11:00 PM

สาธุค่ะ

#5 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 11:44 PM

ดวงใหญ่มาก เต็มตาดีครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#6 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2007 - 11:49 PM

ระ...เร็วมาก อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ผมไม่ได้ไปสุพรรณ
ร่วมงานที่วัดครับ

#7 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 12:58 AM

ขออนุโมทนาสาธุบุญด้วยคนครับ ถึงแม้ผมจะไม่ได้ไปร่วมงานที่ วัดพระธรรมกาย และที่ Lotus Land แต่ผมก็เป็นศิษย์หลวงพ่อสดคนหนึ่ง จีงได้ไปร่วมทำบุญที่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ (อยู่ใกล้บ้าน) มาครับ พร้อมทั้งได้ถวายอาหารเพลพระ ฟังเทศน์มหาชาติชาดกไป 2 กัณฑ์ ช่วงเย็นก็ร่วมนั่งสมาธิที่หอขาวครับ และบริจาคปัจจัยบ้างพอควรครับ และช่วงเที่ยง กับช่วงเย็นฝนตกหนักมาก ได้รับความร่มเย็นและน้ำมนต์อันศักดิ์สิทธิ์จากหลวงพ่อกันถ้วนหน้าครับ

ขออนุโมทนาสาธุอีกครั้งครับ และพรุ่งนี้ยังมีเทศน์มหาชาติอีกหลายกัณฑ์นะครับ ถ้ามีโอกาส ขอเชิญมาร่วมทำบุญที่วัดปากน้ำนะครับ

#8 usr19743

usr19743
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 06:51 AM

สาธุๆๆๆ

#9 ~EndlesS~

~EndlesS~
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 07:13 AM

สาธุครับ

ดวงแก้วใหญ่มากจริงๆ เห็นแล้วปลื้ม อยากเห็นของจริงจังเลย
~รักใดจะประเสริฐเท่ารักของพ่อแม่~

#10 ket_k1

ket_k1
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 07:28 AM

สาธุค่ะ

#11 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 07:35 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ....สาธุ

#12 ยามเย็น

ยามเย็น
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 07:50 AM

ได้ร่วมพิธีที่บ้านทาง DMC ค่ะ พิธีกรรมสุดยอดทุกขั้นตอน รวมถึงช่างภาพเราด้วยค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในพิธีกรรมนี้ค่ะ สาธุ......สาธุ......สาธุ..........

#13 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:25 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ....สาธุ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#14 OOI

OOI
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:38 AM

อนุโทมนาบุญ กับ ลูกหลานหลวงปู่ ทุกท่านค่ะ

สาธุ

#15 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:48 AM

สาธุ สาธุ สาธุ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#16 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:51 AM

แบ่งบุญให้ด้วยและขออนุโมทนาบุญเช่นกันนะครับ ได้ไปนั่งแถวหน้าสุดเลย

ดวงแก้วดวงใหญ่มั๊กๆ ดูแล้วหนักมิใช่เล่นนะครับ ตอนที่พี่เจ้าหน้าที่ช่วยกันยก ยังลุ้นอยู่ที่หน้ามอนิเตอร์ กลัวดวงแก้วจะหล่น เสียวแทนครับขอบอก - -"
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#17 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 08:58 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ

#18 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 09:36 AM

สาธุครับ ผมคนสุพรรณ แต่ไปอยู่ที่วัดครับ แล้วก็ส่งใจกลับมาสุพรรณ แลกกันกับคนกรุงเทพละกัน tongue.gif

#19 kiangjung

kiangjung
  • 119 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 10:15 AM

ภาพสวยมาก เร็วมากค่ะ ส่วนมากเห้นดวงแก้วใส ดวงนี้ขาว สะอาด สวยไปอีกแบบค่ะ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

#20 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 10:31 AM

อนุโมทนาบุญด้วยจริงๆครับ สาธุ ผมก็ไปร่วมงานตั่งแต่เช้า ที่วัดครับ

#21 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 11:05 AM

^^~*

กราบอนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ ... สาธุ

ไปทำบุญเหมือนกัน นะครับ แต่อยู่วัด ครับ ...

อากาศดีมาก ๆ เลยนะครับ เหมาะกับ การนั่งสมาธิ บูชาธรรมมากๆ เลย ...

แถมด้วยเวลาที่นั่ง ก็ เป็นชม. แต่เหมือนผ่านไปแปปเดี่ยว

เห็นหลายๆ ท่านตั้งใจ นั่งธรรมะ เพื่อบูชาธรรม หลวงปู่ รู้สึกปลื้มมากๆ ครับ

บรรยากาศเงียบ มาก ถึงแม้จะเป็นช่วงที่ไม่ใช่พิธีกรรม ...

แต่เสียอย่างเดียว คือมีเสียงของเจ้าหน้าที่ ที่วิหารหลวงปู่ ประกาศ แนะนำสาธุให้เข้าวิหาร ตามขั้นตอน ...

ก็ดีนะครับ แต่รู้สึก เสียงจะดังมากๆ เข้ามาในสภา อยู่สักพัก ...

แต่ก็ ไม่ได้ คิดมากอะไร ปล่อยใจไปตามคำสอนหลวงพ่อ สักพัก ก็เหมือน จะเงียบไปตอนก็ไม่ทราบ ...

ก็คือ อยากจะมีข้อแนะนำ ถึงเจ้าหน้าที่ อยากให้ ประสานงาน เรื่องเล็กๆ น้อย ๆ แบบนี้ด้วยนะครับ ...

เพราะ มันเหมือนเป็นการรบกวน ผู้กำลังตั้งใจปฏิบัติธรรม อยู่ โดยไม่ได้ตั้งใจ นะครับ ...

ครับ ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#22 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 11:15 AM

เมื่อวานได้ร่วมทำบุญดวงแก้วบริวาร 15 ลูก ที่ภาค ฯ เพื่อนำไปบรรจุ รอบดวงแก้วบรมจักรพรรดิ์

เอาบุญมาฝาก และ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่อยู่ในพิธีด้วยคะ

#23 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 12:36 PM

ผมก็ไปที่ Lotus land มานะครับ และเมื่อวานก็ได้ถวายสร้างมหารัตนวิหารคตไป 1 ตารางเมตร บูชาธรรมหลวงปู่ครับ เอาบุญมาฝากนะครับ ผมได้สอบถามผู้ประสานนะครับ เขาบอกว่า ดวงแก้วนี้ เป็นแก้วรัตนชาติ นะครับ เมื่อกาลเวลาผ่านไป ประมาณ 1000 ปี ดวงแก้วนี้จะใส ครับ จะไม่เป็นสีขาวแบบนี้ อนุโมทนาบุญทุกท่านเลยนะครับ สาธุ

#24 B..L..I..S..S..F..U..L..L.

B..L..I..S..S..F..U..L..L.
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 02:00 PM

nerd_smile.gif ปลื้มสุดปลื้ม....เอาบุญใหญ่ๆ ใสๆ มาฝากจาก LOTUS LAND อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรีค่ะ
ให้ได้บุญกันถ้วนหน้า เท่าๆกันทุกท่านเลยนะคะ ....ท่านใดนึกทบทวนบุญบ่อยๆ ก็เป็นผลกำไรทับทวี....

บุญนั้นไม่มีขาย อยากจะได้ต้องทำเอง

#25 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 02:09 PM

เสียใจอ่ะที่ม่ะได้ไปเหอะๆๆ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญก่ะพี่ๆด้วยนะค่ะปลื้มแทนในบุญนี้จังเลย พอดีมาอบรมกล้าตะวันที่ร้อยเอ็ด ป.ว.ส.ปี2-3นะค่ะ 500กว่าคนเอาบุญอบรมครั้งนี้มาฝากนะคะ รักษาศีล8ตลอด4 วัน ค่ะ อนุโมทนาบุญกับลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านเลยนะค่ะสาธุๆๆๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#26 toy072

toy072
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 02:25 PM

nerd_smile.gif สาธุ ปลื้มปิติมากคะ ขออนุโมทนา สำหรับผู้ไปร่วมทุกคนนะคะ

#27 sai_sai

sai_sai
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 02:33 PM

สาธุครับ

#28 crystal.mind

crystal.mind
  • 280 โพสต์
  • Interests:Book Music

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 03:00 PM

รูปสวยมากเลยค่ะ ขอเอาไปเพิ่มในอัลบั่ม งานบุญนะคะที่นี่ค่ะ

http://cid-4fcc53e73...ve.com/?lc=1054

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน
และ ขอแบ่งบุญให้กับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ cool.gif

" เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง + แสวงบุญ + สร้างบารมีค่ะ "
"รักษา อารมณ์ดี + อารมณ์เดียว + อารมณ์สบาย ทั้งวัน "

#29 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 03:05 PM

อ่านไปขนแขน stand up ไป
ดูถ่ยทอด DMC อยู่ที่บ้านค่ะ มีน้องเป็นตัวแทนไปที่วัด
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

#30 wirojkralad

wirojkralad
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2007 - 04:15 PM

อนุโมทนาบุญสาธุกับพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกท่านที่ไปร่วมบุญที่วัดพระธรรมกาย และ Lotus Land ส่วนกระผมไม่ได้ไปที่วัด และ Lotus Land แต่คอยอนุโมทนาบุญจดจ่ออยู่กับ DMC และกล่าวตามหลวงพ่อ จนจบพิธี ไม่ทราบว่ากระผมจะได้บุญบ้างไหมครับ