ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ต้องการศึกษาวิชชาธรรมกายแบบละเอียด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

แบบสำรวจ: สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษาวิชชาธรรมกายแบบจริงจัง (51 สมาชิก ได้เข้าร่วมลงคะแนน)

หากทางวัดมีการเปิดสอนวิชชาธรรมกายแบบจริงจัง ท่านสนใจจะศึกษาหรือไม่

1. สนใจ (48 ลงคะแนน [96.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 96.00%

2. ไม่สนใจ (0 ลงคะแนน [0.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 0.00%

3. นั่งตามหลวงพ่อทุกวันนี้พอแล้ว (2 ลงคะแนน [4.00%])

อัตราส่วนของคะแนน: 4.00%

ลงคะแนน ผู้มาเยือนไม่มีสิทธิ์ลงคะแนน

#31 ดินสอสีใส

ดินสอสีใส
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 May 2008 - 12:01 PM

สาธุค่ะ^/\^
"จะขอเป็นทหารหาญ"
ตามติดไปถึงสุด...สุดแห่งธรรม

#32 yama

yama
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 June 2008 - 01:01 PM

เรื่องการฝึกธรรมกายนั้น ผมว่าน่าสนใจทั้งนั้น สมองความคิด ปัญญาความเข้าใจ การแสวงหาการเข้าถึง ใครทำให้ใครได้เล่า เราต้องใฝ่หาใฝ่ปฏิบัติเอง แต่วิธีปฏิบัติที่ช่วยให้เราไปถึงจุดหมายได้เร็วขึ้น ใช้เวลาน้อยกว่า และถูกต้องผมว่ามีนะครับ ถ้าเราไม่ปิดกั้นตนเอง หรือไม่ถูกใครปิดกั้น เราสามารถหาผลสำเร็จได้ด้วยตัวเรา

ถ้าทุกสำนักมุ่งตรงต่อการฝึกให้เป็นธรรมกาย วัดพระธรรมกายจะโด่งดังที่สุด สำนักอื่นๆ เขาทำได้ ที่วัดก็น่าจะทำได้ บุคคลากรของเราก็มีเยอะ หลวงพี่ในวัดก็มีมาก ที่อื่นเขาจัดกันคนก็น้อย แต่เขาก็อ้างว่าเขาทำได้กันมากมาย ผมว่าคนที่กล้าพูดเช่นนี้ มันก็เท่ากับกล้าเผชิญความจริง ถ้าเขาโกหกก็ถือว่าเขากล้ามาก แต่ถ้าพิสูจน์ได้ว่าเป็นความจริง ก็ถือว่าเขาเก่งมาก และถ้าทางวัดจะทำโดยมีการปฏิบัติธรรมให้เอาผลงานมาบอกกล่าวว่าของเราก็ทำได้ฝึกได้ ก็แปลว่าเรากล้าให้เขามาพิสูจน์ ถ้าทุกสำนักสอนให้บรรดาศิษย์เข้าถึงธรรมกายได้ คนเป็นธรรมกายก็จะมีเต็มบ้านเต็มเมืองนี้ ผมว่าน่าสนุกนะครับ

ธรรมกายเป็นเป้าหมายของชีวิต สำนักอื่นเขาสอนได้ผลมาก จริงหรือไม่เราไม่ทราบ แต่รู้แต่ว่าเขากล้าแสดงผลงานอย่างนั้น ถ้าเรามีดีก็น่าจะนำเสนอกันได้ ไม่ใช่หรือครับ

#33 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 27 August 2008 - 01:55 PM

หยุดเป็นตัวสำเร็จ
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย