ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อานิสงค์ของการบริจาคโลหิตแก่เพื่อนมนุษย์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ชาวสวนกล้วย

ชาวสวนกล้วย
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 11:22 PM

วันนี้ไปบริจาคโลหิต มาเป็นครั้งที่ 17 แล้ว เลยเกิดความสงสัยว่า อานิสงค์ของการบริจาคโลหิต จัดเป็นทานขั้น
อุปบารมีทาน หรือไม่ ขอท่านผู้รู้ช่วยให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 10:57 AM

อุปบารมี เป็นการบำเพ็ญบารมีแบบสละอวัยวะ
การบริจาคโลหิต จึงจัดเป็นอุปบารมีขั้นต้นน่ะครับ
อานิสงส์
ก็จะทำให้เป็นผู้มีร่างกายแข็งแรง โรคภัยเบียดเบียนได้ยาก อายุยืน(ถ้าไม่ผิดศีลนะครับ) และเมื่อถึงคราวตกทุกข์ได้ยากด้านสุขภาพ บุญจะบันดาลให้มีผู้มาช่วยเหลือ เป็นต้น

และยังช่วยกลับใจคนให้เป็นสัมมาทิฐิด้วยครับ คือ เคส Study ของคุณพ่อผมเอง ที่มีอคติต่อพระสงฆ์องค์เจ้ามาชั่วชีวิต ช่วงบั้นปลายที่ท่านเป็นมะเร็ง ได้หลวงพี่จากวัดพระธรรมกายไปบริจาคโลหิตให้ ทำให้ท่านรู้สึกดีต่อพระขึ้นมา จากนั้น หลวงพี่ชัยฟ้า ก็ได้เทศน์โปรดพ่อผมให้เข้าใจพระพุทธศาสนา ครับ

ซึ้งใจมาจนถึงทุกวันนี้
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 11:07 AM

นักเรียนอนุบาล ชาวสวนกล้วย
วันนี้ไปบริจาคโลหิต มาเป็นครั้งที่ 17 แล้ว เลยเกิดความสงสัยว่า อานิสงค์ของการบริจาคโลหิต จัดเป็นทานขั้น
อุปบารมีทาน หรือไม่ ขอท่านผู้รู้ช่วยให้ความรู้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

ไปบริจาคแถวไหนหรอ ผมก็ไปบริจาคมาเหมือนกันและก็เป็นครั้งที่ 17 เท่ากันด้วยอ่ะครับ๐๐
อนุโมทนาบุญด้วยนะคร๊าบ๐๐ laugh.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#4 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 11:27 AM

อานิสงส์ ไม่ใช่ อานิสงค์ ครับ

#5 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 12:56 PM

สาธุ ครับ
เหว่ไปบริจาคเลือดที่ไรต้องนั่งยาวทุกที หมอเขาตกใจว่าทำไมชีพจรเราเต้นเร็วเกิน ประมาณเหมือนวิ่งมาเลย
พอวัดอีกทีก็กลับมาปกติ เลยบอกหมอว่า มันปลื้มมากจะได้ทำบุญบริจาคโลหิต หมอเขาเลยถามว่างั้นอยากปลื้มนานๆไหม เราก็ ครับ เขาก็ให้ไปบริจาคเกล็ดเลือด โหทีนี่ละ นั่งบริจาคไปนั่งปลื้มไปเกือบ2ช.ม.แต่ชอบมากเพราะบริจาคได้ทุกเดือนเลย ใครเคยคงรู้นะครับ

#6 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 01:14 PM

555+ อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน โดยเฉพาะคุณ นายว้าเหว่ ครับ สาธุ

#7 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 01:22 PM

การบริจาคส่วนต่างๆของร่างกายที่ยังสามารถทำประโยชน์ให้แก่เพื่อนมนุษย์ได้ยกเว้นสิ่งของเช่น เสื้อผ้า จัดเป็นอุปบารมีหมดครับ การบริจาคเลือดจึงถือเป็นอุปบารมีเช่นกันแต่อยู่ในระดับขั้นต้นเท่านั้น ยังไม่ถือว่ายิ่งยวดครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#8 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 03:20 PM

สละทรัพย์ เพื่อรักษา อวัยวะ
สละอวัยวะ เพื่อรักษา ชีวิต
สละชีวิต เพื่อรักษา ธรรม

อนุโมทนาบุญด้วยคนครับ
โอ / เชียงใหม่

#9 ชาวสวนกล้วย

ชาวสวนกล้วย
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 03:50 PM

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ ไปบริจาคที่สภากาชาดไทย ถนน อังรีตุงนังค์ 11 30 น ขออนุโมทนาบุญกับผู้ใช้นาม
ปากกา คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย ด้วยนะครับ

#10 boy_kmutt

boy_kmutt
  • 91 โพสต์
  • Interests:กรรมฐาน

โพสต์เมื่อ 27 February 2008 - 08:21 PM

ผมก็สิ้นเดือนนี้ถ้าบริจาคก็ครั้งที่ 5 แล้วครับ ผมบริจาคที่โรงพยาบาลศิริราชนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ
http://boybuddhism2008.spaces.live.com

#11 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 12:13 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ เราต้องรอถึง เดือนห้า จึงจะบริจาคได้อีกครั้ง ( กำหนด 4 เดือน / 1 ครั้ง )

สาธุ

#12 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 01:23 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ
luckynara ยังไม่เคยบริจาคโลหิตเลยค่ะ แบบว่ากลัวค่ะ แล้วเคยได้ยินว่าถ้า นำหนักไม่ถึง 45 กิโล เขาไม่ให้บริจาคใช่ไหมคะ พอดีเมื่อก่อนนำหนัก 45 พอดี แต่ถึงตอนนี้จะหนัก 47 แล้วก็ยังไม่กล้าไปค่ะ เพราะชอบเวียนหัวด้วย (ไม่ได้ชอบหรอกแต่มันเป็นเอง)

#13 คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย

คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย
  • 335 โพสต์
  • Interests:บุญ หยุดนิ่ง นั่งสมาธิ ฟุตบอล คอมพิวเตอร์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 01:50 PM

นักเรียนอนุบาล ชาวสวนกล้วย พิมพ์ว่า
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ ไปบริจาคที่สภากาชาดไทย ถนน อังรีตุงนังค์ 11 30 น ขออนุโมทนาบุญกับผู้ใช้นาม
ปากกา คุณรู้มั๊ย คุณนั้นเคยตาย ด้วยนะครับ

smile.gif สาธุๆ๐๐ ผมไปที่ตึกเมอร์คิวรี มีรถของสภากาชาดฯ มาน่ะครับ 13.30 น. อีก 3 เดือนข้างหน้าอาจจะเจอกันนะคร๊าบ๐๐ laugh.gif happy.gif
หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย ให้ใจหยุดนิ่ง ที่ศูนย์กลางกาย

นิ่งๆ นุ่มๆ นานๆ

#14 เทพ ดำเนินฯ

เทพ ดำเนินฯ
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 04:42 PM

สาาาาา...ธุ

#15 วุฒิพรรษา2

วุฒิพรรษา2
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 February 2008 - 09:01 PM

พรุ่งนี้ครับ
พรุ่งนี้ วันพระด้วย
ผม และ พนักงานเกือบสิบชีวิตจะไปบริจาคที่ รพ.บำราษฯ ครับ
ช่วงนี้ ได้ข่าวว่า ธนาคารเลือด เค้าขาดแคลนฯ เชิญชวนนะครับ สาธุ

#16 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 10:19 AM

เคยบริจาคมาแล้ว 36 ครั้ง แต่ระยะหลังไม่ได้ไปเลย ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ สาธุ

#17 พันธุ์ตะวัน

พันธุ์ตะวัน
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 11:02 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะ ที่ใช้กายนี้ให้เป็นประโยชน์ในการช่วยเหลือชีวิตเพื่อนมนุษย์ ตัวเราเองอยากบริจาคมานานแล้ว อยากบริจาคมากแต่บริจาคไม่ได้ เพราะเลือดไม่ดี เป็นไวรัสบีนะ (พาหะ) แย่จังเลยนะ ทำไงได้ก็คงต้องอยู่กับมันชั่วชีวิต ก็เลยทำได้แค่ส่งเงินไปบริจาค หรื่อชวนคนอื่นๆให้มาบริจาคเลือด ขออนุโมทนาด้วยเยอะๆๆเลย ... .. สาธุ ..สาธุ .. สาธุ .. แบ่งบุญให้เราด้วยนะ

#18 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 March 2008 - 08:15 PM

ครั้งที่ 7 แล้ว ครับ

อนุโมทนาบุญ ครับ สาธุ

ลูกพระธรรม