ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

เทคนิคง่ายๆ ในการเข้าถึงดวงปฐมมรรค

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 50 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 03:19 AM

I would love to rejoice the merit(s) with the topic writer.
.
It is in some degree totally USEFUL and COOL to anyone, I believe. laugh.gif

ดีครับแต่อย่าลืมเอาไปใช้ด้วยนะครับ___By ท่าน 'phong'
I couldn't agree with you more. laugh.gif smile.gif happy.gif

รู้แล้วต้องปฏิบัติด้วยนะครับถึงจะได้ผล

smile.gif อยากให้เธอสมหวัง laugh.gif ___By ท่าน 'Theanswer'
Thank you very much for your kind concern. laugh.gif smile.gif happy.gif

happy.gif Sathu Sathu Sathu to all you people smile.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#32 siriruk

siriruk
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 09:59 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ สาธุ..สาธุ..สาธุ.. ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยค่ะ

เกิดความสงสัยค่ะ ถ้าเห็นดวงธรรมแล้วแต่ไม่ได้นำผ่านฐานต่าง ๆ แต่กำหนดไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ดเลยทำอย่างนี้ได้มั๊ยค่ะ

#33 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 08:19 PM

เกิดความสงสัยค่ะ ถ้าเห็นดวงธรรมแล้วแต่ไม่ได้นำผ่านฐานต่างๆ แต่กำหนดไว้ที่ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ดเลยทำอย่างนี้ได้มั๊ยค่ะ

nerd_smile.gif ถ้าหากเรารู้หลักการและปฏิบัติอยู่บ่อยๆ สม่ำเสมอจนชำนาญแล้ว เมื่อเริ่มปฏิบัติในคราวต่อไป เราสามารถกำหนดดวงนิมิตนั้นไว้ ณ ศูนย์กลางกายฐานที่ ๗ ได้เลยนะครับ ไม่ผิดวิธีครับ (อ้อ! ดวงแก้วที่กำหนดเองนั้น ในขั้นต้นยังไม่จัดว่าเป็นดวงธัมมานุปัสสนาสติปัฏฐาน หรือดวงปฐมมรรคอันเป็นของจริงแท้ที่มีอยู่แล้วภายในกายมนุษย์นะครับ ยังคงเป็นเพียงแค่ดวงนิมิตที่เราเป็นผู้กำหนดขึ้นเองเท่านั้นครับ) laugh.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#34 นัจจะ

นัจจะ
  • 30 โพสต์
  • Interests:รักหลวงพ่อ

โพสต์เมื่อ 05 December 2006 - 09:49 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ เป็นประโยชน์จริง ๆ ค่ะ

#35 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 March 2007 - 10:00 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#36 whitelotus

whitelotus
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2007 - 07:09 AM

Thank you very much, Sathu Sathu Sathu kha.

#37 Wiboon Joong (wbj)

Wiboon Joong (wbj)
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2007 - 06:12 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ... ทำให้เตือนสติก่อนการนั่งได้อย่างดีครับ..

#38 nuntawatee

nuntawatee
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 May 2007 - 04:31 PM

Thank you and Anumotanaboon to the topic writer who gave the big help to all meditation beginners. I made a copy and will send this to my friend.

#39 องค์พระใสสว่าง มังกร v-act

องค์พระใสสว่าง มังกร v-act
  • 355 โพสต์
  • Interests: การปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 19 May 2007 - 09:08 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ที่ขยายคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อมาขยายให้ฟังแล้วเข้าใจถึงข้อวิธีที่เข้าใจได้ง่ายมากยิ่งขึ้น
ใจหยุดคือ ที่สุดแห่งบุญ

#40 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 11:54 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#41 ณ ทะเลจันทร์

ณ ทะเลจันทร์
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 July 2007 - 04:11 PM

เรามักรู้สึกอยากนั่งสมาธิตอนดึกๆ ก่อนจะนอน
ปิดทีวีปิดบ้าน สมาชิกในบ้านเข้านอนกันหมด
บรรยากาศนอกบ้านก็เงียบสงบ
ซึ่งบางครั้งก็นั่งได้สบายดี
หมายถึงท่านั่งได้ส่วนพอที่จะไม่รู้สึกเกร็ง
แต่ใจยังไม่นิ่งเอาง่ายๆ
ยิ่งนั่งยิ่งได้ยินเสียงต่าง ๆ รอบตัวได้ชัดขึ้น
แม้จะเป็นเสียงที่เบามากๆ ก็กลับได้ยินชัดไปซะหมด
เลยพาลอยากจะนอนซะงั้นเลย

ปกติเปิดซีดีสวดมนต์ทำวัตรของวัดเรานี่ล่ะ
ให้คุณยายฟังด้วย เราก็ปล่อยความรู้สึกตามเสียงสวดมนต์
ก็ไม่ทันจะสวดจบ เราก็หลับไปซะแล้วอ่ะ...

"จงอย่าเป็นทุกข์เพราะความหยาบคายของผู้อื่น"  

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"  "เจตนา..นั้นแหละคือ..กรรม"

"จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง..มากกว่าถูกใจ"  "ไม่มีสิ่งเลวร้ายใดที่คนพูดโกหกทำไม่ได้"

#42 justmin

justmin
  • 132 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2007 - 06:56 PM

ขออนุโมทนาบุญ กับกัลญาณมิตรทุก ๆ ท่าน ที่แนะนำเทคนิคดี ๆ มาให้ นักเรียนใหม่ ได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย

#43 ลูกช้างมช.หัวใจไม่เกี่ยงคร๊าบ

ลูกช้างมช.หัวใจไม่เกี่ยงคร๊าบ
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2007 - 11:21 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ให้หลักการง่ายๆในการทำใจหยุด-ใจนิ่งครับ
สาธุ...... happy.gif
แล้วจะเอาไปให้เพื่อนๆน้องๆชมรมต่อครับ!!

#44 SuMaLee

SuMaLee
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2007 - 04:52 PM

สาธุ

#45 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2007 - 11:52 AM

อนุโมทนาบุญครับ สาธุhappy.gif

#46 usr21748

usr21748
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2008 - 10:09 PM

สิ่งที่พระพุทธองค์ทรงตรัสไว้ในทุกๆคำสอน ล้วนตรัสออกมาจากคำว่า ไม่มีแล้ว กับคำว่า กิเลสทั้งปวง ดังนัน คำสอนของพระพุทธองค์ จึงได้ชื่อว่า มีความบริสุทธิ์ มากกว่าคำว่า บริสุทธิโดยแท้ เพราะขจัดได้หมดจดแล้ว ซึ่งความยากทั้งปวง ความใสสะอาด และความบริสุทธิ เช่นนี้ จึงไม่อาจมีสิ่งเหล่าใด สิ่งหนึ่ง หรือมีสิ่งใดๆ ที่สามารถนำมาเปรียบเทียบได้ ประดุจดั้งที่ว่างๆในห้วงอวกาศ ไม่สามารถคำนวนได้ว่า ไปสิ้นสุด ณ ที่แห่งใด ที่เราๆได้รับรู้ในคำสอนต่างๆ หาใช่เป็นความอยากของพระพุทธองค์ หากเป็นแต่เพียง ความมีเมตตาที่หาปริมาณมิได้ จากที่เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน กับคำว่า พระธรรมกายของพระพุทธองค์ ที่เรียกพระนามว่า พระพุทธเจ้า
ดังนั้นข้าพเจ้าขอ เรียนเชิญท่านทั้งหลาย จงนอบน้อมกราบบูชา พระพุทธองค์ ด้วยจิตใจของท่าน ณ ศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ดกันเถิด เพราะพระพุธเจ้าทุกๆพระพุทธองค์ ทรงซ้อนในซ้อนอยู่ ณ ศูนย์กลางกายพระธรรมกาย ที่มีภายในกายของมนุษย์หยาบของเรา เมื่อเรามีโอกาสที่ดีที่สุด เราเกิดมาได้มีกายเป็นมนุษย์ ได้ชื่อว่า มีความโชคดี มากค่ามากกว่า คำว่า ความโชคดีใดๆที่จะสามารถนำมาเปรียบเทียบได้ ถึงแม้ทรัพย์เหล่าใดๆก้อตามที่มีในโลกนี้ ก้อไม่อาจนำมาเปรียบเทียบได้ กับกายมนุษย์นี้ ทุกๆท่านจะเข้าใจได้ดีในค่า ของกายนี้ ก้อต่อเมื่อท่านเข้าถึง คำว่า ธรรมะคู่กับกาย ใจคู่กับธรรมกาย
ขอความเข้าถึงธรรมทั้งหลาย จงบังเกิดกับท่านทั้งหลายที่ได้อ่านบทความนี้เถิด สาธุ

#47 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2008 - 11:04 PM

lkT6สาธุ

#48 NongNa0601

NongNa0601
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 09:27 PM

ขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ
กระทู้นี้ดีมากๆ สำหรับผู้ที่เริ่มต้นนั่งสมาธิค่ะ
ตัวหนูเองก็เพิ่งจะหัดนั่งเหมือนกัน ใจยังวอกแวกอยู่เลยค่ะ
แต่พออ่านกระทู้นี้แล้ว จะต้องฝึกใจใหม่ ไม่ให้คิดเรื่องอื่นๆในขณะนั่งค่ะ
ผลลัพท์ที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไร จะนำมาเล่าสู่กันฟังนะคะ..ขอบคุณค่ะ

เรามีความแก่เป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความแก่ไปได้ 

เรามีความเจ็บเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความเจ็บไปได้

เรามีความตายเป็นธรรมดา  ไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

เราจะต้องพลัดพรากจากสิ่งที่รักสิ่งที่ชอบทั้งสิ้น

เรามีกรรมเป็นของของตน ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว 

#49 มัชฌิมา072

มัชฌิมา072
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2008 - 06:20 PM

กระทู้นี้ เป็นกระทู้ ที่สมบรูณ์แบบทุกอย่าง
เพราะรวบรวมคำตอบ ของคำถามทุกอย่าง ของคนนั่งธรรมะ
ขอกราบอนุโมทนา กับท่านเจ้าของกระทู้ และท่านทีเพิ่มเติมข้อมูลทุกท่าน
สาธุ สาธุ สาธุ

#50 หยุด นิ่ง ใส

หยุด นิ่ง ใส
  • 167 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2008 - 11:51 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญทุกท่านครับ

ขอบคุณสำหรับเทคนิคต่าง ๆ ของทุกท่านในที่นี้
ขอ แนะนำเพิ่มเติมเรื่องท่านั่งครับ
และอย่าดูเบาเรื่องท่านั่งเด็ดขาด
สบายเกินก็หลับ เกร็งไปก็เมื่อย และนาน ๆ นั่งทีเป็นเน็บชาเอาดื้อ ๆ
ผมขอยกตัวอย่างสมัยที่ ฝึกอย่างจริงจังตอน ภาคฤดูร้อน วันละ8-10 ชม.
ขั้นแรกคือการปรับท่านั่ง และฝึกร่างกายให้ทนต่อสภาวะการเป็นเหน็บชาและปวดเมื่อย ประมาณ 1 อาทิตย์
สิ่งที่ได้ตลอดการฝึก ทำให้ทราบว่า ช่วงเข่ามีความปวดระบมมาก ๆ เหมือนมีเห็ลกแหลมมาทิ่มแทงเข่า
ผมคิดว่าช่วงนี้ต้องผ่านไปให้ได้ และก็ผ่านไปแต่โดยดี แม้ว่าจะปวดจนเข้ากระดูก
เมื่อร่างกายถูกปรับให้เข้าที่อย่างสมบูรณ์ เส้นเอ็นบริเวณเข่าและข้อเท้ายืดออก ไม่เจ็บแล้ว(ใช้เวลาขอให้อดทน)
จิตใจก็จะง่ายเป็นลำดับครับ
และต้องหมั่นรักษาศีล ด้วยนะครับ

สาธุ..

#51 ใสสว่าง

ใสสว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 December 2008 - 12:49 PM

อย่าเสียดายความคิดเก่าๆ จงสลัดทิ้งออกไป ตัดใจให้เหมือนตายจาก... ชอบท่อนนี้มากค่ะ เพราะนั่งสมาธิมานานหลายปีค่ะ ใจมันมีขึ้นมีลงนะคะ พอลงเราก็นึกเสียดายของเก่าทำให้ต้องใช้เวลาในการรวมใจนานและมัวแต่เสียดายจนพาลไม่อยากจะเสียเวลาในการนั่งไปเลย

อยากจะแชร์ประสบการณ์ กับผุ้ฝึกใหม่นะคะว่า เวลา และ ความสมำเสมอเท่านั้นเป็นเครืองมือแห่งความสำเร็จคะ่ ลองดูนะคะนั่้งให้ทุกวันอยางน้อยครั้งละ หนึ่ง-สอง ชั่วโมง หรือจนกว่าจะนิ่ง แล้วจะเจอของจริงค่ะ ช่วงแรกให้ทนเมือย อย่าเปลี่ยนท่านะคะให้นั่งน่ิงเท่านั้น และทนฟุ้งสักพักนะคะ และก็ทำอย่างที่คุณสิริปโภ เกร่นไว้ดีแล้วนะคะ รับรองไม่นาน ศีลต้องบริสุทธิ์ด้วยนะคะ พระเดชพระคุณฯ ย้ำอยู่บ่อยๆ เรืองความสม่ำเสมอ และระยะเวลา ตอนนี้ก็กำลังสอนตัวเองและเช็มงวดกับตัวเองอยู่เหมือนกันคะ คงต้องเอาท่อนที่ว่า ..ให้ตัดใจเหมือนตายจาก..ไปใช้ในทุกครั้ง แล้วละค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ