ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ราชทินนามของหลวงปู่วัดปากน้ำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2008 - 09:24 PM

วัันนี้ไอหาหนังสือที่ มศว มาครับ พอดีเลิกเรียนแล้วว่าง ไปเจอหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อ "จดหมายเหตุวัดปากน้ำ" ฉบับจัดพิมพ์น้อมเป็นมุทิตาสักการะในวโรกาสอายุวัฒนมงคล 78 ปี เจ้าประคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์
ไปพวจดหมายเหตุต่างๆที่เกี่ยวกับวัดปากน้ำภาษีเจริญ พบหนังสือตราตั้ง พระราชทานสมณศักดิ์ชั้นเทพ แก่ พระมงคลราชมุนี (สด จนฺทสโร) ภายในนั้น ปรากฏราชทินนามของพระมงคลเทพมุนีแบบเต็มๆ ซึ่งผมดพิ่งจะเคยได้ยินมาเปนครั้งแรก.... ราชทินนามนั้น มีอยู่ว่า

"พระมงคลเทพมุนี ศรีรัตนปฏิบัติ สมาธิวัตรสุนทร มหาคณิสสร บวรสังฆาราม คามวาสี"

จริงๆแล้ว มีราชทินนามสมัยท่านดำรงสมณศักดเป็นที่ พระมงคลราชมุนี ด้วย แต่อ่านไม่ชัด จึงไม่ได้คัดลอกมา

ป.ล. ท่านใดมีข้อมูลเกี่ยวกับราชทินนามของพระราชภาวนาวิสุทธิ์ฉบับเต็มบ้างครับ แบ่งปันด้วยครับ

#2 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2008 - 09:28 PM

สาธุ.. สาธุ.. สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#3 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2008 - 10:06 PM

เอ.. เรามีจดหมายเหตุวัดพระธรรมกายไหมครับ

#4 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 June 2008 - 10:56 PM

สาธุครับ

#5 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 12:19 AM

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่นำความรู้นี้มาแบ่งปันครับ

ความหมาย นัยยะ ในราชทินนาม ตรงกับวัตรปฏิบัติ ของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ ดีแท้ครับ

สนใจความคิดเห็นของคุณ Blissinessman ครับ

ถ้ามีบันทึกเชิงประวัติศาสตร์ วัดพระธรรมกาย จากบุคคลยุคบุกเบิก
ทั้งเรื่องอุดมการณ์ มโนปณิธาน และการทำงานเื่พื่อการสืบอายุและการเผยแผ่พระพุทธศาสนา
รวมถึงบันทึกปัญหา อุปสรรค และแนวทางแก้ไข ในแต่ละยุคสมัยเช่น ทุก ๆ 10 ปี ทั้งด้านพุทธาจักรและอาณาจักร

ก็จักเป็นคุณประโยชน์แก่สังฆมณฑลและศาสนทายาท รุ่นหลังที่ต้องมาสืบทอดกันต่อ ๆไป

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 08:30 AM

เคยมีหนังสือ จากความทรงจำ ของอุบาสิกาถวิล เขียนไว้หลายเล่มครับ แต่จะเป็นประวัติศาสตร์ในยุคแรกๆของวัด

อย่างไรซะ ก็อยากทราบราชทินนามของหลวงพ่อธัมมชโยแบบเต็มๆจัง

ป.ล. ผมเข้าใจว่า ของหลวงพ่อทัตตะชีโว ก็มีเพียง พระภาวนาวิริยคุณ เท่านั้น เพราะเ็ป็นพระราชาคณะชั้นสามัญ
ตั้งแต่ชั้นราช ขึ้นไป จะมีราชทินนามที่ค่อนข้างยาว ยิ่งสมเด็จยิ่งยาว ไว้ผมจะค้นของสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ มาให้ทราบกันครับ

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 09:40 AM

สาธุ สาธุ สาธุ

#8 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 10:56 AM

สาธุคะ

#9 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 11:45 AM

happy.gif สาธุ สาธุ

#10 131072

131072
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 01:55 PM

สาธุนะค่ะ

#11 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2008 - 08:23 PM

สาธุครับ

#12 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2008 - 05:05 PM

ขออนุโมทนาสาธุการด้วยค่ะ

#13 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 June 2008 - 11:17 PM

อยากทราบราชทินนามของหลวงพ่อธัมมชโย

ด้วยคนครับ

#14 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2008 - 03:25 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ