ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พี่ๆ ครับ เกี่ยวกับอานิสงส์การจารึกแผ่นฌาณ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23740

usr23740
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2008 - 08:12 PM

คือ เพื่อนมันสงสัยว่า แค่เราได้สร้างบุญจารึกชื่อในแผ่นฌาณ แล้วเราก็สามารถสร้างบารมีติดตามท่านได้ตลอดไปเลยเหรอครับ ทำไมมันง่ายจัง.
รบกวนพี่ๆ ผู้ทรงธรรมช่วยไขความกระจ่างให้ฟังหน่อยเถอะครับ.

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 November 2008 - 10:06 PM

ไม่ใช่ ผู้ทรงธรรม นะครับ
พอดีผ่านมา ยังไม่เห็นท่านใดมาตอบ
งั้นขอร่วมแสดงความคิดเห็นส่วนตัว เพื่อสนทนาแลกเปลี่ยนสาระธรรมกันนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า
การสร้างทานกุศล โดยปรารภคุณธรรมความดีงามของพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ
ด้วยอามิสบูชา สร้างบุญจารึกชื่อในแผ่นฌาน

เป็นเหตุปัจจัยหนึ่ง ที่ทำให้มีโอกาสที่จะได้เกิดร่วมยุคสมัยในการเกิดมาสร้างบารมี ของท่าน
ในชาติใดชาติหนึ่ง ครับ

แต่จะทุกชาติหรือไม่นั้น
ผมคิดว่า

ถ้าแค่ร่วมบุญแบบ สักแต่ว่า ทำไปเพียงอามิสบูชา
แต่ไม่หมั่น ขยันปฏิบัติบูชา ด้วยการ ละชั่ว ทำความดี กลั่นใจใส ตามวิธีที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ สอนไว้

กรณีแบบนี้ ไม่น่าจะได้เกิดในยุคสมัย การเกิดมาสร้างบารมี ของท่านได้ทุกชาติหรอกครับ

เพราะ กรรมเป็นเครื่องจำแนกสัตว์โลก
ถ้าสร้างกุศลกรรมไม่เท่าท่าน จะให้เกิดติดตามสร้างบารมีกับท่านทุกชาติ
ผมคิดว่า ยากมาก ๆ ครับ

ยกตัวอย่าง

พุทธสาวก สาวิกามากมายในพุทธกาล
ต่างก็เคยเกิดมาร่วมสร้างความดี กับพระบรมโพธิสัตว์ ในอดีตชาติ มาทั้งนั้น มากบ้าง น้อยบ้าง
หลายท่านเกิดร่วมกับพระบรมโพธิสัตว์ หลายชาติ
หลายท่าน นาน ๆ จะได้เกิดร่วมกับพระบรมโพธิสัตว์ สักชาติหนึ่ง
คงพอเป็นบรรทัดฐานได้นะครับ

ข้อคิดสะกิดใจ

การได้ร่วมทำความกับ พระบรมโพธิสัตว์ มีข้อดี มาก ๆ คือ เราจะมีสายบุญเชื่อกับสายบุญของท่าน

ในเส้นทางวัฎฎะ อันยาวไกลนั้น
หากว่าชาติหนึ่งชาติใด ได้เกิดในยุคสมัยของพระโพธิสัตว์ท่านนั้นๆ
อานิสงส์ของการที่เคยร่วมสร้างความดีกับพระโพธิสัตว์ท่านนั้นๆ มา
ก็ย่อมเป็นเหตุให้ มีโอกาสมาก ที่จะได้สั่งบุญกุศลยิ่งๆ ขึ้นไปกับพระโพธิสัตว์ท่านนั้น อีก

หรือแม้ว่า หากยังไม่สนใจทางธรรม ยังเป็นมิจฉาทิฎฐิ อยู่
ด้วยบุญที่เคยร่วมทำเนื่องกันมา ย่อมเป็นเหตุให้ ท่านเป็นกัลยาณมิตร ชี้ทางธรรมให้ในที่สุดครับ

ดังชีวิตของพุทธสาวก สาวิกาหลายท่านในพุทธกาล
ไม่ว่ากำลังสะบักสะบอม ลำบากกาย ทุกข์ใจมากแค่ไหน
หรือกำลังพรั่งพร้อมด้วยโลกียะสุขมากแค่ไหน

แต่เมื่อถึงคราวบุญส่งผล อานิสงส์ของบุญที่เคยทำร่วมกันมา
ก็ดึงดูดให้มาพบพระบรมศาสดา

หรือพบพุทธสาวก สาวิกา ก่อน แล้วได้พบ ได้ฟังธรรมจากพระโอษฐ์ของพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือได้บรรลุธรรมในภายหลัง
หรือ
ภาพของท่านเหล่านั้น ก็ปรากฎในข่ายพระญาณทัสสนะ ของพระบรมศาสดา

จึงได้พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นยอดกัลยาณมิตรให้ได้เป็นสัมมาทิฎฐิบุคคล กระทั่งได้บรรลุมรรค ผล นิพพาน

ทั้งนี้เพราะด้วยเหตุ คือ การที่เคยสั่งสมบุญ ร่วมกันกับพระพุทธองค์มาในอดีต

สรุปความคิดเห็นส่วนตัว ว่า

ใครที่คิดและเข้าใจว่า การร่วมสร้างความดีกับพระโพธิสัตว์ หรือผู้ทรงศีล ทรงธรรม ครูบาอาจารย์ท่านใดๆ
เพียงครั้งคราว และหนำซ้ำไม่ขยันฝึกฝนตนเอง ไม่แก้ไขนิสัยแย่ๆ ของตนเอง
มิหนำซ้ำยังก่ออกุศลกรรมอยู่เนืองๆ
แม้จะอธิษฐานเนืองๆ
ผมคิดว่า ยากมากๆ ครับ

แต่ถ้าใครก็ตามที่หมั่นเพียร ละชั่ว ทำความดี ยังจิตของตนให้ผ่องแผ้ว ในกุศลกรรมบทเนืองๆ และอามิสบูชา ปฏิบัติบูชา
โดยปรารภคุณของพระรัตนตรัยและพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ

มีมโนปณิธานสร้างบารมีแบบพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ อย่างมั่นคง
และอธิษฐานสม่ำเสมอ

ย่อมมีโอกาสมากที่จะได้เกิดร่วมสร้างบารมีกับท่านได้ตลอดครับ

อย่างไรก็ตาม การได้ร่วมสร้างทานกุศล เพื่อบูชาธรรมพระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ
ก็นับว่า เอตัมมัง คะละมุตตะมัง สมควรแก่การอนุโมทนา สาธุ ด้วยครับ

เชิญศึกษาอานิสงส์ของ "การบูชาบุคคลที่ควรบูชา"
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=9097
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2008 - 12:34 PM

จะมีสายบุญร่วมกับหลวงปู่ไปนั่นแหละครับ ดังที่คุณ Dd2683 อธิบายมา คือ หากได้มาพบเจอกัน ก็จะมีเหตุให้ได้เกื้อกูลกันอีก หรือมีเหตุให้ได้สร้างบารมีร่วมกับหลวงปู่ท่านอีกน่ะครับ

ตัวอย่างในอดีตกาล ก็เช่น องคุลีมาล เคยสร้างบารมีกับ พระพุทธเจ้าสมัยทรงยังเป็นพระโพธิสัตว์ อยู่หลายต่อหลายชาติทีเีีดียว ดังนั้น พอในชาติสุดท้ายนี้ ขณะที่องคุลีมาลกำลังจะทำกรรมหนัก คือ ฆ่าแม่ตัวเอง ภาพองคุลีมาลก็เข้ามาในข่ายพระญาณ ทำให้พระพุทธองค์สามารถเสด็จมาช่วยองคุลีมาลได้ทันท่วงทีน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2008 - 10:40 PM

อนุโมทนาครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#5 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2008 - 10:42 PM

กล่าวชอบแล้วทั้งคุณดีดีและคุณหัดฝัน สาธุ

เลยได้ข้อคิดว่า เวลาเจอพระโพธิสัตว์ที่มีบุญบารมีมากๆ เราต้องร่วมทำบุญกับท่าน เพื่อสร้างสายบุญไว้

การทำความดีส่วนตัว เช่น ทำทานรักษาศีลเจริญภาวนา ด้วยตัวคนเดียวเป็นการส่วนตัวๆ ค่อนข้างเสี่ยงภัยในวัฏสงสาร

เหมือนการเดินทางไกลด้วยตัวคนเดียว ย่อมมีอุปสรรคมากมาย ถึงจุดหมายปลายทางได้โดยยาก

ส่วนการเดินทางไกลเป็นกลุ่มหมู่คณะใหญ่ ก็จะมีกัลยาณมิตรประคับประคองกันไป (ต้องพึ่งตนเองด้วย)

ย่อมปลอดภัยกว่า และสนุกสนานในบุญไม่เหงาด้วย มีภาพ มีเพลง มีกิจกรรมบุญมากมาย

กอร์ปกับผู้นำที่มีความสามารถสูง ย่อมนำทีมไปสู่ฝั่งได้โดยสวัสดิภาพ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2008 - 11:18 PM

สาธุ ครับ

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 November 2008 - 04:02 PM

มีตัวอย่างเสริมอีกหนึ่งตัวอย่าง คือ ตัวอย่างของพระเจ้าอชาติศัตรูที่ฆ่าพ่อตัวเอง ซึ่งผมไม่พบหลักฐาน(ผมอาจจะยังหาไม่เจอ จึงไม่กล้าด่วนสรุปว่าไม่มี เอาเป็นว่าผมยังหาไม่พบ) ที่พระพุทธเจ้าได้เล่าว่า ชาติในอดีตชาติใดชาติหนึ่งท่านได้ร่วมสร้างบารมีร่วมกับพระเจ้าอชาติศัตรูมาก่อน

ทำให้ในชาตินี้ แม้พระเจ้าอชาติศัตรูจะทรงมีบุญถึงขนาดสามารถบรรลุธรรมได้ในชาตินี้ทีเดียว (ถ้าไม่ไปฆ่าพ่อเสียก่อน) แต่สุดท้าย ตอนที่พระเจ้าอชาติศัตรูกำลังจะทำกรรมหนัก คือ ฆ่าพ่อ ภาพของพระเจ้าอชาติศัตรู กลับไม่มาปรากฏในข่ายพระญาณของพระพุทธเจ้า ทำให้พระพุทธองค์ไม่ได้เสด็จมาช่วยพระเจ้าอชาติศัตรู ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 November 2008 - 10:06 PM

น่าสนใจยิ่ง....
ทั้งผู้ที่ตั้งคำถาม....และผู้ที่ร่วมตอบคำถาม