ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

หากรักที่จะสร้างบารมีรุดหน้าไปให้ได้โดยตลอดรอดฝั่ง พึงสร้างบารมีอย่างมีสติและมีปัญญา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 November 2007 - 02:28 PM

อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

#32 usr21505

usr21505
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 January 2008 - 01:03 PM

ผมเพิ่งมาใหม่ ขออนุโททนาบุญเวบนี้ กัลยาณมิตรทุกๆท่าน ผมได้ความรู้ขึ้นมากเลยครับ การวางตัววางใจ
สาธุ สาธุ ขอทุกๆท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไปเถิด

#33 ข้ามันลูกทุ่ง

ข้ามันลูกทุ่ง
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2008 - 01:56 PM

ความจริง มีจริง เพราะฉะนั้นคนเรา ต้องพูดความจริงต่อกันครับบบ

ขออนุโมทนาบุญเช่นกันครับบบบ

#34 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 June 2008 - 06:15 PM

ประเด็นที่ ๑ การตอบคำถามแบบเถรตรง โดยเฉพาะปัญหาเกี่ยวกับธรรมภาคปฏิบัตินั้น เป็นการตอบที่ดูค่อนข้างแข็งและเฉียบขาด ถึงกับมีผู้ออกความเห็นว่า “ยังขาดศิลปะในการใช้คำพูดไปสักหน่อย
ประเด็นที่ ๒ การโพสต์กระทู้ที่มีเนื้อหาสาระไม่เกี่ยวข้องกับธรรมะ หากทางทีมงานได้มีมติเห็นชอบให้มีการถอดถอน ซึ่งการถอดถอนจะทำในรูปแบบที่มีการแจ้งเตือนทาง PM และไม่มีการแจ้งเตือนให้ทราบล่วงหน้า
ประเด็นที่ ๓ เรื่องการทำหน้าที่เป็นทนายแก้ต่างให้แก่พระพุทธศาสนาและ วิชชาธรรมกาย

ปล. ผมขออาสาทำหน้าที่ในการปรับความเข้าใจและปรับฐานความรู้ของเพื่อนกัลยาณมิตรอยู่ที่บ้านหลังนี้ก็แล้วกันนะครับ

อ่านข้อความเนื้อหาหลัก ทั้งสามข้อแล้ว
อยากจะแจ้งความเห็นส่วนตัวดังนี้จ้ะ

ตามที่ได้ติดตามอ่านกระทู้มานับไม่ถ้วน ข้อความของท่าน"ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี" เป็นหนึ่งในท่านที่เป็นผู้รู้ ที่คอยให้แสงสว่างแก่เพื่อนสมาชิก แบบไม่มีความ มั่ว ปลอมปนเข้ามา
การตอบกระทู้ อาจจะไม่ได้ นุ่มนวล เนื่องจากใช้ ไม้ตรง ชัดเจน เข้าประเด็น เสมอ
แต่ก็ไม่เคยใช้วิธีไม่เหมาะสม เลย เช่นไม่เคยเสียดสี ประชดประชัน
เช่นเดียวกับกระทู้ที่ถูกอุ้มออกไป อ่านแล้ว ก็น่า BAN จริงๆนะ

สำหรับเพื่อนๆ ผู้ที่ชอบเขียนกระทู้แบบ เมาท์แตกแหลกราญ อาจรู้สึกน้อยอก น้อยใจ เวลาถูกท่านผู้ดูแลเตือนตรงๆ หรือ ถอดถอนกระทู้
ก็ขออณุญาติ เป็นคนกลาง ที่ขอชื่นชมคนตอบอย่างท่าน ไชยานุภาพและทีมงาน ของเราก่อนว่าท่านทำหน้าที่ได้ดี ทันกาล

...และในขณะเดียวกัน ก็เข้าใจน้องๆ ที่มาคุยสร้างความสนุกสนาน สร้างสีสันนะจ๊ะ ถ้าขาดพวกคุณไป กระทู้เราก็ซีเรียส ขาดรสชาติไปเยอะ
แต่กระทู้ใน DMC ของพวกเรา ก็เสมือนเป็นหน้าตาของหมู่คณะเรานะจ๊ะ ถ้าพูดอย่างนี้คงเข้าใจเนอะ

..ถ้าวันไหนน้องไปเห็น ไปฟังใครคนนอกที่ไม่เข้าใจ หรือไม่หวังดี
เอาข้อความที่เราคุยเล่นกัน ไปต่อว่า ข้างนอก คงเสียหายถึง พระพ่อ ของพวกเราอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้นะจ๊ะ
งั้นระวังกันดีกว่านะ...

ส่วนกฎในการใช้กระทู้ กลุ่มจะอยู่ได้ต้องมี วินัย นะจ๊ะ
ถ้ามีใคร มีความคิดเห็นแตกต่างรุนแรงกับกระทู้ที่โพสต์ ก็ใช้ข้อความส่วนตัวแทนดีมั้ย เพื่อจะได้ไม่ดูเหมือนดูหมิ่นความคิดกันในที่แจ้ง อาจทำให้เสียหน้า

ยกเว้นว่าความเห็นผิด คลาดเคลื่อนนั้นมีแนวโน้มว่าอาจเป็นเหตุที่จะทำให้เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่าน หลงทาง
ถ้าเช่นนั้น ท่านก็ใช้ความสว่างจากปัญญา ชี้แจงเรื่องที่ถูกได้ แต่ต้องชี้อย่างนุ่มนวล และควรอ้างถึง คำสอนของพระเดชพระคุณมหาปูชนียาจารย์รูปใดรูปนึงของพวกเรา เป็นที่ตั้ง เป็นตัวตัดสินผิดถูกสิจ๊ะ
คนฟังจะได้เข้าใจ...

ยังไงๆ ก็ปลื้มกับทุกท่านที่ ตอบกระทู้ทุกกระทู้นะจ๊ะ
ที่ทำให้แฟนๆ DMC.TV มากขึ้นๆ เพราะอ่านสนุก เราติดเรตติ้งสูงขึ้นๆ ทุกวันนะ

โมทนาสาธุนะจ๊ะ