ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 3 คะแนน

ถึงผู้ใช้เว็บบอร์ดทุกท่าน...เว็บบอร์ด DMC มีไว้เพื่ออะไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 47 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 09:35 AM

อยากทราบความเห็นว่า
1) เว็บบอร์ด DMC จุดประสงค์ มีไว้เพื่ออะไร
2) จุดประสงค์ที่เข้ามาใช้เว็บบอร์ดคืออะไร
3) สมาชิกคาดหวัง ที่จะได้อะไรจากการใช้เว็บบอร์ดนี้
4) เว็บบอร์ดแห่งนี้มีผลต่อแนวคิด แรงบันดาลใจให้ท่านคิดจะขวนขวาย ศึกษาธรรมะด้วยตนเองมากขึ้นหรือไม่ อย่างไร

ประมาณว่า ที่สอบถามเพราะเห็นการเปลี่ยนแปลงของเว็บบอร์ดแห่งนี้ในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา
ตอนแรกที่เข้ามาใหม่ๆ มีการพูดคุยธรรมะกันค่อนข้างมาก ทั้งเรื่องธรรมจากพระไตรปิฎก หลักธรรมต่างๆ และ ธรรมะภาคปฏิบัติ มีการพูดคุยปรับทุกข์บ้างประปราย แต่เวลาโพสตอบก็ยังอิงหลักธรรมะ

แต่มาระยะ 2-3 เดือนหลังนี้ ปริมาณการสนทนาธรรมลดน้อยลง แต่กระทู้ส่วนใหญ่เหมือนกับการพูดคุยธรรมดา สอบถามสารทุกข์สุขดิบกันมากขึ้น แซวกันบ้างในบางครั้ง ในทางกลับกันการพูดคุยหรือตอบปัญหาในเชิงธรรมะลดน้อยลง

ถ้ามีกระทู้ธรรมะใหม่ๆ ก็มีการแสดงความเห็นกันน้อย หรือไม่ก็แสดงความเห็นแบบไม่มีส่วนร่วม เช่น "รอท่านอื่นมาตอบ" แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ค่อยมีใครมาตอบ ทำให้กระทู้ธรรมะที่ตั้งขึ้นไม่เกิดประโยชน์เต็มที่อย่างที่ควรจะเป็น ซึ่งเมื่อเทียบกับกระทู้พูดคุยกันในเรื่องทั่วๆ ไป การโพสตอบค่อนข้างสูง และ กลายเป็นกระทู้ติดดาวไปโดยปริยาย

ด้วยเหตุนี้เลยอยากทราบความเห็นจากทุกท่านจากคำถามข้างต้น เพื่อที่จะได้เห็นทิศทาง ความเป็นไปของเว็บบอร์ดแห่งนี้ในอนาคตและจะได้ทำการปรับตัวไปตามสภาพการณ์ที่ควรจะเป็น

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#2 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:05 AM

ตอนนี้...ผมเป็นโรคกลัวโพลครับ แต่รวมๆ ก็คือ แชร์บทธรรมในส่วนที่ผมได้มีโอกาสศึกษาครับ ไม่ได้เพื่อเอาชนะคะคานอะไรหรอกครับ สั้นๆ นะครับ

#3 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:14 AM

เห็นคุณ I cAn AlwayS MakE U SmilE ตั้งกระทู้เชิงนี้มาหลายกระทู้

ผมมาใหม่ครับ

1 ปีที่ผ่านมา ผมไม่ทราบว่าที่นี่เป็นอย่างไร
แต่รู้ว่า ที่นี่คือเว็บบอร์ดที่แลกเปลี่ยนความรู้ทางธรรม และมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นได้อิสระและมีขอบเขต รวมไปถึง ความพอเหมะพอควรต่อความคิดเห็นต่างๆ นั้น เนื่องด้วย การตั้งกระทู้เชิงนี้ เหมือนกับว่า กระทู้แบ่งบุญ การะทู้ถามสารทุกข์สุกดิบ กระทู้สนทนา ทั่วไป แซวกันบ้าง ทำให้กระทู้ที่แสดงความรู้ สนทนาธรรมกัน ดูจะลดน้อยกว่าในอดีตลงตามความคิดของคุณI cAn AlwayS MakE U SmilE

ผมมาใหม่ครับ

1) เว็บบอร์ด DMC จุดประสงค์ มีไว้เพื่ออะไร
2) จุดประสงค์ที่เข้ามาใช้เว็บบอร์ดคืออะไร
3) สมาชิกคาดหวัง ที่จะได้อะไรจากการใช้เว็บบอร์ดนี้
4) เว็บบอร์ดแห่งนี้มีผลต่อแนวคิด แรงบันดาลใจให้ท่านคิดจะขวนขวาย ศึกษาธรรมะด้วยตนเองมากขึ้นหรือไม่ อย่างไร

ผมตอบเป็นข้อๆ
1 อันนี้คงต้องถามคนที่ทำเว็บบอร์ดนี้ขึ้นมา เพราะผมไม่ได้อ่านในส่วนของวัตถุประสงค์(หากว่ามี)ครับ
2 ผมเข้ามาเพราะจะได้มีบรรยากาศทางธรรม เพื่อเอื้อต่อสภาพแวดล้อมในการปฏิบัติธรรมในแต่ละวันมากขึ้น
3 ไม่ได้คาดหวังอะไรมากนัก ขอแค่เข้ามาได้แสดงความคิดเห็น หรือได้เรียนรู้อย่างเป็นอิสระบ้างโดยไม่ต้องกำหนดอะไรมากมาย
4 มีผลมากขึ้นหลังจากเข้ามาใช้ อย่างน้อยทำให้ผมได้ตักบาตรทุกวัน หลังจากไม่เคยตักบาตรมา 20 ปี

ความเห็นส่วนตัว

เว็บบอร์ด มีคนเข้ามาหลากหลาย ความรู้ วัย สังคม ล้วนแตกต่างกันครับ
ความรู้ทางธรรมผมไม่มากนัก อะไรเรียนรู้ได้พอเข้าใจก็พยายามเรียนรู้ แต่ถ้าจะให้เป็นเหมือนความรู้สึกของคุณ I cAn AlwayS MakE U SmilE ในอดีต ผมคงต้องเป็นผู้เปิดกระทู้อ่านได้อย่างเดียว เพราะความรู้ทางธรรมอย่างที่บอกนั้นน้อยมาก
คงต้องให้เลื่อนระดับเป็น นักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล อย่างหลายๆ ท่านที่ตอบกระทู้และมีภูมิความรู้ทางธรรมที่มากเข้ามาตอบกระทู้

ผมเชื่อว่า มีหลายท่านที่เป็นแบบผม

รู้สึกลึกๆครับว่า คุณคุณ I cAn AlwayS MakE U SmilE กำลังบอกว่ากระทู้หลายๆกระทู้ ซึ่งอาจจะรวมกระทู้ผมด้วยนั้น ไม่ค่อยมีสาระทางธรรมเท่าไหร่ ไม่ควรจะมาโพส

หากต้องการแบบนั้น ผมคงจะได้เป็นผู้อ่านอย่างเดียว

ถูกผิดอย่างไร ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

เพราะผมเป็นคนใหม่ ... แต่ผมเข้าใจว่า อะไรๆที่พอดีนั้น เป็นสิ่งที่ทำให้สังคมอยู่ร่วมกันได้ครับ

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:14 AM

อืม...รู้สึกอย่างนั้น แต่ก็...ว่า ว่า ไป แต่ละกระทู้ก็โยง ๆ มาในเรื่องของกฏแห่งกรรมนะคะ

#5 MiraclE...DrEaM

ตอนนี้...ผมเป็นโรคกลัวโพลครับ แต่รวมๆ ก็คือ แชร์บทธรรมในส่วนที่ผมได้มีโอกาสศึกษาครับ ไม่ได้เพื่อเอาชนะคะคานอะไรหรอกครับ สั้นๆ นะครับ

เอ่อ...จุดประสงค์ที่ตั้งกระทู้นี้ ไม่ได้ต้องการชี้นำให้เวปบอร์ดเป็นอย่างไร หรือ ต้องการเอาที่จะเอาชนะคะคานใครทั้งนั้นนะครับ

แต่ผมอยากจะทราบความเห็นโดยรวมของสมาชิกที่ใช้เวปบอร์ด เพื่อที่จะได้ปรับรูปแบบการโพสตัวเอง เพื่อให้เป็นทิศทางที่เหมาะสมกับภาพโดยรวมของเวปบอร์ดมากยิ่งขึ้น

เวปบอร์ดจะเป็นอย่างไร ขึ้นอยู่กับทัศนะคติของผู้ที่ใช้บอร์ดแห่งนั้น ดังนั้น การที่ถามคำถามแบบนี้ เพื่อที่จะได้รู้ว่าทิศทางโดยรวม และ ทัศนะคติโดยรวมของเวปบอร์ด ณ ปัจจุบันนี้เป็นอย่างไร ผมจะได้ทำการพิจารณาตนเองมากยิ่งขึ้นครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:27 AM

unsure.gif unsure.gif unsure.gif อื่มมๆ

ข้าพเจ้าต้องขออนุญาต ท่านเจ้าของกระทู้ (จขกท) ที่จะไม่ตอบในสิ่งที่ท่านได้ถามไว้นะครับ happy.gif smile.gif laugh.gif

อย่างไรก็ตาม ข้าพเจ้าก็ใคร่พึงอยากจะให้ ท่าน จขกท หรือ ท่านอื่นๆ ได้โปรดพิจารณา ตามลิงค์ที่แนบมานี้ด้วยจ้า โดยหวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างแก่ ท่าน จขกท หรือ ท่านทั้งหลายอื่นๆ ที่อาจเกี่ยงข้อง โดยตรงหรือโดยอ้อม ต่อ DMC.tv webboard ไม่มากก็น้อยนะครับ smile.gif happy.gif happy.gif คลิ๊กที่นี้ หนึ่ง สอง

สุดท้ายนี้ ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน สำหรับ ความห่วงใยอย่างจริงใจ ที่ตั้งใจมีให้ ต่อ พระพุทธศาสนา และ DMC.tv webboard ด้วยนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif smile.gif happy.gif

ปล.

...4 มีผลมากขึ้นหลังจากเข้ามาใช้ อย่างน้อยทำให้ผมได้ตักบาตรทุกวัน หลังจากไม่เคยตักบาตรมา 20 ปี...___By ท่าน 'ภสสรจิตโต' (Diamond YA)
Wow wow wow !!! (^0^)' It's really good to hear that. That's so great! It's really really GOOD for you. May I rejoice with your merits here again. Sathu Sathu Sathu happy.gif happy.gif happy.gif
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#7 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:33 AM

แต่ถ้าจะให้เป็นเหมือนความรู้สึกของคุณ I cAn AlwayS MakE U SmilE ในอดีต ผมคงต้องเป็นผู้เปิดกระทู้อ่านได้อย่างเดียว เพราะความรู้ทางธรรมอย่างที่บอกนั้นน้อยมาก
คงต้องให้เลื่อนระดับเป็น นักเรียนอนุบาลระดับจักรวาล อย่างหลายๆ ท่านที่ตอบกระทู้และมีภูมิความรู้ทางธรรมที่มากเข้ามาตอบกระทู้

ผมเชื่อว่า มีหลายท่านที่เป็นแบบผม

สำหรับการพูดคุยธรรมะกันสมัยก่อนนั้น ก็มีทั้งผู้ที่เข้าใจธรรมะน้อย หรือ เข้าใจธรรมะมาก ผสมกันอยู่แล้ว ซึ่งบางครั้งการโพสธรรมะของสมาชิกบางท่านนั้นอาจจะยังเข้าใจไม่ถูกต้องหรือเข้าใจในรายละเอียดนัก แต่เมื่อโพสมาแล้วก็จะมีเพื่อนสมาชิกท่านอื่นก็จะคอยประคับประคอง แก้ไข แนะนำความรู้ทางธรรมที่ถูกต้องและลึกซึ้งยิ่งขึ้นให้เพื่อนสมาชิกท่านนั้น นับว่าเป็นการมอบสิ่งที่ล้ำค่าให้แก่กันคือ ธรรมะขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า สมดังพุทธพจน์ที่ว่า "การให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวง"

เพียงแต่ขอให้สมาชิกทุกคนกล้าที่จะมีส่วนร่วมเท่านั้น รู้มาก รู้น้อย ไม่เป็นไร เพราะเวปบอร์ดแห่งนี้ไม่มีการกระแหนะกระแหนกันอยู่แล้ว มีแต่จะแบ่งปันสิ่งดีๆ ให้กันก็เท่านั้น ประคับประคองกันไปตลอดเส้นทางแห่งนี้ อย่ากลัวไปเลยครับ แม้จะยังรู้ธรรมะน้อย ก็โพสได้

สภาพการณ์ดังกล่าวข้างบนคือ ความเป็นไปของเวปบอร์ดเมื่อประมาณ 1 ปีก่อน
รู้สึกลึกๆครับว่า คุณคุณ I cAn AlwayS MakE U SmilE กำลังบอกว่ากระทู้หลายๆกระทู้ ซึ่งอาจจะรวมกระทู้ผมด้วยนั้น ไม่ค่อยมีสาระทางธรรมเท่าไหร่ ไม่ควรจะมาโพส

หากต้องการแบบนั้น ผมคงจะได้เป็นผู้อ่านอย่างเดียว

ขออภัยนะครับ ที่ทำให้คุณภสสรจิตโตตีความหมายการตั้งกระทู้ของผมไปเช่นนั้น คุณภสสรจิตโตโพสไปตามธรรมชาติของคุณดีอยู่แล้วครับ เพราะอย่างที่ผมบอกไปแล้วว่าเวปบอร์ดจะไปทิศทางใดขึ้นอยู่กับทัศนะคติร่วมโดยรวมของผู้ใช้ ซึ่งผมก็น้อมรับความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น เพียงแต่ที่ผมโพสกระทู้แนวนี้บ่อยในช่วงนี้ เพื่อเป็นการเก็บข้อมูลให้มากที่สุด ก่อนที่ผมจะปรับเปลี่ยนตนเองซึ่งผมคงจะต้องมีการปรับเปลี่ยนอย่างแน่นอนในเร็ววันนี้ครับ

ปล. ที่โพสกระทู้ทำนองนี้บ่อย เพราะ กระทู้ทำนองนี้ที่ผ่านมา การโพสตอบนั้น เหมือนจะไม่ได้คำตอบในคำถามที่ผมถามเท่าไหร่นักนั่นเอง

ดังนั้นผมรบกวนทุกท่านโพสตอบคำถามกันตามตรงเลยนะครับไม่ต้องเกรงใจผมแต่อย่างใด หรือ ถ้าไม่สะดวกส่ง PM มาหาผมก็ได้ ผมยินดีน้อมรับคำติชมในทุกกรณีครับ เพราะผมต้องการข้อมูลโดยรวมจริงๆ

#8 Laity reborn

Laity reborn
  • 68 โพสต์
  • Interests:ได้ดีเพราะเข้าวัดฯ โดยมีหลวงพี่ฐานะเป็นกัลยาณมิตรคนแรก ท่านชวนบวชตั้งแต่ครั้งแรกที่พบ จึงได้ตั้งใจบวชธรรมทายาทรุ่นที่ 22.. จากนั้นก็เข้าวัดโดยตลอด แม้ยามที่วัดฯ พบอุปสรรคใหญ่ เพราะว่าเชื่อในบุญ ผลของบุญก็เลยได้ทุนเรียนจากรัฐบาลญี่ปุ่น จนจบ MBA และได้มาเป็นผู้บริหารบริษัทฯเอกชนแห่งหนึ่ง ณ ปัจจุบัน

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:38 AM

ถ้าบ้านคือวัด ... ดีเอ็มซีคือห้องพระ

ผมขอเสนอว่า เว็บบอร์ดนี้ก็น่าจะเป็นบทสนทนา ที่มีพระซึ่งท่านมีภูมิธรรมมาตอบปัญหา โดยมีสาธุชนมาตั้งคำถาม จะดีกว่าไหมครับ

เพราะหลายโพส ทำให้ใจขุ่นซะเปล่า ๆ เพราะหลายคนมักใช้วิจารณญาณของตัวเองในความถูกต้อง ตัดสินคนอื่น ส่วนจะมีศีล หรือภูมิธรรมอย่างไร ก็ไม่มีใครรู้ ณ ที่นี่

แล้วสมมติ ถ้าคนไม่รู้เข้ามาโพสถาม และเกิดไปเชื่อคนที่ตอบได้ดีแต่ใข้ภูมิธรรมต่ำ ตัดสินและชี้นำคำตอบ แล้วถ้าคนถามนั้น หายจากเวบไปเลย โดยใช้ความรู้ที่รู้ไปนั้น ไปใช้ในชีวิตหรือการทำงาน อันนี้ก็บาปติดตัวอีก โดยที่ไม่รู้ตัว

ทำให้วันนี้ผมขอสมัครใจเข้าดูเฉย ๆ ครับ และสาธุอนุโมทนาบุญ กับที่แต่ละคนได้กระทำดีแล้ว ก็พอครับ happy.gif

#9 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:49 AM

ส่วนตัวของ koonpatt นะคะ koonpat เข้ามาเพื่อ

1. หาความรู้ จากการอ่านกระทู้ค่ะ
2. หาคำถาม เพื่อ เอาไปหาความรู้อีกทีนึง คือ koonpatt เป็นคนที่ไม่รู้อะไรเลย ก็เลยไม่รู้ว่า จะถามอะไรไงคะ

koonpatt คิดว่า ถ้าบอร์ด นี้ คุยกันแต่เรื่อง ธรรมะชั้นสูง koonpatt อาจจะอยู่ไม่นานก็ไปค่ะ เพราะคงไม่เข้าใจ แต่ตอนนี้ ติดค่ะ เพราะ หลายๆท่านที่เข้ามา ก็ใหม่เหมือน koonpatt จึงตั้งคำถามทีเรายังไม่เคยรู้ และ ก็ได้คำตอบจากท่านที่รู้อยู่แล้ว

ด้งนั้น ถ้าจะให้ koonpatt ขอ หรือ เสนอความคิดเห็น เกี่ยวกับบอร์ดนี้ คือ

ขอความเห็นใจ และ ความเมตตา จากท่านที่รู้มาก และอยู่มาก่อน น่ะค่ะ คำตอบแบบ

ถามมาหลายครั้งแล่วนะ เรื่องนี้ หรือ กลับไปศึกษาก่อนเถอะแล้วมาถาม หรือ เข้าวัดบ้างหรือเปล่า หรือ นั่งสมาธิแล้วจะเห็นเอง น่ะค่ะ

อ่านแล้วเสียใจ เศร้า คนรู้มาก คนเข้าวัดเป็นประจำ เป็นอย่างนี้หรือ

ครูไม่ใหญ่ก็สอนทุกวัน ถ้าครูไม่ใหญ่เบื่อสอน จะดีมั๊ยคะ

พอมีคนส่งเคส ปวดหลังไป เคสทำอะไรก็ไม่สำเร็จ เคสเป็นโรคผิวหนัง

ครูไม่ใหญ่ตอบว่า ก็เหมือนเคสนั้นนั่นแล่ะ ตอบไปหลายทีแล้ว จะดีกว่าเหรอคะ

ถ้าคำถามนี้ถามมาหลายครั้ง แล้ว koonpatt ก็เคยลองค้นนะคะ แต่บางทีก็เจอ บางทีก็ไม่เจอ ค่ะ sad.gif

กลับไปศึกษาก่อนเถอะแล้วมาถาม ก็ศึกษาแล้วไม่เข้าใจเลยมาถามไงคะ red_smile.gif

เข้าวัดบ้างหรือเปล่า เข้าค่ะ แต่บางวัดก็ไม่ได้สอนนะคะ หรือ สอนก็ไม่ใช่ทุกเรื่อง koonpatt ไปวัด อาทิตย์ต้นเดือน ก็ปฏิบัติธรรมเป็นส่วนใหญ่ ไม่ใช่หรือคะ

นั่งสมาธิแล้วจะเห็นเอง ถ้านั่งสมาธิแล้วเห็นทุกคน จะมีบอร์ดขึ้นมาทำไมคะ ที่สำคัญ นั่งยังไงแล้วเห็นน่ะสิคะ red_smile.gif

koonpatt รักที่นี่ค่ะ อยากให้มีคนเข้ามาเยอะๆ ทุกๆวัน ช่วงนี้ หายไปหลายคน คุณเถลิงเกียรติ คุณ CEO คุณมองอย่างแมว คุณสาครและอีกหลายๆท่าน อาจติดธุระ แวะมาทักทายกันบ้างก็ดีนะคะ บอร์ดเหงาเลยค่ะ ตอนนี้เลยกลับไปไล่อ่าน ตั้งแต่กระทู้แรกๆโน้น น่ะค่ะ

ขอขอบพระคุณ คุณ ขุนศึกผู้พิชิตหงสา คุณ dangdee คุณ Peacefullness คุณหัดฝัน คุณฟ้าร้าง และทุกๆท่าน ที่มีจิตใจที่เต็มเปี่ยม ไปด้วย เมตตา และ กรุณา ที่คอยตอบคำถาม คนที่ยังไม่รู้ ด้วยความเต็มใจ และ เต็มที่ทุกครั้ง

ขอแสดงความนับถือ จากใจค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#10 Light or White

Light or White
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:51 AM

1. ทำให้รู้รายละเอียดข่าวบุญ
2. ทำให้รู้ในเกร็ดธรรมะสั้นๆที่ยังไม่รู้
3. ไม่ต้องการทราบธรรมะเชิงวิชาการ ที่ยาวๆ มาก เพราะมีในส่วนอื่นแล้ว
4. ทำให้ทราบความคิดเห็นของชาววัดท่านอื่นเกี่ยวกับเรื่องราวในรร.อนุบาล
5. แซวกันบ้าง ก็รับได้ เพราะไม่ซีเรียส
6. แลกเปลี่ยนภาพ ชอบมาก
7. ปกติไม่ค่อยฟังข่าวทางโลกสักเท่าไร เพราะเป็นเวลาเดียวกับ รร.อนุบาล. การโพสเรื่องข่าวที่เกี่ยวข้องกับเรา ก็รู้สึกตัวเองอัพเดทขึ้น
8. ปกติไม่ชอบโพส แต่ชอบอ่านอย่างเดียว
9. List ของการโพสแต่ละคนอยากให้เป็นอย่างเดิม คือ ต่อต่อกันไป เพราะไม่ต้อง คลิกเยอะ

#11 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:01 AM

กระทู้แบบนี้ต้องตอบสักหน่อย

การตั้งหรือการตอบกระทู้ ถ้าแยกคนตั้งกับคนตอบ ผมว่ามีอยู่แค่สองประเภท

คือ คนตอบและคนตั้งกระทู้ที่มีคุณธรรม มีธรรมะอยู่ในหัวใจ กับ คนที่ไม่มีคุณธรรม

เอาหลักธรรมมาเป็นข้อโต้แย้ง แบบ อคติ อวดภูมิรู้ที่ไม่มีในตน และคอยจับผิดผู้อื่น

จริงๆแล้วเวบบอร์ดDMCนี้ถ้าเทียบกับเวบบอร์ดที่อื่นของเราดีกว่าตั้งเยอะ ผมเคยคิดจะไปตั้งและตอบที่อื่น

เพราะไม่สบายใจกับผู้ตอบกระทู้บางคน แต่พอมานึกคิดดูให้ดีแล้ว รู้สึกอายตัวเอง นี่นะหรือที่เราคิดว่าเรา

เป็นคนที่มีธรรมะอยู่ในหัวใจ นี่นะหรือที่เราบอกกับคนอื่นว่าเราปฏิบัติทุกวัน เพราะแค่เพียงแค่นี้เราก็รับไม่ได้แล้ว

ผมต้องชั่งใจอยู่หลายวัน จนรู้ว่า เรายังดีไม่จริง คนอย่างเรายังมีอีกมาก เพราะฉะนั้นอย่าไปว่าเขาหรือตำนิเขา

ในเมื่อเรายังไม่ดีไปกว่าเขา ปัจจุบันนี้ผมถึงไม่เข้าไปตอบบางกระทู้ เรื่องไหนรู้ก็ตอบเรื่องไหนไม่รู้ก็ไม่ตอบ

จะไม่ไปดูว่าเขาตั้งกระทู้ดีหรือไม่ดี เขาตั้งถูกใจหรือเปล่า เขาเป็นคนรู้จักเราหรือเปล่า เขาเถียงกันอยู่หรือเปล่า

ผมจะไม่สนใจเลย หน้าที่ของผมคือ ตอบได้หรือไม่ได้ รู้จริงก็ตอบเพื่อเอาบุญ รู้ไม่จริงก็รออ่าน ก็เท่านั้น

เพื่อนๆพี่ๆชาวDMCครับ ก่อนท่านจะตั้งหรือตอบกระทู้ กรุณา เปิดใจท่านให้กว้าง เท่ากับมหาสมุทร เมื่อเปิดใจแล้ว

ให้ความเมตตาบังเกิดขึ้นในหัวใจของท่านจนล้นปรี่ แล้วท่านจะตอบกระทู้ได้ดีน่าอ่านน่ายกย่องครับ ส่วนเรื่อง

อื่นๆนั้น koonpatt ได้ตอบตรงใจผมไปหมดแล้ว นั่นล่ะครับ คือออกมาจากหัวใจของkoonpatt และเป็นเรื่องจริงทั้งหมด
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#12 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:18 AM

แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ผ่อนคลาย......สบายๆ
ไม่ต้องคิดมาก.....
Relax&Alert

#13 พิมพ์บุญ

พิมพ์บุญ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:23 AM

ดิฉัน เข้ามาเพื่อ

1.เพราะความรู้ทางธรรมะ ยังไม่ค่อยมี จึงชอบเว็บบอร์ดค่ะ
2.เมื่อเข้ามาอ่านดิฉันก้อได้รู้และได้เข้าใจ ธรรมะมากขึ้น และมีกำลังใจที่จะสร้างความดี ให้ได้ยิ่งๆๆ ขึ้นทุกวัน
3.ต้องขอขอบพระคุณ เพื่อนๆๆ ที่เป็นชาวเว็บบอร์ดนี้
4.เป็นห่วงคนที่ โพสต์ เหมือนกันค่ะ ถ้ามีอคิต หรือจิตใจหมอง เวลาเขียนกระทู้ กลัวกว่าจะเป็นวิบากกรรมนะค่ะ เจตนาต้องดีไว้ก่อนนะคะ
เพราะเว็บบอร์ด นี้ไม่ใช่ เว็บบอร์ด ทางโลกที่จะ เว็บบอร์ดในการสร้างความดีค่ะ

รักชาวเว็บบอร์ด ที่ให้ความรู้ทุกท่านค่ะ หากผิดพลาดประการใด ดิฉันขอให้เพื่อน ๆๆ อโหสิกรรม ด้วยนะคะ

¤นักเรียนใหม่***
รักบุญ เชื่อในบุญ
mata072 windowslive.com

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:28 AM

4) เว็บบอร์ดแห่งนี้มีผลต่อแนวคิด แรงบันดาลใจให้ท่านคิดจะขวนขวาย
ศึกษาธรรมะด้วยตนเองมากขึ้นหรือไม่ อย่างไร

๑. มีหลายวัตถุประสงค์นะครับ ถามตอบ บอกข่าว อนุโมทนาบุญ ปรับทุกข์ คุยกัน ฯลฯ

๒. ตามความคิดของกระผม ที่เข้ามาก็ต้องการหาความรู้ทางธรรมะ บางคนก็เข้ามาเพราะชอบ
เช่นผมเข้ามาเพราะที่นี่มีแต่บัณฑิต ผุ้ฝึกฝนตัวเอง เพื่อต้องการคบหาและฟังธรรมจาก บัณฑิต
( บัณฑิตไม่ใช่ผู้ที่ได้รับปริญญานะครับ ) แต่เป็นบัณฑิตทางพุทธศาสนา และเรื่องทำบุญนั้น
ถ้ามีคนเป็นกัลยาณมิตรให้ เราก็จะมีใจปิติในการทำบุญด้วยครับ

๓. สิ่งที่คาดหวังว่าจะได้รับจากบอร์ดนี้ ไม่มีอะไรมากเลย คือ การเสวนากับผู้ที่มีปัญญาทางธรรม
และ ความรู้อันหาคำตอบจากที่อื่นไม่ได้ เพราะได้จากการปฏิบัติ(ฝันในฝันวิทยา)
และพระไตรปิฏกเถรวาท

๔. เมื่อพบว่าเวปบอร์ดแห่งนี้มีแต่ผุ้ที่ขวนขวายในการฝึกฝนตน (บัณฑิต) มีธรรมะจากผู้ปฏิบัติชอบ หลวงปู่
คุณครูไม่ใหญ่ หลวงพ่อทัตตะ ดังนั้นเมื่อได้รับคำตอบแล้วจึงเกิดแรงความมุ่งมั่นในการทำความดีต่อไป
ผมเชื่อว่าทุกคนก็มีปัญหาของตัวเองทั้งนั้น เพียงแต่จะออกมาในรูปไหน ? ตั้งกระทู้อย่างไร ให้ได้รับ
คำตอบตรงที่อยากทราบที่สุด

ข้อคิดเห็น ในการตั้งและตอบกระทู้ ก็คือ ถ้ายากเกินไปเคยลองตั้ง ก็จะหาผู้มาตอบยาก อาจจะบางทีคิดว่าลองภูมิ
ซึ่งความจริงแล้วจุดประสงค์ของผู้ตั้งไม่ใช่เช่นนั้น คำถามที่ดูยากหน่อย ก็อาจจะทำให้ผุ้ตอบได้มีโอกาศแสดงความรู้
มากขึ้นกว่าเดิม และคำตอบนั้น อาจจะทำให้ผู้ได้ผ่านมาเห็น มีความชื่นใจและปิติใจกับคำตอบนั้น

และคำตอบนั้น ไม่ควรจะเน้นว่าถ้าตอบผิดไปแล้วอาจจะถึงกับทำให้ผู้นำไปใช้ผิด เพราะจะทำให้บางคนไม่กล้า
ตอบเพราะอาจจะโดนตำหนิได้ ผู้ที่เข้ามาควรทราบว่าผู้ตอบนั้นก็ยังมีกิเลสอยู่ยังไม่ได้บรรลุคุณธรรมวิเศษอันใด
หากนำหลัก กาลามสูตรมาใช้ ก่อนจะยึดถือเอาว่าถูกต้อง แม้จะมีอ้างอิงสักเพียงใด

ในระยะหลังนี้ บางท่านคงจะมีภาระกิจหน้าที่การงานมากขึ้น เช่น ท่านขุนศึก ท่านเถลิงเกียรติ .. เห็นมาตอบกระทู้
น้อยลงไปจึงอยากทราบความเห็นของท่านด้วยเหมือนกันครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:43 AM

เว็บบอร์ด เป็นเวทีสนทนา คาดหวังอะไรมากมายไม่ได้ ทุกบอร์ตก็เป็นอย่างนี้ ยิ่งถ้าปิดกั้นมากบางเว็บก็ต้องปิดตัวลง คนเข้าน้อย เลิกกันไป

ผมก็ใหม่ พึ่งเข้ามา จากที่ผ่านมาก็ถือว่ากระทู้มีคุณภาพกว่า 90% แทบไม่มีกระทู้ขายของ ขายตรง ประกัน เข้ามาเลย (โดยปรกติจะเจอกระทู้พวกนี้ไปทั่ว)

มีเนื้อหาอะไรดีๆ ก็เอามาให้ได้อ่านกัน รู้กัน อนุโมทนากัน ก็ดีนะครับ ไม่น่าจะต้องปรับอะไรหรอก

แต่ผมอยากจะทราบความเห็นโดยรวมของสมาชิกที่ใช้เวปบอร์ด เพื่อที่จะได้ปรับรูปแบบการโพสตัวเอง เพื่อให้เป็นทิศทางที่เหมาะสมกับภาพโดยรวมของเวปบอร์ดมากยิ่งขึ้น

#16 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:48 AM

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

วัตถุประสงค์ของเวบบอร์ดนี้ต้องชัดเจนว่า ต้องเป็นเวบธรรมะ
แต่วิธีการ ผมว่าปัจจุบันเรามีกำลังสำคัญหลายท่าน ที่โยงเกือบทุกเรื่อง
เข้าสู่แนวทางธรรมะได้อย่างแยบยล และดีพอสมควร เช่นท่าน I cAn alwaysผู้ตั้งกระทู้นี้ ก็เป็นกำลังสำคัญคนหนึ่ง

ผมว่า เราต้องให้โอกาสในวงกว้าง ให้โอกาสกับผู้มาใหม่ และทุกท่าน เราต้องขยายความดีไปสู่ทุกคนให้มากที่สุด
ซึ่งแน่นอน หน้าที่นี้ ก็ต้องเป็นผู้ที่อยู่เก่า มีความรู้ความสามารถ ต้องดำเนินการ ตะหล่อมทุกอย่าง
ให้เข้าอยู่ในกฏเกณท์ที่เป็นเรื่องธรรมะให้ได้ ผมยืนยันได้ว่า เกือบทุกอย่างทุกเรื่องโยงเข้าหาธรรมะ
ได้หรืออย่างน้อยคำตอบที่เป็นแนวทางที่ดีงามได้

แต่ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่จะปัจจัยสำคัญ ให้เวบบอร์ดนี้ประสบความสำเร็จตามวัตถุประสงค์ได้นั้น
ปัจจัยสำคัญที่สุดคือ ท่านที่ทรงรู้ทรงภูมิทั้งหลาย ต้องไม่ท้อ ไม่ถอย และไม่ทิ้งพวกเราทั้งผู้มาใหม่
หรือมาเก่า

ผมขอยืนยันว่า ทุกสิ่งทุกอย่างต้องปรับตัวเข้ากับสถานะปัจจุบัน คือการโพสต้องมีหลากหลาย
แต่ผู้ที่เป็นกำลังหลัก (ซึ่งเห็นอยู่มีประมาณ 10 กว่าท่าน) จะต้องเป็นผู้คอนโทรล ทั้งคัดเลือกไพสที่ไม่สมควร
และการให้วิทยาทาน ให้อยู่ในขอบเขตที่เหมาะสมตามวัตถุประสงค์ที่ตั้ง

#17 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:55 AM

แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ผ่อนคลาย......สบายๆ
ไม่ต้องคิดมาก.....
Relax&Alert

คิดเหมือนกันเลยค่ะ
เห็นว่าเป็นเวบบอร์ดสีขาว ที่สามารถแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้คล้ายๆกับเวบบอร์ดอื่นๆ เพียงแต่ว่า คำตอบทั้งหลายจะสอดคล้องกับหลักธรรมทางพระพุทธศาสนา และไม่มีการสาดโคลนด่าว่ากันรุนแรงอ่ะค่ะ

เพิ่งเข้ามาใช้ได้ไม่นาน เลยไม่ทราบว่าแต่เดิมเป็นอย่างไร แต่คิดว่าความเปลี่ยนแปลงคงมีแน่นอน เพราะผู้ใช้บริการมีเยอะขึ้น เหมือนวัดเรา ตอนนี้กับเมื่อหลายปีก่อน บรรยากาศก็ต่างกัน แต่เป้าหมายยังคงเหมืนเดิม

ไม่คาดหวังอะไรจากเวบบอร์ดนี้มาก แค่เป็นจุดพักใจ บางเวลาเราก็มีปัญหา ไม่รู้จะปรึกษาใครก็ได้คำตอบจากที่นี่
และบางทีเห็นคุณธรรม หรือการฝึกตัวของชาวบอร์ดท่านอื่นๆ ก็เอามาเป็นกำลังใจและข้อคิดให้กับตัวเองค่ะ

#18 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:04 PM

ต้องดูวัตถุประสงค์หลักครับ โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ
1. ถ้าต้องการ เผยแผ่ ธรรมะให้กว้างไกล ทุกชนชั้น ก็ต้องปล่อยๆกรอบออกบ้างครับ เพื่อให้มีการพูดคุยกันมากขึ้น และปรับแต่งเฉพาะที่จำเป็น(ที่ล่อแหลม) แบบนี้ก็จะไปไกลและมีสมาชิกเพิ่มแน่นอน ตามอัตราฮิทเรตของอินเตอร์เน็ต
2. แต่ถ้าต้องการให้อยู่ในร่องในรอย ตามทิศทางเฉพาะที่ต้องการ ก็จะเสียข้อแรกครับ ก็จะได้เวปบอร์ดที่เป็นสื่อสีขาวจริงๆ

ถ้าความเห็นผม ก็เอาข้อแรกเป็นหลักดีกว่าครับ เพราะกว่าผมจะมาสร้างบารมีร่วมกับหมู่คณะก็ต้องอาศัยการขัดเกลาพอสมควร คนเรายังมีกิเลสอยู่เยอะครับ แต่ถ้าเขาได้เข้าใกล้สิ่งที่ดี(เช่นเวปบอร์ด DMC ใกล้หมู่คณะ ใกล้หลวงพ่อ) ผมคิดว่า เขาย่อมมีโอกาสพบแสงสว่าง แต่ถ้าปิดกั้นเขาก็จะหายไป แล้วเขาจะเห็นแสงสว่างได้เมื่อใดละครับ

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับทีมงานทุกๆท่านครับ

#19 {Serenity}

{Serenity}
  • Validating
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:10 PM

โดยปกติจะเข้ามาอ่านโพสที่ทุกๆท่านได้เขียนแสดงความคิดเห็นกันแต่ละท่านนั้นอยู่บ่อยครั้ง ดีมากๆที่อย่างน้อยก็ยังมีบางท่านที่เริ่มสังเกต เป็นสิ่งที่ดีในการเตือนสติผู้โพสนะคะ และเห็นด้วยกับคุณ I can always make u smile จริงๆคะ อยากจะเขียนถามอยู่หลายครั้งว่าการโพสแต่ละท่านจุดประสงค์คืออะไร เพราะบางทีเข้ามาอ่านจะมีสาระอยู่บางส่วน แต่บางทีอ่านไปก็เหมือนบางท่านจะคิดมากจนเกินไปกับการสร้างบุญ และอื่นๆ อยากถามหน่อยนะคะว่าธรรมมะจริงๆแล้วทำให้ใจใส สงบนิ่ง และเกิดปัญญา หรือว่าทำให้ชีวิตรู้สึกเป็นกังวลกันเพิ่มขึ้นกันแน่คะ wacko.gif

ถ้าเขียนออกไปแล้วทำให้บางท่านไม่พอใจต้องขออภัยนะคะ

#20 เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล

เก็บข้อมูลครับ-เก็บข้อมูล
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:13 PM

เข้ามาอ่านกระทู้เพื่อ "เก็บข้อมูล" ที่มีประโยชน์ ที่ให้ข้อคิดสะกิดใจ และเป็นประโยชน์ในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องตามทางสายกลาง รวมทั้งได้รู้ถึงมุมมองแนวคิดที่ unique ของแต่ละท่านที่ได้แสดงทัศนะในอีกมุมมองหนึ่ง ทำให้ได้แนวคิดที่หลากหลายขึ้น.

ขอตัวไป "เก็บข้อมูล" จากกระทู้ที่มีสาระประโยชน์อื่นๆ ก่อนนะครับ
“หนทางการสร้างบารมียาวนานมากเลย.......กว้างมากเลย
อย่าไปดูถูก....ว่าเธอสร้างไม่ได้ หรือเธอไม่ได้สร้าง
ไม่มีใครทราบ....เพราะแผนภูมินี้หลวงพ่อเป็นคนวาง
เราไม่มีสิทธิ์ทราบ.....ว่าเราจะเดินไปตรงนั้นตรงนี้แล้วเราจะเจอใคร
อย่างเดียวที่ทำ คือทำตามคำสั่ง และทำด้วยความเต็มใจเท่านั้นเอง”

“ร่างกายมีไว้สร้างบารมี.....ไม่ได้มีไว้โชว์ชาวบ้าน
เนื้อหนังมีไว้ให้แข็งแรง.....เพื่อเป็นทางผ่านของกระแสบุญ
และจะได้ฉายแสงออกมาได้.....ไม่ได้เอามาเปิดโชว์คนอื่นเขา
แต่งตัวให้งามแต่งยาก......แต่งตัวให้สวยแต่งง่าย”

“พระจันทร์ส่องแสงเองไม่ได้
แล้วจะไปนึกทำไหม.....จะหยิ่งไปทำไมกัน
แสงที่มา คือแสงของตะวัน
สิ่งที่เราทำได้ คือสะท้อนแสงให้ดีที่สุด”

.........ธรรมะจากป้าใส.........

"An ounce of action is worth a ton of theory"

#21 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:18 PM

อยากให้ : web นี้เป็น web ที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกันในด้านธรรมของพระพุทธเจ้า
อยากให้ : ผู้รู้จริง จากการปฏิบัติจริงเข้ามาตอบปัญหา มิใช่ตอบจากเรื่องที่เล่าอ้างกันมา
อยากให้ : ผู้รู้จริง ปฏิบัติจริง เข้าถึงพระธรรมกายภายใน มาเป็นพี่เลี้ยง ให้กำลังใจกับผู้ที่ยังเข้าไม่ถึง
อยากให้ : เป็นสื่อ ในทางปัญญาและแสงสว่างแก่ผู้ที่ยังไม่รู้

#22 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:37 PM

DMC ก็มาจากโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา นักเรียนอนุบาลก็รู้กันอยู่ว่าจะไปเป็นวิชาการอะไรมากมาย ก็มีเพลง ภาพ พูด อนุโมทนา เอาบุญมาฝากอะไรก็ว่ากันไป จุดประสงค์ที่ผมเข้ามาในเว็บนี้ เพราะผมเป็นนักเรียนอนุบาลผู้หนึ่ง ที่ได้ยินได้ฟังอะไรดีๆ จากคุณครูไม่ใหญ่แล้ว อยากจะถ่ายทอดให้นักเรียนคนอื่นๆ ฟังด้วย ผ่านคำถาม และคำตอบ และอยากจะทำให้ได้ทุกๆ วัน เพราะนั่นคือ หนึ่งในบุญกิริยาวัตถุ 10 ประการ ที่ผมตั้งใจบำเพ็ญทุกวัน คือ แสดงธรรมตามกาล ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#23 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:45 PM

ผู้ที่ตอบเรื่องธรรมะปฏิบัติที่ตอบอยู่ในปัจจุบันนี้ ก็น่าจะเหมาะสมดีอยู่แล้ว คือต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า คนที่ตอบธรรมะปฏิบัตินั้น เขาได้ระวังตัวอย่างมากและระวังทุกถ้อยคำอยู่แล้ว แล้วถึงมาตอบด้วยใจเมตตา ผมว่าทุกคำตอบเป็นคำตอบที่ถูกต้องนะครับ(ถ้าผิดจะมีผู้สวนกลับมาในทันทีเพราะผู้ดูแลจะไม่ยอมให้ผิดพลาดโดยเด็ดขาด)

และจะเอาผู้เข้าถึงพระธรรมกายมาเป็นพี่เลี้ยง มาตอบคำถาม มาให้กำลังใจ ผมว่าในพวกเราที่ตอบๆกัน ก็อาจจะมีบางคนที่มีคุณสมบัติดังกล่าวก็ได้ แต่จริงๆแล้ว อัธยาศัยของผู้ที่ได้ธรรมะภายใน นั้น ถึงแม้ท่านจะมีเมตตา แต่ท่านก็จะไม่อวดรู้อวดภูมิ จะอยู่อย่างสงบในจิตในใจ ดังนั้นก็อาจจะยากที่จะมาอยู่หน้าเครื่องคอมฯ ครับ

#24 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:38 PM

ผมเห็นด้วยกับคุณ laity (renew) และอีกหลายๆๆคนนะครับ คือธรรมะเราไม่ใช่ว่าเข้าใจหมดหรือบางอย่างเราก็ยังไม่รู้เลย จริงๆๆแล้วถ้าคิดเป็นหลักก็คือเว็ปนี้สื่อ
ธรรมะคือนำธรรมมาให้กับคนที่ยังไม่รู้หรือพลาดโอกาสต่างๆๆและมาแบ่งปันความรู้หลายๆๆอย่างที่คืดว่าเราตอบไปหรือตั้งกระทู้ใหม่แล้วมีประโยชน์อะไรหลายๆๆด้าน ซึ่งถ้าเปรียบเทียบแล้วมีสาระบ้างไม่มีสาระบ้างต่างกันไปครับถ้าเทียบเว็ปอื่นแล้วก็ไม่ต่างอะไรมาก แต่เรามีสื่อต่างๆที่ คิดดูนะครับแม้พระเองบางกระทู้ธรรมะบ้างอย่างก็ยังไม่ทราบเลยเพราะธรรมะเรียนเท่าไรก็ไม่วันหมด บางอย่างนะครับหลวงพี่บางรูปท่านรู้แต่ท่านก็ไม่ตอบก็มีเพราะว่ามีหลายคนนะที่รู้แล้วแล้วตอบกระทู้มาท่านก็อ่านแล้วว่าแบบนี้ ซึ่งธรรมะของแต่ละคนไม่เท่ากันอาจจะมาหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับว่าคนนี้อ่านมาเท่าไรรู้มากน้อยเพียงไร การที่ทุกคนสนใจคืออย่างน้อยคนเราเดียวกันคุยไปในทางเดียวกัน แชร์ประสบการณ์ของแต่ละคน ซึ่งถ้าเทียบแล้วก็สอดธรรมะไปในตัว ตอนแรกผมก็ไม่สนใจเว็ปนี้ด้วยคือเห็นมานานแล้วแต่ไม่ค่อยสนใจแต่พอมาแล้วมาศึกษาดูว่าทำไมถึงต้องมีเว็ปนี้ก็อ๋อเลยว่าเป็นแนวคิดเหมือนกับจานดาวธรรม ซึ่งเราต้องเผ่ยแผ่ธรรมะด้านนี้ด้วย และธรรมะบ้างอย่างเราก็ไม่รู้เลยซึ่งไม่ได้เรียนมาก็มีหรือถ้าเรียนก็สามารถที่จะรู้มากยิ่งขึ้น บางกระทู้เรารู้ก็ตอบไป คิดดูนะครับว่ายิ่งเรียนยิ่งรู้ ยิ่งถ่ายทอดยิ่งจำ ยิ่งแสวงหายิ่งได้ความรู้เยอะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#25 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 01:39 PM

1. แลกเปลี่ยนข้อมูล ข่าวสาร ภายในองค์กร ที่สามารถเผยแพร่ได้ เช่น กำหนดการ แผนที่ MP3
2. แลกเปลี่ยนความรู้ ไม่ว่าจะรู้จริงหรือไม่ ก็ต้องศึกษาไป จนกว่าจะพบคำตอบด้วยการปฏิบัติด้วยตัวเอง
3. แสดงความคิดเห็น ไม่ว่าจะถูกหรือผิด ก็เป็นแค่ความคิดเห็น แสดงออกไปเพื่อที่จะได้ดูผลตอบรับว่า คนอื่นเขาคิดเช่นเราหรือไม่ เพราะอะไร จะได้ไม่สำคัญตนเองผิด และ จะได้แก้ไขตัวเอง ในกระทู้ต่อๆไป
4. เป็นที่ปรึกษา เกี่ยวกับการดำเนินชีวิตที่ถูกต้อง โดยมีพื้นฐานของกฏแห่งกรรม เป็นหลัก
5. เป็น Forum สำหรับ เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ สำหรับ เยาวชน และ ผู้ที่ไม่เคย ศึกษาพระพุทธศาสนามาก่อน
6. เป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ สำหรับ หลายๆคน โดยเฉพาะ สมาชิกที่ Active ได้พูดคุยกัน ไม่ว่ามาก หรือน้อย
7. เป็นเว็ปไซด์สีขาว ที่มีแต่การสนทนาเกี่ยวกับ ธรรมะ หรือ การเป็นสัมมาทิฐิ มีแต่เรื่องดีๆ คุยกันแต่เรื่องที่มีประโยชน์ + ปิยะวาจาด้วยครับ
8. เป็นบ้านอีกบ้านหนึ่งที่สมาชิกได้ร่วมกัน ช่วยงานพระพุทธศาสนาครับ

สำหรับผม เว็บบอร์ด ก็เป็นประมาณนี้ครับ

#26 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 02:06 PM

happy.gif คุณหัดฝัน คุณหลบมุม คุณkoonpatt คุณสาคร

สาธุ ๆ ๆ ค่ะคุณ joeintra...ขอคำตอบนี้ด้วย happy.gif

#27 ปู๊น ปู๊น

ปู๊น ปู๊น
  • 53 โพสต์
  • Interests:ธรรมบันเทิง บันเทิงอยู่ในธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 02:31 PM

ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม นี่คือ World wide web ซึ่งเป็นสาธารณะ ซึ่งทุกท่านสามารถแสดงความคิดเห็นได้ หากเห็นว่าข้อความใด หรือกระทู้ใดไม่เหมาะสม ทาง Web Master ก็อาจกรองก่อน Post ได้ครับ อาจเป็นไปได้ว่าในระยะ 1 ปีนี้มีนักเรียนใหม่เยอะขึ้น ซึ่งก็อาจทำให้เกิดกระทู้หลาย ๆ กระทู้ไม่เหมือนก่อน(กระมัง) แต่อย่างไรก็มีผู้ที่ให้ความรู้คอยตอบทุกกระทู้ ซึ่งผมก็ขออนุโมทนาบุญมาด้วยณที่นี้ครับ โดยส่วนตัวแล้วผมเห็นด้วยครับกับสิ่งที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน

#28 วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า

วายุบุตรวุฒิไกรใจกล้า
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 03:05 PM

ผมว่าเรามองกันและกันด้วยจิตเมตตานะครับ บางวันเราอาจจะเอาสาระมาคุยกันได้ไม่ได้ทุกกะทู้ แต่เข้ามาอ่านครั้งใดเราก็ได้ความรู้ติดขา ติดแข้งกลับไป มากบ้างน้อยบ้าง แต่สิ่งที่เราได้ทุกครั้งชัวร์ๆก็คือ เห็นชื่อของแต่ละคน เราก็มีความรู้สึกเหมือนมีเพื่อน ใครหายไปก็คิดถึง

ผมเองก็ท่องเน็ทมาหลายเว็บบอร์ด บรรยากาศมันก็คละเคล้ากันไปอย่างนี้แหละครับ เพราะนี่คือกระดานสนทนา ไม่ใช่ศาลาแสดงธรรมนะครับ.

#29 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 04:12 PM

อืม มีหลากหลายเหตุผลทีเดียว หลายๆท่านตอบได้ตรงกับความคิดของ MIHARU ค่ะ โดยเฉพาะคุณ koonpatt
MIHARU ที่ได้เข้ามา เพราะอยู่ต่างประเทศ ดู DMC วิธีง่ายที่สุดคือ dmc.tv แห่งนี้
ที่นี่ ไม่มีคำหยาบคายให้ใจหมองเหมือนเวบบอร์ดอื่น
ทุกคนที่เข้ามา เมื่อทราบว่าเป็นเวบธรรมะ แน่นอนย่อมต้องปรับปรุงใจไปในทางธรรม จะโพสต์ จะเขียนอะไรย่อมต้องมีการกลั่นกรองมาแล้ว ส่วนเรื่องที่ว่ามีการตั้งกระทู้แบบที่ทำให้ผู้เข้ามาอ่านใจขุ่นนั้น ก็เกิดขึ้นได้เมื่อแต่ละคนมีภูมิธรรมที่แตกต่างกัน แต่ไม่ว่าอย่างไรก็จะมีกัลยาณมิตรที่รู้จริงมาคอยตอบ คอยเตือนกัน เป็นสิ่งที่หาได้ยากจากเวบบอร์ดที่อื่น
เดี๋ยวนี้มีผู้เข้ามาใช้เวบบอร์ดมากขึ้น ในขณะที่ก็มีหลายๆท่านเงียบหายไป ก็เป็นเรื่องธรรมดา
บางกระทู้ถ้าถามเรื่องเกี่ยวกับธรรมะล้วนๆ MIHARU ก็ตอบไม่ได้ เพราะความรู้น้อย dry.gif
บางกระทู้ถ้าห่างไกลธรรมะมากๆ ก็ตอบไม่ได้อีกเหมือนกัน
ที่เข้ามาเพื่อติดตามข่าวบุญ ความเป็นไปของวัด และพระพุทธศาสนา
แต่ที่ได้รับ มันมากกว่านั้น ทั้งความรู้ ทั้งกัลยาณมิตร คุ้มค่าที่จะเข้ามา
MIHARU เองก็คงจะเข้ามาได้อีกไม่เท่าไหร่ dry.gif การเรียนต่อจากนี้ไปก็จะหนักมากขึ้นเรื่อยๆ (ทั้งที่ตอนนี้ก็เหนื่อยแทบขาดใจ ถ้าไม่รักคงไม่เรียน) อาจจะไม่ค่อยได้โพสต์บ่อยๆอีก แต่ไม่ว่ายังไง ก็จะรักษาใจใสใสสั่งสมบุญไปทุกๆวันค่ะ happy.gif
Relax & Alert

#30 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 05:02 PM

อยากให้ที่นี่เป็นที่ที่มีแต่ปัญญาชน ผู้เต็มเปี่ยมไปด้วยกัลยาณธรรม มีถ้อยคำวาจาที่ไพเราะอ่อนหวาน มีบทสนทนาที่เต็มไปด้วยสาระ ทำให้เกิดปัญญา และน้อมนำใจของผู้อ่านให้เกิดทั้งศรัทธา และปัญญาไปพร้อมๆ กันครับ

แล้วอายตนะของบอร์ด ก็จะดึงดูดแต่คนดีๆ เข้ามาเองครับ smile.gif

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง