ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอชี้แจงเรื่องการหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ด้วยทองคำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ์Nee.Sansanee

์Nee.Sansanee
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2010 - 12:50 PM

ขอชี้แจงเรื่องการหล่อรูปเหมือนหลวงปู่ด้วยทองคำ

แตกประเด็นมาจากกระทู้ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23815

คงสืบเนื่องมาจากบทความ เส้นทางมหาปูชนียาจารย์ จาก http://www.dmc.tv/fo...showtopic=23806

ที่ได้กล่าวถึงการร่วมอนุโมทนาบุญกับการสร้างองค์พระเหมือนหลวงปู่ด้วยทองคำทั้งหกองค์นั้นถ้าผิดพลาด ข้าพเจ้าขอรับผิดเพราะ

เข้าใจผิด คิดว่าเมื่อปี 2003(พ.ศ.๒๕๔๖) ได้ร่วมทำบุญสร้างมาทีเดียวสามองค์คือ สำหรับสถานที่เกิด สถานที่บรรลุธรรม และ

สถานที่สอนวิชชาธรรมกายครั้งแรกของหลวงปู่ เข้าใจเช่นนี้จริง ๆตามใบบอกบุญ(ยังเก็บไว้กับใบอนุโมทนาบัตรจนเดี่ยวนี้) ก็ขอโทษ

ด้วยที่ทำให้สับสนกัน เอ้อถ้าตอนนั้นได้ชม www.dmc.tv คงได้อัฟเดทข่าวสารตัวเอง แต่ตอนนั้นยังไม่มีและเป็นคนอยู่ไกล ๆ

กัลฯมากด้วยแต่ก็ไม่ได้ตกบุญเพียงแต่เข้าใจผิดนิดหน่อย ก็ขออโหสิกรรมด้วย เมื่อเป็นเช่นนี้ครับผม

#2 _Phoenix_

_Phoenix_
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2010 - 02:31 PM

ไม่เป็นอะไรหรอกครับ อย่ากังวลครับ ผิดพลาดกันได้ครับ

>>..........ชีวิตนี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย..........<<

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2010 - 03:24 PM

ในความผิดพลาดครั้งนี้ผมถือว่าเป็นสิ่งดีเสียด้วยซ้ำนะครับ

เพราะว่าผมได้นำบุญที่ผ่านมาได้ออกมาทบทวน ซ้ำแล้วซ้ำอีก แม้ว่าจะมีสับสนบ้าง แต่ก็ถือว่าผลที่ได้จากการทบทวนบุญมีมากกว่าความสับสนที่เกิดขึ้น

ได้นำรูปออกมาชื่นชม นำอนุโมทนาบัตรออกมาจัดเรียงให้เราชื่นใจที่ได้ร่วมมีส่วนในบุญประวัติศาสตร์นั้น นำพระของขวัญที่ตรึกระลึกถึงบุญออกมาบูชา เพราะบางครั้งก็หลงลืมไปแล้วว่าได้รับมาจากการบุญใดๆ

ผมว่าการนี้ถือซะว่าเป็นการมานั่งทบทวนบุญกันดีกว่านะครับ อย่ามาผิดพลาดอะไรกันเลย

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 25 September 2010 - 07:52 PM

ยังมีบุญให้หล่ออีก 2 องค์ สำหรับผู้ที่มาในภายหลัง และสำหรับทำเพิ่มครับ

#5 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2010 - 08:10 PM

Don't Worry, Be Happy!
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 26 September 2010 - 09:17 PM

...แต่ผมกลับเห็นว่า เป็นบุญมากกว่าครับ เพราะคุณช่วยทำให้ทุกคนนึกถึงย้อนงานบุญกัน จะถือว่าเป็นความผิดได้ไง อิอิ นายแน่มาก เอิ๊กๆๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 Amazing Boon

Amazing Boon
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2010 - 04:24 PM

ส่วนเรามาทันองค์สุดท้ายพอดีเลย ก็นับว่ายังพอมีบุญอยู่บ้าง สาธุ

#8 ์Nee.Sansanee

์Nee.Sansanee
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2010 - 09:04 PM

ขอบคุณทุกท่าน นับว่าการเสวนากับบัณฑิตทางธรรมนี่สบายใจได้
เพราะท่านทั้งหลายคิดบวก ทำบวก มีปิยวาจา นับถือ ๆครับผม

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 September 2010 - 10:10 PM

อ๋อ ไม่ได้คิดบวกอย่างเดียวหรอกครับ เพราะมันเป็นเช่นนั้นจริงๆ คุณเป็นผู้ที่ให้ผู้คนที่มาอ่านตรึกระลึกนึกถึงบุญในการหล่อหลวงปู่ทองคำ คุณจึงได้รับบุญใหญ่ไปเต็มๆ ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 10:31 PM

สาธุค่ะ