ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำอย่างไร ให้ทานข้าวได้ 2 มื้อ เหมือนพระได้ครับ (เช่นการงดข้าวเย็น)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 11:54 AM

ทำอย่างไร ให้ทานข้าวได้ 2 มื้อ เหมือนพระได้ครับ (เช่นการงดข้าวเย็น) ให้ทำได้สำเร็จ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 11:57 AM

"ตั้งใจ" ครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 12:02 PM

"ปรับตัว"

"บวชพระ"

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 12:26 PM

หลังเที่ยงจิบน้ำอุ่นๆไปเรื่อยๆค่ะ  เป็นชาอ่อนๆค่ะ     จริงๆแล้วมีความเห็นเหมือนพระอาจารย์ และคุณทัพพีค่ะ

อนุโมทนาบุญ ค่ะ

#5 InnerDot

InnerDot
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 02:15 PM

1.เริ่มต้นด้วยการเรียนรู้เปิดใจที่จะ   "ปรับตัว"....  ให้แตกต่างจากวันก่อนๆ

2.หลังจากนั้นให้ "ตั้งใจ".... ว่า เราจะไม่ทานข้าวเย็น เหมือนพระให้ได้

3. สุดท้ายจะได้หรือไม่ได้มันอยู่ที่  "ลงมือทำ".... หรือเปล่า....  

4.ถ้ายังไม่สำเร็จเพราะทำเองที่บ้าน... ก็ต้องลอง  "บวชพระ"... ดูสักครั้งเพราะจะมีพลังใจทำได้แน่นอนครับ

4 ขั้นตอนครับ... เป็นคำตอบ...   :)

#6 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 02:36 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับธรรมะใสๆๆๆ กับพระอาจารย์ และ คุณ.ทัพพีในหม้อ เกี่ยวกับการฝึกฝนตนเองที่จะ เลิกทานอาหารมื้อเย็น

ด้วย ค่ะ ป.ล.ส่วนตัวเองเริ่มแรกๆที่หัดอดอาหารมื้อเย็น พอได้ 3 - 4 วันก็เริ่มชินและก็เริ่มรับศีล 8 มาได้ 1ปีกว่าแล้ว ค่ะ  สาธุ สาธุ สาธุ

#7 PU-PE-072

PU-PE-072
  • 41 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2014 - 10:29 PM

หลังจากสึกออกมาเพื่อดูแลแม่ที่ป่วยอยู่ ก็พยายามทานแค่สองมื้อ

ช่วงแรกๆ ผมก็ปรับตัวลำบากครับ เพราะบางครั้ง เกิดอาการหิวข้าวกลางดึกบ้าง ็แก้ด้วยการกินน้ำเปล่ากันไป

แต่ทำทุกวันๆ ก็จะชินกับการทานสองมื้อ ไม่ต่างจากตอนบวชเป็นพระเลย

(ได้สุขภาพที่ดีติดมาด้วย คือ  ไม่อ้วนมากกว่าเดิม)