ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คุณจะ...เลือกใคร?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2009 - 04:04 PM

หากสมมติ ว่าอยู่ ๆ ก็มีใครก็ไม่รู้ ก้าวเข้ามาในชีวิตของเรา แล้วก็มีเหตุให้เราต้องตัดสินใจเลือก ...
เก็บไว้ เพียง 1 หากเป็นคุณ... คุณจะเลือกใคร ระหว่าง เข้มแข็ง และ อ่อนแอ ? โดยมีนิสัยส่วนตัวของทั้งสอง ดังนี้

1. เข้มแข็ง จะไม่ละลดความพยายาม ไม่ยอมแพ้ตั้งแต่ยังไม่เริ่มต้น จะพยายามหาข้อมูลและหาเหตุผลเพื่อที่จะเอาชนะ
ปัญหาและอุปสรรค แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

2. เข้มแข็งจะไม่พร่ำบ่นถึงปัญหาส่วนตัว หรือนำมาเกี่ยวข้องกับการทำงาน แต่จะจัดลำดับความสำคัญของงาน
แยกแยะปัญหางาน ออกจากปัญหาส่วนตัว แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

3. เข้มแข็งจะคิดใหญ่ คิดว่าตนเองมีความสามารถ พัฒนาความรู้ของตนเองอยู่เสมอ มีความมุ่งมั่นและคิดว่า
ตนเองเป็นผู้ ที่มีความสามารถเช่นเดียวกับผู้อื่น แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

4. เข้มแข็งจะไม่บอกความลับแก่ใคร และไม่ต้องการรู้ความลับของผู้อื่น อีกทั้งสนใจเฉพาะสิ่งที่สร้างสรรค์
แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

5. เข้มแข็ง ไม่กลัวความล้มเหลว คิดว่าความล้มเหลวเป็นเรื่องปกติที่สามารถเริ่มต้นใหม่แก้ไขปรับปรุงใหม่ได้เสมอ
แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

6. เข้มแข็งไม่ต้องการทราบว่า ผู้อื่นคิดเห็นกับตนเองอย่างไร มีความเชื่อมั่นทำในสิ่งที่ถูกต้องและมีความมุ่งมั่น

7. เข้มแข็งไม่คิดว่าตนเองเคราะห์ร้าย แต่มีความยินดีที่ยอมรับและต่อสู้กับอุปสรรคอย่างหน้าชื่นตาบาน
ไม่คิดท้อแท้ยอมจำนน แต่อ่อนแอมักทำในสิ่งที่ตรงกันข้าม

คุณคิดว่า คุณจะเลือกใคร ... .... เพื่่อเก็บไว้ที่กลางหัวใจ และนับถือเป็นแบบอย่าง น้ำใสหวังว่า

คุณคงเลือก....ไม่ผิดนะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  m88032.jpg   148.92K   220 ดาวน์โหลด

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2009 - 05:15 PM

ผมเลือกเข้มแข็งในการสร้างบุญบารมี ทาน ศีล ภาวนา

#3 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2009 - 04:07 AM

อยากเข้มแข็ง แต่อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอค่ะ ^^

#4 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2009 - 10:34 PM

เห็นด้วยกับคุณJeabka ค่ะ แต่ขออนุญาตเปลี่ยนบางคำนิดนึงนะคะ happy.gif

ต้องเข้มแข็ง แต่อ่อนโยน และไม่อ่อนแอค่ะ rolleyes.gif

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสอีกแล้วครับท่าน
ช่างไปสรรหาบทความดีๆมาให้พวกเราได้อ่านแล้ว มีความสุขได้ถ้วนหน้ากันทุกครั้ง cool.gif

รูปภาพเณรน้อย(วัดเส้าหลิน รึเปล่าไม่รู้)ที่แนบมา น่ารักมากๆค่ะ save ไว้แล้ว cool.gif

สาธุ ค่ะ happy.gif

#5 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 March 2009 - 11:55 PM

อืม คุณน้ำใส ชื่อนี่ไำม่ผิดหวังอีกคนแล้วนะเนี่ย

นับถือๆๆ

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 March 2009 - 07:20 AM

สาธุครับผม ได้อ่านทบความอย่างนี้บ้างก็ดีนะครับ