ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

อยากบวชมากเลยครับ แต่ติดหนี้อยุ่ทำอย่างไรครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr33532

usr33532
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2010 - 09:51 PM

ผมเคยศึกษาธรรมะมาว่า ติดหนี้ แล้วบวชไม่ได้ ผมติดหนี้ กยศ ตั้ง 2 แสนกว่าบาท ทำอย่างไรดีครับ ถ้ามีผู้ใจบุญจะสร้างพระลูก พระหลานสักคน ใช้หนี้ให้ผม ผมจะสัญญาว่าจะบวชตลอดชีวิตครับ (ถ้ามีคนใจบุญจริง ๆ นะครับ) ต้องการบวชเรียนมาก ๆ เลยครับ ชีวิตทางโลกชั่งวุ่นวาย มีแต่คนไม่จริง ๆ คดโกง นี้หรือสังคมมนุษย์ ถ้าผมมีบุญอยู่ในพระพุทธศาสนา ชีวิตนี้ของมอบให้ทั้งชีวิตครับ ผมอายุ 27 ปี ตอนนี้ทำงานธุรการอยู่ครับ ได้เดือนหล่ะ 8,500 บาทเอง ถ้าใครอยากจะช่วยให้ผมได้บวชเร็ว ๆ ก็พอมีงานพิเศษทำก็ยังดีครับ มีกะไว้ประมาณ 3-4 ปี ผมต้องบวชให้ได้ครับ ถ้ามากกว่านี้ กลัวมีครอบครัวหรือภาระก่อน ตอนนี้ผมยังไม่มีภาระพูกมัดใด ๆ ทั้งสิ้นครับ 084-979-6418 (ชัย) สร้างพระจริง เผยแผ่ธรรมะได้ ใครก็ได้ช่วยที อยากบวชในพระพุทธศาสนามาก ๆ ครับ
[email protected], โทร. 084-979-6418 (ชัย)

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 04 September 2010 - 11:33 PM

...ใช่ครับ ผิดอันตรายิกธรรม 13 ประการ ในข้อ 9 คือ อะนะโนสิ๊ = มีหนี้สินไม๊? ถ้าโกหกว่า อามะภันเต บาปหนาเชียวครับ แม้บวชได้เพราะพระอุปัชฌาย์ไม่รู้ความจริง แต่บาปจะติดตัวไป แต่ถ้าจะบวชจริงๆแล้วคิดว่า เจ้าหนี้อนุญาต หรือรอเราได้ หรือไม่เร่งรีบอันนี้ ถ้าเจ้าหนี้อนุญาต ในภาวะนั้นก็ถือว่าไม่มีหนี้ได้ แต่ก็หายากที่เจ้าหนี้จะยอม เพราะต้องไม่ทวง ไม่เก็บดอก ไม่ตามตื้อ และไม่หวงทรัพย์ ผมว่ายากมากกกกที่จะเจอ

...ในโลกนี้คงไม่มีหรอกครับ ผู้จะใช้หนี้ให้คุณได้ เพราะคนดีมีน้อยแล้ว เหอๆ และคนรวยที่มีปัญญาก็ไม่เก็บเงินหรือทรัพย์ไว้กับตัวหรือธนาคารกันแล้วล่ะ เหอๆ แต่เปลี่ยนเป็นอริยทรัพย์หมดแล้ว ..ในเมื่อเราก่อไว้ก็ต้องตามล้าง ตามเช็ดเองน่ะครับ ไม่ได้หวง ไม่ได้ไม่ชวย แต่การช่วยนั้นหากมีบุญกรรมสร้างกันมา ก็จะมีคนมาปลดหนี้ให้คุณได้ แต่ถ้าไม่มีบุญแล้วสร้างกรรมไว้ และสร้างชาตินี้อีก ชาตินี้และชาติหน้าลำบากแน่นอนครับ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2010 - 12:20 AM

เป็นกำลังใจให้มีแรงฮึดสู้ทำงานส่งเขาให้ครบนะครับ แล้วการบวชครั้งนี้จะปลอดโปร่ง
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 06 September 2010 - 08:38 AM

หนี้ กยศ. ก็เป็นหนี้ดอกเบี้ยต่ำ น่าจะลองหาทางทำงานใช้หนี้ก่อนก็จะดีนะครับ จะได้ปลอดกังวล

#5 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 05:33 PM

ถ้ามุ่งมั่นจริง ปลดไม่ยากครับ สองแสน

ขอให้สำเร็จเป็นอัศจรรย์เถิด
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"

#6 Torres

Torres
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 06:26 PM

หนี้ กยศ. ก็เป็นหนี้ดอกเบี้ยต่ำ น่าจะลองหาทางทำงานใช้หนี้ก่อนก็จะดีนะครับ จะได้ปลอดกังวล

เห็นด้วย ทำงานไป ใช้หนี้ไป
200000 บาท ใช้หนี้เดือนละ 3000
5 ปีครึ่งก็หมดล่ะ

ช่วงนี้ก็นั่งธรรมะทุกวัน อธิษฐานจิตขอหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย
เผลอๆ บุญส่งผล ปีเดียวก็ไปบวชได้ล่ะ

#7 usr33532

usr33532
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 07:26 PM

ขอขอบคุณทุก ๆ คนมาก ๆ นะครับ อยากบวชให้เร็ว ๆ เพราะว่าตอนนี้ไมีภาระพูกมัดใด ๆ ถ้าผมบ่อยเวลาให้นานไป กลัวใจตัวเอง จนมีภาระพูกพันธ์อะครับ
[email protected], โทร. 084-979-6418 (ชัย)

#8 Pontana

Pontana
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 04:31 AM

นั่งธรรมะอย่างเดียวครับ วางไปให้หมดก่อน วางจนนิ่งถูกที่แล้ว เดี๋ยวคำตอบก็มาเอง

#9 *สมมติ*

*สมมติ*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 11 December 2010 - 05:52 PM

อนุโมทนาด้วยครับ แค่จิตอยากบวชก็เป็นมหากุศลแล้ว...

ผมก็เป็นเหมือนกัน อยากบวช แต่มีหนี้หลายแสนมาก
เวลาปฏิบัติ รู้สึกว่าอยากปลีกวิเวก ปฏิบัติธรรม อยากอยู่กับกายกับจิตของเรา
ไม่อยากสนใจเรื่องอื่น ไม่จำเป็นต้องคุยกับใคร อยากอยู่กับกายกับใจอย่างเดียว

รู้สึกว่าชีวิตฆราวาสมันพัวพันยุ่งเหยิงวุ่นวาย หาอุบายทำจิตให้สงบได้ยากครับ เพราะยังต้องหากินเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง
ต้องอยู่กับสังคมที่มีผู้คนหลากหลาย...

ชีวิตนี้ไม่อุดมด้วยศีล ด้วยความบริสุทธิ์ ไม่สงบสง่างาม และไม่น่าเลื่อมใสเหมือนพระสงฆ์
เวลาเห็นพระผู้ปฏิบัติดี แล้วผมจะรู้สึกปลื้มใจ มีปีติ บางครั้งน้ำตามันจะไหลออกมาเอง นี่แหละสาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ
รู้สึกสำนึกในคุณครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติดีแล้ว อยากเป็นอย่างท่าน อยากคอยช่วยเหลือโปรดสัตว์ ชี้ทางสว่าง

แต่ทำไงได้ล่ะครับ เพราะยังต้องทำงานใช้หนี้ บางวันกิเลสก็เยอะ บางวันจิตสงบ พอทำงานไปได้สักพักก็ฟุ้งซ่านวุ่นวายใจ

ได้แต่ทำใจไม่ให้เป็นทุกข์ พยายามสอนใจตัวเองบ่อยๆว่า ที่ทุกข์ก็ทุกข์เพราะสมมติครับ สมมติเองทั้งนั้น
ถ้าปล่อยวางสมมติก็จะรู้ว่าไม่มีอะไร ไม่มีอะไรๆในโลกสำหรับจิตที่ว่างจากสมมตินี้ หมั่นฝึกฝน หมั่นพิจารณาบ่อยๆนะครับ
ครูบาอาจารย์ท่านสอนว่า พระอรหันต์ท่านเหมือนแผ่นดิน ท่านไม่ทุกข์ ไม่ว่าคนจะทิ้งสิ่งปฏิกูล ไฟไหม้ น้ำท่วม แผ่นดินก็ไม่หวั่นไหว

เขียนซะยาว ขอระบายบ้างละกันครับ ที่สำคัญอีกด่านคือ พ่อกับแม่ก็ไม่อยากให้ผมบวชครับ
พ่อบอกว่าเป็นลูกต้องทำงาน หาเลี้ยงพ่อแม่ ถ้าบวชแล้วพ่อแม่จะเป็นยังไง ทิ้งพ่อทิ้งแม่เป็นบาปนะ ทำให้ผมหนักใจมาก
ดูเหมือนทุกอย่างรอบตัวจะเป็นด่านทดสอบ วัดจิตวัดใจผมหมดเลยครับ

ไม่อยากให้เสียกำลังใจ เพราะชีวิตฆราวาสก็ปฏิบัติได้ครับ อยากบวชต้องถือศีลบริสุทธิ์นะครับ และจะได้มากด้วย ไม่ใช่เล่นๆ
สู้เข้า ขยันเข้า แม้บทเรียนจะยาก มีเวลาให้ทบทวนน้อย
เป็นกำลังใจให้คนอยากบวชครับ

#10 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 01 January 2011 - 05:34 PM

รู้สึกดีจัง ที่ได้อ่านกระทู้นี้
เบื่อหน่ายชีวิตที่ผ่านมามาก
อยากบวชเหลือเกิน แต่ยังบวชไม่ได้
อยากให้จิตใจสงบสุขอย่างแท้จริง
ลูกๆบวชแล้ว ไม่นานจะบวชตามลูก
ถ้าบุญบารมีชาติที่แล้วของผมยังพอมี
ชาตินี้ผมคงจะได้บวชเพื่อเข้าสู่ร่มพระธรรม

#11 *tanavoot*

*tanavoot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 January 2011 - 07:33 PM

การที่จะบวชจริงๆ นั้น ควรใช้หนี้สินนั้น ที่เราเองได้ก่อไว้ให้หมดเสียก่อน ครับ
จึงจะได้ไม่ติดค้างกันอีก ใช้หนี้สินให้หมด ทำบุญเพื่อสร้างบารมีไว้เยอะๆ เป็นคนดี
สู้ต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าหนี้สินจะหมดไป หรือควรวิปัสนาไปด้วยกับการใช้ชีวิตประจำวัน
เพื่อนให้รู้ว่าเราทำอะไรอยู่