ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อะไรกันนี่...คุณหมอ...ใจร้ายจัง

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 38 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 12:44 PM

สักครู่นี้...พอดีน้องที่ออฟฟิศได้รับโทรศัพท์จากทางบ้าน
ต้องไปหาคุณยายที่โรงพยาบาลด่วน
คุณยายไตวาย......
ที่บ้านของน้องพูดว่า หมอถามว่า "ให้เลือกเอาว่า...จะล้างไตหรือจะปล่อยให้ไป......เลย....ถ้าเลือกล้างไตต้องเสียค่าใช้จ่ายสูงนะ"[i]
น้องน้ำตาซึม..รีบกลับบ้านไปแล้วค่ะ บอกว่ายังงัยก็จะจ่าย

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 01:26 PM

ไม่เป็นไรครับ อย่าไปขุ่นเคืองเพราะเรื่องแบบนี้เลย หมอท่านนั้นคงไม่ได้เรียนรู้ความจริงของชีวิต หรือถึงจะมีท่านก็คงลืมเอาศิลปะการพูดมาจากบ้าน อย่าไปถือโทษ โกรธแค้นเลยครับ ท่านก็จะมีวิบากของท่านเองแหละครับ

ทำใจสบาย อยู่ในบุญ แล้วทำตามหลักวิชชาดีกว่าครับ ไม่ว่าเจ็บป่วยหรือจะดียังไง พระรัตนตรัยเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งที่แท้จริง ขอให้บุญรักษานะครับ

#3 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:22 PM

คุณยายไตวาย......

โรคเกี่ยวกับไต เป็นโรคที่เกิดจากวิบากกรรมปล่อยกู้ดอกโหดครับ พวกขูดรีดขูดเนื้อมาก่อน

สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#4 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:42 PM

โรคเกี่ยวกับไต เป็นโรคที่เกิดจากวิบากกรรมปล่อยกู้ดอกโหดครับ พวกขูดรีดขูดเนื้อมาก่อน

หมายถึงวิบากกรรมจากอดีตชาติใช่มั๊ยค่ะ...
สำหรับปัจจุบันเดี๋ยวจะลองถามประวัติของคุณยายท่านจากน้องดู

"อยากให้ช่วยสอนวิธีทำ QUOTE นิดนึงค่ะ" (ทำไม่เป็นค่ะ)...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:43 PM

เรื่องนี้เป็นเรื่องของวิบากกรรมค่ะ อย่าเก็บไปคิดมากเลยนะคะ ปล่อยคำพูดให้ลอยไปตามลมเถอะค่ะ ความตาย เป็นเรื่องจริงของชีวิตที่ไม่มีใครหลีกหนีพ้น

แต่การยืดอายุคุณยาย ให้ท่านอยู่สร้างบุญสร้างกุศล ยังไงก็ต้องทำค่ะ
ก็ล้างไตของคุณยายท่านไปก่อน แล้วหาทางเปลี่ยนไตทีหลัง ไม่น่าใช่เรื่องยาก เพราะความกตัญญู เป็นคุณสมบัติของคนดีค่ะ ส่วนเรื่องเงิน ถ้าไม่มีก็สามารถหยิบยืมไปก่อน แล้วหาทางชำระในภายหลัง ขอให้กำลังใจนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 02:58 PM

glare.gif ขอเสนอความคิดเห็นนะ จากประโยคต้นกระทู้ที่ว่า ที่บ้านของน้องพูดว่า หมอถามว่า "ให้เลือกเอาว่า...จะล้างไตหรือจะปล่อยให้ไป......เลย....ถ้าเลือกล้างไตต้องเสียค่าใช้จ่ายสูงนะ"

nerd_smile.gif แสดงว่าคำกล่าวมาจากน้องที่ออฟฟิต ผู้ตั้งกระทู้ไม่ได้ยินมากับหูเอง ควรพิจารณาเนื้อหาน่าจะดีกว่า เพราะเรื่องเล่าต่อๆกันอาจถูกปรุงแต่ง ไม่เน้นใจความ แต่กลับไปเน้นเรื่องบุคคลซึ่งเราผูกพันธุ์ ก่อให้เกิดเป็นอารมณ์กันขึ้นมา พาใจออกจากศูนย์นำไปสู่ความขุ่นมัว ควรตรึกนึกเสมอว่า"ลมปากนี่น่ากลัวกว่าลมพายุ"

cool.gif แพทย์ก็เป็นปุถุชน บางท่านอาจฝีกทักษะหรือศิลปะในการสื่อสารกับญาติปู้ป่วยมาน้อย โดยเนื้อหาใจความที่กล่าวมาเป็นทางเลือกหรือข้อแนะนำมากกว่า มิได้ใจร้ายหรือดูถูกเหยียดหยามผู้ป่วยแต่อย่างใด

cry_smile.gif ความหมายน่าจะเป็นทำนอง หากเป็นโรคไตวาย(ระยะท้าย?)จริง ญาติคงต้องเลือกและร่วมกันตัดสินว่า จะให้ผู้ป่วยสิ้นสุดด้วยธรรมชาติของโรค หรือ จะดำเนินชีวิตผู้ป่วยต่อด้วยอุปกรณ์ไตเทียมซึ่งต้องมีค่าใช้จ่าย ดังคำกล่าวที่ว่า"ไม่มีเงิน มีชีวิตอยู่ไม่ได้"
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:04 PM

ขอบคุณคุณ WISH ค่ะ

ใช่ค่ะ ตะกี้ก็นั่งคิดอยู่เหมือนกันว่า เราเป็นผู้ฟังมาอีกทีนึง อาจผิดเพี้ยนก็ได้ ทางญาติเค้าอาจตีความไปเองก็ได้ค่ะ...จริง ๆ แล้วคุณยายของน้องเค้าอาจจะอายุมากแล้วและอาจหมอพิจารณาดูแล้วว่าควรเป็นอย่างไร...อาจเป็นเรื่องปัญหาของการสื่อสารจริง ๆ ค่ะ ... จะเอาข้อความดีๆนี้ให้น้องเค้าอ่านนะคะ

#8 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:08 PM

ขอตอบในฐานะแพทย์นะครับ
โดยทั่วไปเมื่อผู้สูงอายุเป็นโรคไตวาย การรักษาในขั้นสุดท้ายคือการล้างไต
การล้างไตจะต้องมาล้างไตอย่างสม่ำเสมอ สัปดาห์ละ2วัน ห้ามเลื่อนห้ามขาด
ก่อนวันที่ล้างไตผู้ป่วยจะมีอาการเหนื่อยเนื่องจากไตไม่สามารถขับปัสสาวะได้ปกติ ทำให้ปริมาณน้ำในร่างกายเกินปกติจึงล้นไปท่วมปวดส่วนนึง จึงทำให้คนไข้หายใจได้ไม่เต็มที่มีอาการเหนื่อยหอบ
หลังวันล้างไต บางคนก็มีผลข้างเคียงจากการล้างไต เช่นบวม เหนื่อย เพลีย
สรุปว่าใน 1สัปดาห์ ผู้ป่วยที่ทำการล้างไตจะมีความรู้สึกแข็งแรงใกล้เคียงคนปกติธรรมดาซักหน่อย ประมาณไม่เกิน 1-2 วัน นอกนั้นจะต้องทนทุกข์ทรมานกับอาการของไตวายและผลข้างเคียงในการล้างไต
นี่เป็นข้อแรกนะครับ ในเรื่องของประโยชน์จากการล้างไต
ข้อสอง - ค่าใช้จ่ายในการล้างไต - ในปัจจุบันการล้างไตยังไม่ถูกรวมอยู่ในโครงการ30บาทฯ
ดังนั้นเราจึงต้องเป็นผู้ออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นรพ.รัฐหรือเอกชน(ยิ่งเอกชนก็ยิ่งแพงกว่า) เฉพาะถ้าเป็นรพ.รัฐค่าใช้จ่ายก็ตกประมาณ 2หมื่นกว่าบาทต่อเดือน
ข้อสาม - การล้างไตจะทำๆหยุดๆไม่ได้เด็ดขาด คือเมื่อเริ่มทำแล้วต้องทำต่อเนื่องทุกๆสัปดาห์ ไม่ใช่ว่า 6เดือนแรกมีเงินสู้ไหวจึงสู้เต็มที่ พอเดือนที่7เกิดช็อตเงินขาดมือ เลยขอพักซัก2สัปดาห์ หาเงินก่อน มีเงินค่อยทำต่อ อย่างนี้ไม่ได้นะครับ จะยิ่งเกิดผลร้ายต่อคนไข้
ข้อสี่ - นอกจากการล้างไตต้องทำต่อเนื่องห้ามขาดแล้ว ยังต้องทำไป***ตลอดชีวิต***
การล้างไตไม่สามารถรักษาไตวายให้หายได้ เป็นการรักษาประคับประคองเพื่อยืดเวลาให้คนไข้ออกไปเท่านั้น โดยไม่สามารถทำให้โรคไตวายหายขาดได้เลย ดังนั้นหากคุณตัดสินใจทำแล้ว ก็จะต้องเดินหน้าต่อไปอย่างห้ามถอยหลังกลับเด็ดขาด และหยุดทำไม่ได้เพราะหยุดทำปุ๊บคนไข้ก็จะแย่ลงทันที

จากที่ผมอธิบายคร่าวๆมาข้างต้นจะเห็นว่า การล้างไตไม่ได้เป็นการรักษาไตวายให้หายขาดแต่อย่างใดเลย หากเป็นการยืดชีวิตคนไข้(ให้ทรมาน)ต่อไปเรื่อยๆเท่านั้น และระหว่างที่เราพยายามยื้อชีวิตคนไข้ให้ยืดไปนั้น คนไข้ก็ไม่ใช่จะแข็งแรงมีคุณภาพชีวิตที่ดีเฉกเช่นคนทั่วไป แต่เขาจะทรมาน5ใน7วันของ1สัปดาห์ มีช่วงที่ดีขึ้นบ้างเพียง1-2วันเท่านั้น
อจ.แพทย์เคยเล่าให้ฟังว่า บางคนเมื่อเริ่มล้างไตลูกขับรถเบนซ์มาส่งรพ.เมื่อล้างไตไปได้2-3ปี ก็ต้องนั่งสามล้อมาล้างไต จนเงินหมดจึงต้องเลิกล้างไตและเสียชีวิตในที่สุด

ผมไม่รู้ว่าคุณหมอท่านนั้น จะอธิบายอย่างที่ผมเขียนมาให้น้องคุณรึป่าว แต่โดยส่วนใหญ่ที่หมอมักจะถามแบบนี้ ก็เพราะเหตุผลที่ผมเล่าทั้งหมดนี่แหละครับ เพียงแต่คุณหมออาจจะมีเวลาน้อยในการอธิบายหรือเป็นคนที่สื่อสารได้ไม่ค่อยดีก็เป็นได้ครับ
หมอที่ใจร้ายใจยักษ์จริงๆมักไม่ค่อยมีหรอกครับ หมอทุกคนอยากให้คนไข้มีความสุขและหายจากโรคทั้งนั้นแหละครับ เพียงแต่ต้องดูด้วยว่าโรคบางอย่างนอกจากรักษาไม่หายแล้วญาติยังต้องหมดเงินหมดทองโดยที่คนไข้ก็ไม่ได้มีความสุขซักเท่าไหร่ ถ้าคุณเป็นแพทย์จะแนะนำคนไข้อย่างไร
ทุกอย่างญาติๆต้องช่วยกันตัดสินใจนะครับ อย่าคิดแค่ว่ายื้อๆไปก่อนถือว่ากตัญญู เราต้องดูด้วยว่าเรากตัญญูถูกวิธีรึปล่าว ในเมื่อเรายื้อท่านจากมัจจุราชไม่ได้ เราควรเปลี่ยนมาเป็นช่วยท่านสู้ศึกชิงภพจะดีกว่ามั้ยครับ เงินหลายแสนเป็นล้านสามารถใช้ได้หลายวิธีนะครับ คิดดูให้ดีครับ
อนุโมทนาครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#9 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:16 PM

ขอบคุณ..คุณหมอยิ้มแล้วครับ...มากเลยนะคะ ส่งข้อมูลที่แนะนำไปให้น้องแล้วค่ะ

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:19 PM

สาธุครับ ได้ข้อมูลจากคุณหมอมาเอง นี่ดีจังเลยครับ ทำให้ผมก็พลอยได้รับความรู้เรื่องนี้ไปด้วย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:40 PM

ได้อ่านเนื้อหาที่คุณ ยิ้มแล้วครับ พอจะเข้าใจหมอแล้วจ๊ะ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#12 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 03:56 PM

พอจะเข้าใจแล้วครับ ว่าทำไมวิบากกรรมโรคไต จึงไปเกี่ยวกับปล่อยกู้ดอกโหด
เพราะเคยไปขูดเลือดขูดเนื้อจนเค้าหมดตัว ชาตินี้เลยโดนโรคที่ต้องทำให้มีโอกาสหมดเนื้อหมดตัว เพราะต้องใช้เงินซื้อเวลา ต่อชีวิตนี่เอง...เฮ้อออ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#13 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 04:31 PM

ยินดีครับ
ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายหรอกครับ
บางอย่างถ้าพอจะเป็นวิทยาทานได้ ก็เต็มใจแวะเวียนมาโพสครับ
ปล. ขออนุญาตแนะนำตรงๆเลยละกันนะครับ ถ้าเป็นแม่ผมเองนะครับ
1.ผมบวชก่อนเลยครับ
2.นำเงินแม่ที่มีอยู่ทั้งหมด มาให้แม่ทำบุญด้วยมือของท่านเอง
3.นำใบอนุโมทนาบัตรที่ท่านเคยทำบุญและเราเก็บรวบรวมไว้นำมาอ่านให้ท่านฟังบ่อยๆหลายๆรอบ
4.ที่เหลือก็ตามหลักวิชชาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเลยครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับญาติๆเราด้วยนะครับว่าเป็นสัมมาทิฎฐิและเข้าใจเรื่องบุญเสมอกับเรารึปล่าว หากเสมอกันก็ไม่มีปัญหาครับ เดินหน้าเต็มที่ตามหลักวิชชาได้เลย
แต่หากทิฏฐิไม่เสมอกัน กรณีนี้แนะนำให้สายกลางครับ คือต้องฟังความเห็นคนอื่นด้วยครับแต่เราก็ต้องไม่ทิ้งหลักวิชชาด้วยเช่นกัน หย่อนเชือกให้พอดีๆ แต่ต้องมีแรงดึงอยู่ด้วย โดยให้ลูกหลานทะเลาะกันให้น้อยที่สุดและคุณแม่ได้ประโยชน์ในศึกชิงภพสูงสุดครับ

ปล.2 จริงๆถ้าเราจับดีนะครับ การที่เราเป็นโรคที่รู้ว่าจะต้องเสียชีวิตในเวลาอันสั้นๆแน่ๆ หากมองอีกด้าน ถือว่าได้เปรียบนะครับ เรามีโอกาสทุ่มเทและวางแผนในการทำบุญได้อย่างดีเยี่ยมทีเดียวล่ะครับ ดีกว่าบางคนที่มีกรรมมาตัดรอนฉับพลันประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต อย่างนี้ไม่มีโอกาสเตรียมตัวเลยครับ เงินที่อุตส่าห์หามาทั้งชีวิตก็ตกเป็นของลูกหลานไป หากลูกหลานเข้าใจในบุญทำบุญอุทิศให้ด้วยเงินนั้นก็ถือว่าโชคดีไป แต่หากลูกหลานไม่เข้าใจเรื่องบุญนำเงินไปใช้สุรุ่ยสุร่ายอันนี้ถือว่าโชคร้ายกว่าคนที่รู้วันตายอีกนะครับ
อนุโมทนาอีกครั้งครับ
*** เล่นเนทอย่างไรให้ได้บุญ ***

#14 ลูกพระธัม

ลูกพระธัม
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 04:52 PM

อนุโมทนากับคำตอบของคุณหมอครับผม สาธุๆๆ smile.gif smile.gif smile.gif laugh.gif

#15 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 05:03 PM

อ่านกระทู้นี้ได้ทั้งความรู้และข้อคิดดีๆ

อนุโมทนาบุญค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#16 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 05:39 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณหมอด้วยนะคะ ที่ให้ความกระจ่างกับหลายๆคน
Relax & Alert

#17 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 06:02 PM

ขอบคุณคุณหมอที่มาเปิดเผยความจริงค่ะ
อนุโมทนาบุญกับธรรมทานด้วยค่ะ

ได้ฟังอย่างนี้แล้วก็ได้คิดมากขึ้นค่ะ
เพราะมีคุณแม่ที่กำลังป่วยอยู่เหมือนกัน

"อยากให้ช่วยสอนวิธีทำ QUOTE นิดนึงค่ะ" (ทำไม่เป็นค่ะ)...ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ทำได้ดังนี้ค่ะ (ถ้ามีวิธีอื่น กรุณาเพิ่มเติมด้วยนะคะ)
1. คลิคสี่เหลี่ยมเล็กที่สองจากขวามือค่ะ (ซ้ายมือของ #) " Wrap in a Quote"
2. เลือกข้อความที่ต้องการ QUOTE (copy มา)
3.ซ้ำข้อ 1

#18 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 06:29 PM

ดีจังค่ะ ได้ทราบข้อมูลที่ไม่เคยทราบจากคุณหมอโดยตรงเลย สาธุๆ
เรื่องคุณหมอคงเป็นธรรมชาติของหมอนะค่ะ ที่ต้องให้ญาติคนไข้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#19 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 12:52 AM

เห็นด้วยกับคุณ WISH ครับ
แล้วก็กราบขอบพระคุณ คุณหมอด้วยที่อุตส่าห์แวะมาให้ความรู้ด้านนี้
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#20 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 01:13 AM

ขอเสริมคุณหมอ "ยิ้มแล้วครับ" ค่ะ
เรื่องการสื่อสาร เป็นปัญหาที่สำคัญ ระหว่างแพทย์กับคนไข้ค่ะ
เพราะคำศัพท์ทางการแพทย์ที่เป็นรากศัพท์มาจากภาษาละติน
แต่คำพูดกับคนไข้นั้น แม้จะมีการศึกษาสูงขนาดไหน
ก็ต้องมีการอธิบายเป็นภาษาไทย เห็นได้ว่า มันช่างต่างกันมากจริงๆ
การที่แพทย์จะปรับคำอธิบายจากภาษาละตินเป็นภาษาไทย จึงไม่ใช่เรื่องง่าย
เพราะแพทย์ไม่ใช่นักภาษาศาสตร์ หรือนักพูด
แต่จำเป็นต้องพูดเพื่ออธิบายให้คนไข้และญาติ จะให้คนอื่นอธิบายแทนก็ไม่ได้
เพราะผู้ที่ไม่ได้มาเรียนด้านนี้โดยเฉพาะ ก็เข้าใจยากไปใหญ่
ตัวเองเคยได้คุยกับอาจารย์ที่ดูแลแพทยสภา
ท่านบอกได้ชัดเจนมากๆ ว่า "ไม่มีทางที่คนไข้และญาติจะเข้าใจที่แพทย์อธิบายได้ทั้งหมด"
ตัวเองทำงานในฐานะเป็นจิตแพทย์มานาน 4 ปี เห็นปัญหานี้ ซ้ำแล้วซ้ำอีก
และมีส่วนในการปรับความเข้าใจให้ผู้ป่วยและญาติมาตลอด
ทั้งที่ในความเป็นจริงแล้ว เป็นเรื่องเนื้อหาของโรค
รวมถึงการรักษาที่มีรายละเอียดมาก ซับซ้อน เข้าใจยาก
น้ำเสียงของแพทย์อาจไม่น่าฟัง ท่าทางของแพทย์อาจดูไม่อบอุ่น
จึงทำให้คนไข้และญาติแปลเป็นในแง่ลบไปได้ง่ายๆ

ตัวเองได้ทำการวิจัยเรื่องเจตคติของแพทย์ที่มีต่อผู้ป่วยที่มีอาการทางกายที่ไม่ทราบสาเหตุ
ได้ผลออกมาว่า แพทย์รู้สึกสงสาร เห็นใจ เป็นห่วงเป็นใย อยากช่วยแก้ปัญหาให้คนไข้
จึงได้เห็นว่า สมมติฐานที่ว่า แพทย์น่าจะมีเจตคติในแง่ลบต่อผู้ป่วยกลุ่มนี้ กลับไม่เป็นความจริง

หากจะลองคำนวณดูว่า แพทย์ใน รพ รัฐ ตรวจคนไข้วันละ 100 คน
1 ปี ทำงาน 200 วัน (หักวันหยุดเสาร์อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ออกไป)
เท่ากับตรวจคนไข้ ปีละ 20,000 คน
5 ปี ตรวจ 100,000 คน ถือเป็นจำนวนไม่น้อยทีเดียว
ดังนั้น แพทย์จึงไม่มีเวลาอธิบายรายละเอียดได้มากเท่าที่ควร
จะพูดด้วยน้ำเสียงที่น่าฟัง หรือมีท่าทีที่อบอุ่น ก็คงทำไม่ได้ตลอด
คนไข้ก็ทุกข์ทรมานกับความเจ็บป่วย และญาติเองก็มุ่งที่จะเห็นอกเห็นใจคนไข้
ปัจจัยนี้ อาจทำให้คนไข้และญาติฟังคำอธิบายของแพทย์ได้ไม่เข้าใจทั้งหมด
และส่วนใหญ่แล้ว มักไม่กล้าถามแพทย์อีกครั้ง เนื่องจากเกรงใจ ยอมไม่รู้เรื่องดีกว่า
จนเกิดการตีความเองตามความเข้าใจของตน ซึ่งหลายต่อหลายครั้ง
นำไปสู่ความขัดแย้งอันไม่น่าจะเกิดขึ้น

ตัวเองเห็นใจทั้งคนไข้ และแพทย์ค่ะ เพราะไม่มีใครอยากให้ผลลัพธ์ออกมา
ในลักษณะที่เป็นความสูญเสียทางร่างกายและจิตใจ
อาจารย์แพทย์สอนให้ตัวเองคิดเสมอในเวลาเรารู้สึกเหนื่อยว่า คนไข้ลำบากกว่าเรามากนัก
เราเองอาจเพียงแค่รู้สึกผิดที่ช่วยคนไข้ไม่สำเร็จ รู้สึกแย่กับตัวเองที่ทำได้ไม่ดีอย่างที่หวัง
แต่คนไข้อาจสูญเสียความสามารถ สูญเสียอวัยวะ เสียชีวิต
และญาติอาจสูญเสียพ่อ แม่ สามี ภรรยา ลูก หลาน ญาติผู้ใหญ่ อันเป็นที่รัก
ซึ่งถือเป็นความสูญเสียที่มากมายที่เทียบกันไม่ได้เลย

ตัวเองเชื่อว่า หากทั้งแพทย์และคนไข้ หันมาดู dmc
แล้วสร้างบรรยากาศที่ดีด้วยรอยยิ้มและปิยวาจา
คงจะไม่มีการตั้งกระทู้ว่า "คุณหมอใจร้าย" อีกแน่ๆ ค่ะ happy.gif

#21 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 02:19 AM

อนุโมทนาบุญกับคุณหมอด้วยค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#22 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 03:09 AM

คำพูดที่ตรงเกินไปบางทีก็รับไม่ได้เหมือนกัน ทั้ง ๆ ที่มันก็เป็นความจริงที่จำเป็นต้อง
ยอมรับ ทั้งที่ผู้พูดก็มีเจตนาบริสุทธิ์ ผู้ฟังควรเข้าใจหมอมากกว่านี้ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น และข้าง
ฝ่ายหมอก็ต้องเข้าใจความรู้สึกของผู้ฟังมากกว่านี้ก็จะพูดได้ดีกว่านี้ แค่แจ้งยอดค่าใช้จ่ายให้
ทราบก็พอแล้ว ส่วนจะปล่อยให้...ไปเลยนั้น ก็เหมือนกับบาป บาปนี้อาจจะเกิดกับหมอก็ได้
ไม่รู้นะ เราคิดว่า หมอควรบอกว่า " ค่าใช้จ่ายนั้นประมาณเท่าไร ? และโอกาศรอดประมาณ
กี่เปอร์เซ็นต์
" แล้วให้เจ้าของไข้เขาไปคิดกันเอาเองดีกว่า
หยุดคือตัวสำเร็จ

#23 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 07:28 AM

อนุโมทนากับคำตอบของคุณหมอครับผม สาธุๆๆ laugh.gif laugh.gif
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#24 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 08:04 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยน่ะครับ โดยเฉพาะพี่"ยิ้มแล้วครับ" ที่ได้นำความรู้ที่มีประโยชน์มาอธิบายเป็นวิทยาทาน smile.gif

ทำได้ดังนี้ค่ะ (ถ้ามีวิธีอื่น กรุณาเพิ่มเติมด้วยนะคะ)
1. คลิคสี่เหลี่ยมเล็กที่สองจากขวามือค่ะ (ซ้ายมือของ #) " Wrap in a Quote"
2. เลือกข้อความที่ต้องการ QUOTE (copy มา)
3.ซ้ำข้อ 1
IPB Image

หรืออีกวิธีน่ะครับ....คือกดพิมพ์คำสั่งเลยว่า [ quote ] แล้วตามด้วยข้อความที่เราจะอ้างอิงจากนั้นก็พิมพ์ [ /quote ] เพื่อเป็นการปิด quote ครับ smile.gif

#25 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 10:50 AM

ขอบคุณสำหรับการแนะนำการทำ QUOTE นะคะ
ได้ทดลองทำแล้วและทำเป็นแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#26 ยิ่งนั่ง-ยิ่งง่าย-สบายจัง

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 03:16 PM

ขอบคุณ อ.extra นะครับ ที่กรุณานำผลการวิจัยมาเสริมข้อมูลที่ผมให้ไว้อีกที
ผมเองอยากให้ทั้งแพทย์และคนไข้เข้าอกเข้าใจซึ่งกันและกันมากๆนะครับ
แอบดีใจแทนคนไข้จิตเวชที่ได้มีโอกาสรักษากับ อ.extra
คงจะได้ทั้งยา รอยยิ้ม และธรรมะ กลับบ้านไปอย่างอิ่มเอมแน่ๆเลย

ผมเองหากมีโอกาสก็พยายามชวนคนไข้ติดจานดาวธรรมอยู่เหมือนกันครับ

#27 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 08:35 PM

เห็นด้วยกับทั้งคุณหมอยิ้มแล้วครับ กับคุณหมอ extra นะค่ะ

เพราะโดยส่วนใหญ่แล้ว หมอทุกคนไม่มีเจตนาจะทำร้ายผู้ป่วยและญาติหรอกนะค่ะ แต่ก็ไม่ได้ทุกคนค่ะ คนที่ไม่ดีมีอยู่ในทุกอาชีพค่ะ อย่าเพิ่งเหมารวมคนทั้งกลุ่มนะค่ะ ไม่งั้นหมอก็หมดกำลังใจแย่ แค่เดี๋ยวนี้หมอก็ถูกฟ้องกันไม่รู้เท่าไหร่แล้วค่ะ แม้บางทีไม่ได้ผิดอะไรเลยค่ะ และคนที่มาฟ้องก็เป็นหมอเหมือนกันเองอีกซะด้วย

กลับมาถึงประเด็นหัวข้อนี้ มองได้ 2 แง่ค่ะ คนฟังจับเฉพาะใจความที่อยากฟังมาเป็นจุดๆ สื่อความหมายมาเลยดูเป็นคุณหมอใจร้ายไป เพราะบางทีหมออธิบายแล้ว บางคนไม่มีทักษะอธิบายไปยืดยาว คนฟังไม่มีพื้นมาก่อนก็ไม่เข้าใจหาว่าหมออย่างโน้นอย่างนี้ไป ยิ่งปากต่อปากเลยแย่ไปใหญ่ค่ะ และอีกอย่างหมอมักจะได้รับการสอนมาเลยว่า ถ้าผู้ป่วยอย่างไรก็ไม่รอดแล้ว หมอก็จะไม่พยายามไปยื้อ ยกตัวอย่างเช่น คนไข้มะเร็งระยะสุดท้าย หรือแม้แต่ไตวายเอง ถ้าระยะสุดท้ายแล้วทำอะไรก็ไม่ดีขึ้น แค่ประทังอาการไปวันๆเท่านั้น คุณภาพชีวิตก็ไม่ดีขึ้น อันนี้หมายถึงกรณีที่โรคเรื้อรังระยะสุดท้ายนะค่ะ ไม่ได้หมายถึงว่า ถ้ารักษาประคับประคองแล้วสามารถออกไปทำการงานได้ มีความสุขกับชีวิตได้ ทำบุญได้อีก อันนี้ก็ต้องรักษาต่อค่ะ

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ นอนติดเตียง หายใจก็จะไม่ไหว การไปให้ยาหรือ ทำอะไรเพื่อประคองชีวิตหรือยื้อ พูดง่ายๆ มันดูทรมานมากค่ะ ถ้าใครเคยไปเห็นนะค่ะ เพราะฉะนั้นแพทย์ก็มักจะคุยกับญาติก่อนเลยถ้าดูเป็นหักว่าจะ เลือกรักษาแบบไหนหน่ะค่ะ แต่ไม่ว่ายังไงก็ขึ้นอยู่กับญาติและตัวผู้ป่วยนะค่ะที่จะเลือก ไม่ใช่แพทย์ตัดสินใจ

หรืออีกอย่างคือ คุณหมอพูดสั้นหรือเจตนาพูดไม่ดีแบบนั้น อันนั้นก็ตกเป็นกรรมของหมอท่านนั้นไปค่ะ อย่าไปใส่ใจเลยนะค่ะ

ขอฝากข้อคิดนิดนึงค่ะ ถึงแม้แพทย์จะถูกสอนกันต่อๆมาอย่างที่กล่าวแล้ว แต่ลองฟังเรื่องที่หลวงพ่อทัตตะ เคยตอบปัญหาไว้นะค่ะ

มีลูกไปถามท่านว่า แม่เป็นไตวายเรื้อรัง เริ่มเพ้อ ด่าทอลูกตลอด แบบคนที่ไม่สบายและเริ่มไม่รู้ตัวค่ะ การไปฟอกไตค่าใช้จ่ายก็แพงมากๆๆ อย่างนี้ควรเลิกฟอกไตให้แม่หรือไม่

ท่านถามกลับว่า ลองคิดดูว่าถ้าตอนนี้กลับกัน ตอนที่ลูกยังเด็กๆ ถ้าลูกไม่สบายมากๆๆๆ แล้วแม่ของลูกคนนี้เนี่ยจะหยุดหารรักษา หรือจะทุ่มการรักษาอย่างสุดชีวิต

ลองไปคิดเองนะค่ะ.....

#28 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 09:22 PM

คุณหมอจังกึมตอบดีจัง...

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#29 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 10:44 AM

คุณจังกึม เป็นหมอด้วยหรือครับเนี่ย ผมเพิ่งทราบ สาธุกับอาชีพดีๆ ด้วยนะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#30 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 12:40 PM

...เช้าวันนี้คุณยายเสียแล้วค่ะ...