ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เรื่องของความฝัน (ฝันเห็นจระเข้)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 02:49 PM

น้องที่ออฟฟิศค่ะ ชื่อน้องโอ๋ มีเรื่องกลุ่มใจมาปรึกษาว่า "ช่วงนี้ฝันเห็นจระเข้บ่อย ๆ มาก" เล่าให้ผู้ใหญ่ฟังผู้ใหญ่ทักว่า "ติดสินบน" (คงไปบนบาญศาลกล่าวเอาไว้) แต่น้องโอ๋บอกว่าน้องโอ๋ไม่เคยบน (จากที่บุญโตคบกับน้องเค้าก็ไม่ใช่คนชอบเรื่องอย่างนั้น) แต่น้องโอ๋กังวลว่า "กลัวพลาดไปพูดอะไรเล่น ๆ ตลก ๆ ไว้ เช่น วันนี้ขอให้ฝนไม่ตกด้วยเถิ๊ด ถ้าไม่ตกจะรำ ...ประมาณนี้ ดูน้องโอ๋จะเป็นกังวลมากเลย ... แต่บุญโตไปแอบดูในทำนายฝัน เค้าบอกว่าฝันเห็นจระเข้ เป็นอย่างนี้ค่ะ ... ไม่ใช่ "ติดสินบน"

จระเข้
ฝันเห็นจระเข้ หรือถูกจระเข้ทำร้าย ทายว่าจะได้รับเคราะห์จากศัตรูหรือมีผู้คิดร้าย คอยทำร้ายหรือลักทรัพย์สินของเรา

ใครมีคำตอบดี ๆ สำหรับน้องโอ๋บ้างน๊า...ที่จะบอกน้องว่า ควรหรือไม่ควรเชื่อเรื่องนี้ดี...ขอบคุณค่ะ happy.gif

#2 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 03:21 PM

จระเข้
ฝันเห็นจระเข้ หรือถูกจระเข้ทำร้าย ทายว่าจะได้รับเคราะห์จากศัตรูหรือมีผู้คิดร้าย คอยทำร้ายหรือลักทรัพย์สินของเรา

ในประวัติศาสตร์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ก็ทรงสุบินนิมิตนี้ก่อนจะทำยุทธหัตถี
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#3 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 03:38 PM

เข้ามาอ่านเฉยๆ แต่ก็ไม่สามารถให้ความเห็นอะไรได้

เพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยจริงค่ะ

เคยลองอ่านตำราทำนายฝันหลายๆเล่ม

พบว่า เขาทำนายไม่ค่อยเหมือนกันทั้งๆที่เห็นสิ่งเดียวกันนะคะ

ก็เลยงงๆ แต่ในพระพุทธศาสนา เคยมีการพูดถึงความฝัน(แต่อาจจะจำคลาดเคลื่อนนะคะ)ว่า

1. เป็นลางบอกเหตุ
2. เทพสังหรณ์
3. ธาตุวิปริต

อีกข้อนึงไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องจิตนิวรณ์หรือเปล่านะคะ เดี๋ยวคงมีผู้รู้มาช่วยตอบอีกที

แต่ถ้าสมมติว่า ฝันเห็นมาดอนเข้..

จะช่วยทำนายให้ว่า..ก่อนนอนดูรร.อนุบาลฝันในฝันแล้วเผลอหลับไปลืมปิดทีวี

พอมาดอนเข้เวียนมาอีกทีในรอบทบทวนตอนดึก เลยฝันไปน่ะค่ะ..
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 04:00 PM

ใครมีคำตอบดี ๆ สำหรับน้องโอ๋บ้างน๊า...ที่จะบอกน้องว่า ควรหรือไม่ควรเชื่อเรื่องนี้ดี...ขอบคุณค่ะ

ขอทำนายฝันว่า ต้องรีบชวนน้องเค้าเข้าวัด ติดจานดาวธรรมด่วน เพราะ พี่ไมเข้ กับ มาดอนเข้ ไปตามถึงในฝันแล้ว ถ้าช้ากว่านี้อาจจะฝันถึงน้องหมีแพนด้า กับ น้องทุยได้ glare.gif
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 04:05 PM

ลองแนะนำให้น้องเค้า สวดมนต์ ไหว้พระ และนั่งสมาธิแผ่เมตตาก่อนนอนแล้วหรือยังครับ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#6 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 04:30 PM

ขอทำนายฝันว่า ต้องรีบชวนน้องเค้าเข้าวัด ติดจานดาวธรรมด่วน เพราะ พี่ไมเข้ กับ มาดอนเข้ ไปตามถึงในฝันแล้ว ถ้าช้ากว่านี้อาจจะฝันถึงน้องหมีแพนด้า กับ น้องทุยได้
บ้านน้องอยู่ปากเกร็ด รับฟรี ตอนนี้ป้อนข้อมูลทุกวัน เห็นว่าแอบแว๊บ ๆ ไปดูบ้างแล้วค่ะ

ลองแนะนำให้น้องเค้า สวดมนต์ ไหว้พระ และนั่งสมาธิแผ่เมตตาก่อนนอนแล้วหรือยังครับ...
โอ...ขอบคุณค่ะ ลืมข้อนี้ไปเลย

#7 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:11 PM

น้องเค้าคงกังวลมาก จนเป็นระแวงไปเสียมากกว่าครับ

ผมก็เคยฝันซ้ำๆกันหลายครั้ง บางทีก็เป็นเรื่องไม่ดีเสียด้วย แต่เราก็ไม่ติดใจอะไร
เพราะเรื่องฝันมันมีอะไรที่ให้เพ้อเจ้อได้เยอะครับ เรื่องราวต่างๆในแต่ละวัน ก็ถูกเก็บมาสะสมจนกลายเป็นฝันไปก็ได้
ยิ่งเครียดเรื่องนี้บ่อยๆ ก็จะทำให้ฝันเรื่องนี้ได้บ่อยๆเช่นกัน

พูดในแง่บวกให้น้องเค้าฟังดีกว่าครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:14 PM

มันเป็นราง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 จงมีสมบัตตักไม่พร่อง

จงมีสมบัตตักไม่พร่อง
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:30 PM

อยากรู้เหมือนกันครับ

#10 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:30 PM

ohmy.gif อัน นี้ ก็ ตอบ ไม่ ได้ เหมือน กัน

ไม่ ค่อย สัน ทัด

...

เคย มี น้อง ที่ ทำ งาน นะ มา ทำ งาน แล้ว ง่วง ตลอด

เลย ถาม ว่า เป็น อะไร ไม่ หลับ ไม่ นอน

เค๊า บอก ว่า เมื่อ คืน ฝัน ร้าย

..ฝัน ว่า ไง ล่ะ???..

เค๊า บอก ว่า เค๊า ..ฝัน ว่า นอน ไม่ หลับ ..ไม่ เลย ง่วง อย่าง ที่ เห็น

กวน ..ม่ะ ..ล่ะ..

อัน นี้ ก็ เรื่อง ของ ฝัน เอา มา แจม แก้ กลุ้ม

...

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#11 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:38 PM

ไม่สีเรียสๆ
นั่งสมาธิ
หาย ฟันธง!!
--------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#12 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 05:49 PM

เคราะห์หามยามร้าย ในพระพุทธศาสนาท่านว่า มาจากกรรมค่ะ ถ้าเป็นกังวลก็ต้องมีสติระมัดระวังมากขึ้นค่ะ กับการปฏิบัติต่อคนรอบข้าง พยามทำดีไว้ ทำบุญมากๆ ทุกอย่างก็จะดีเองค่ะ หรือผ่อนจากหนักเป็นเบาได้ค่ะ แล้วก็แผ่เมตตามากๆด้วยก็ดีนะคะ

ชอบคุณ blue moon ทำนายฝันจริงๆค่ะ น่ารักมาก

#13 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:26 PM

ความฝันของคุณ คุณฝันว่า...
เห็นจระเข้ตาย

คำทำนาย
เคราะห์จะร้ายถึง เลือดตกยางออก สหายบอกจงเชื่อถือ คือจะมีอันตราย โดยมิคิดหมาย แต่แรกเพื่อนคดจะคิดร้าย หมายทรัพย์สินเงินทอง

-----------

จับจระเข้หรือนกยุงหรืองู

คำทำนาย
จะเป็นสุขสบาย ร่างกายไม่มีโรค โภคทรัพย์บริบูรณ์ ความทุกข์จะบ่ใกล้ความไข้บ่มี สตรีจะรักตน จนได้เป็นผัวเมีย ความเสื่อมเสียมิบังเกิด บุตรประเสริฐจะเข้าครรภ์ ศัตรูผู้คิดร้ายจะพ่ายแพ้บุญญา แม้ว่าคิดการขายค้าจะหากำไรได้ดี

---------

ได้เห็นจระเข้ว่ายตรงเข้ามาหา หรือจะไล่กัดหรือถูกกัดแล้ว

คำทำนาย
จะถูกหักหลัง ให้ระวังมีคนจ้องจะทำร้ายท่าน ด้วยวิธีต่างๆ

-----------
แก้ให้สบายใจให้นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ทำใจใสๆ ไว้นะครับ แล้วเรื่องร้ายจะกลายเป็นดี

ทำทาน ทำบุญครับ

#14 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:31 PM

ทำบุญกฐินซิคะ เคยเห็นจระเข้อยู่บนธงที่วัดที่ต่างจังหวัดค่ะ มีเลขยันต์ด้วยประมาณนี้
เขาคงอยากให้ทำบุญให้มากกว่าค่ะ ถึงมาเข้าฝัน สาธุค่ะ072

#15 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2006 - 09:37 PM

พาเขามาวัดเลยค่ะ วันอาทิตย์นี้
ชวนมาเอาบุญใสๆ กันนะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#16 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 01:19 AM

ปกติเป็นคนนอนแล้วไม่ค่อยฝัน หรือฝันแต่ตื่นมาก็จำไม่ค่อยได้ แต่อยากฝันเห็นหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยายบ้างค่ะ

ต้องทำยังไง ใครรู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#17 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 10:28 AM

ขอบคุณที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น laugh.gif เดี่ยวส่งข้อมูลไปให้น้องเค้าผิดจารณาดูเอา laugh.gif น้องเค้าเป็นคนน่ารักค่ะ คงไม่ซีเรียสอะไร

ขอทำนายฝันว่า ต้องรีบชวนน้องเค้าเข้าวัด ติดจานดาวธรรมด่วน เพราะ พี่ไมเข้ กับ มาดอนเข้ ไปตามถึงในฝันแล้ว ถ้าช้ากว่านี้อาจจะฝันถึงน้องหมีแพนด้า กับ น้องทุยได้

สงสัย ๆ ข้อนี้มากที่สุดจริง ๆ เดี๋ยวไปให้น้องเค้าพิจารณา

อ๋อมีเรื่องเล่าให้ฟังค่ะ...เมื่อวานนี้ขนาดน้องไปสมัครเป็นตัวแทบขาย AIA แล้วไปเป็นเพื่อนน้องเค้ารับเอกสาร เค้าเรียกว่าทีมขายหรือปล่าวไม่รู้...ทีมของน้องเค้ามีถ้วยรางวัลไม่กี่ถ้วย แล้วมีอีกทีมถ้วยรางวัลเต็มห้องเลย ซึ่งมีรูปหลวงปู่ติดอยู่แล้วเขียนว่า หลวงปู่สดฯผู้ค้นพบวิชาธรรมกาย
ก็เลยบอกให้น้องดู...น้องบอกว่าสงสัยโอ๋ต้องย้ายมาอยู่ทีมนี้เสียแล้ว smile.gif

#18 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 11:39 AM

ป่านนี้น้องคนนั้นคงกังวลมาก
ตีฝันเป็นเลขได้ว่า 072
แปลว่า ทำใจให้สบาย และสงสมบุญทุกบุญทั้งทาน ศีล ภาวนา
เอาบุญเข้าสู้

#19 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 31 August 2006 - 10:23 PM

ทีหลังฝันอีก ตั้งสติให้มั่น ฟันมันให้หัวขาดเรยครับ
อุปสรรคจะได้หมด แก้เคล็ดๆ^^
-------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#20 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:01 AM

ขอบคุณความคิดเห็นที่เพิ่มเข้ามาค่ะ

#21 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 02:33 PM

ปกติเป็นคนนอนแล้วไม่ค่อยฝัน หรือฝันแต่ตื่นมาก็จำไม่ค่อยได้ แต่อยากฝันเห็นหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย

นอนหลับสนิท ไม่ฝันอะไร ดีแล้ว
หากหลวงปู่ คุณยายอาจารย์ ท่านจะเข้าฝันเมื่อไหร่ ท่านก็จะมาของท่านเอง

ที่สำคัญ ในเวลาที่ตื่นอยู่ ควรนึกระลึกถึงหลวงปู่ นึกถึงคุณยายอาจารย์
นึกภาพท่านและทบทวนว่าท่านสอนอะไรบ้าง บ่อยๆ
และก็ใจใสๆ นึกถึงบุญที่เราได้ทำ บ่อยๆ ทุกวันยิ่งดี
ก็เท่ากับเราได้ทำตามที่ท่านอยากให้เราทำค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#22 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 07:39 PM

ที่สำคัญ ในเวลาที่ตื่นอยู่ ควรนึกระลึกถึงหลวงปู่ นึกถึงคุณยายอาจารย์

....(รวมทั้งหลวงพ่อด้วย)
ถ้าเราปฏิบัติ...แปลกดีทำไมวันทั้งวันเรารู้สึกท่านอยู่ในใจเราตลอดเวลา...
เรารู้สึกผูกพันธุ์กับวัด กับท่าน ทั้ง ๆ ที่เราอยู่ที่บ้าน ... ใครเป็นอย่างนี้บ้างหรือปล่าวค่ะ
หรือว่าบุญโตเข้ามาที่ dmc.tv มากไป laugh.gif

#23 ระเมอ ทำ

ระเมอ ทำ
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 06:23 AM

เจ้ากรรมนายเวรถามหาครับ อีกตำราบอกว่า ไปบนบาลศาลกล่าวอะไรที่ไหนให้ไปรีบแก้ซะ
ไม่งั้นจะมีเคราะห์

#24 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 04:26 PM

บางทีการฝันเห็นอะไรซ้ำๆบ่อยๆมันก็เกิดจากจิตนิวรณ์ได้นะครับ

อย่างตัวผมเอง
ฝันเห็นอาจารย์มาทวงงาน 3-4 คืนติดกันเลย
แถมสะดุ้งตื่นมากลางคันทุกที
จะเป็นบ่อยมากตอนช่วงใกล้ส่งงาน

รุ่นน้องคุณบุญโตมีความฝังใจอะไรกับจระเข้รึเปล่าครับเนี่ย หุหุ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#25 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:26 PM

ทำบุญสิจะได้หายกังวง
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#26 **kwang**

**kwang**
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 March 2011 - 11:16 PM

ฝันเห็นจระเข้หลายตัวจ้องมองค่ะ...เป็นสินบนมั๊ยก็ไม่รู้..รู้แต่ว่าเคยพูดว่าขอให้ผ่านโปรเจ็คจะไปทำสังคทาน..แต่ก็ยังไม่ได้ทำประมาณอาทิตย์นึงฝันถึง..แต่ก็ไปทำมาแล้วน๊..ค๊..เชื่อไว้ก็ดีนะคะ..เหมือนเค้ามาเตือนเราเลย

#27 *baimai*

*baimai*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 17 March 2011 - 12:51 PM

เคยฝันถึงจระเข้ทั้งแต่เด็กแล้ว จนตอนนี้ก็ยังฝันอยู่ บ้างทีก็ฝันแปลกๆ ว่า กำลังจะเดินไปหลังบ้านพอเดินไปก็ไปเจอจระเข้นอนอ้า้้ปากอยู่

มีอยู่คืนหนึ่ง ฝันว่าไปวัดแล้วที่วัดมีงานบุญ คนเยอะมาก ได้ยินเสียงพระด้วย เห็นพระโยนลูกอะไรมาพระบอกให้เราเก็บแล้วเดินเข้าไปในโบสถ์

รู้สึกว่าโบสถ์ใหญ่มาก พอเดินไปก็ไม่เห็นมีพระสักองค์ มืดมาก จำไม่ได้แล้วอ่ะ รู้แต่ว่ามืดมากแล้วเราก็เดินไปเลื่อยๆ จนมาเจอห้องใต้ดินอะไรนี้แหละ แต่มีอยู่ดีๆ ก็มี ญาติเรามาห้ามว่าอย่าลงไป แต่เราก็ลงไปจนได้ ก็เดินลงไปเลื่อยๆ เดินลงไปเป็นถ้ำ มีเรือ มีผู้ชายคนหนึ่งยืนอยู่ตรงเรือ แล้วเราก็นั่งเรือไป แล้วก็เจอจระเข้อ่ะว่ายน้ำอยู่ จระเข้ตัวเล็กและตัวใหญ่ พูดแล้วขนรุก น่ากลัวมาก

มีใครพอจะบอกได้ไหมว่าทำไมถึงฝันเห็นแต่จระเข้ขนาดนี้คะ ?

#28 *Taty*

*Taty*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 April 2011 - 12:24 PM

เราคนนึงที่ฝันเห็นจระเข้สองคืนติด
เห็นแต่จระเข้หลายตัวว่ายน้ำ
คืนแรกกัดคนสามคน แต่ไม่ใช่เรา
เราแค่ยืนดู และช่วยสามคนนั้น
คืนที่สองเราลงไปช่วยแมวในน้ำ
แร้วจระเข้ก้อกัดอ่ะ และตามเราด้วย
แต่เราหนี และแอบเค้าอ่ะ
แปลว่าอะไร ช่วยตอบทีนะคะ
ขอบคุนล่วงหน้าค่ะ

#29 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2011 - 06:29 PM

ฝันถึงจระเข้ หน้าตาแบบนี้รึเปล่าคะ

#30 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2014 - 08:17 AM

ทำนายฝัน

ความฝัน 16 ประการของพระเจ้าปเสนทิโกศล

ดวง

ดูดวง

:lol: :D :P

การควบคุมความฝัน หรือ "lucid dreaming"