ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

จำเป็นไหมที่ต้องแต่งงานกับคนทีมีศีลกัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มะปรางเปรี้ยว

มะปรางเปรี้ยว
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 12:44 PM

คืออยากรู้อ่ะ ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ

ขอโทษนะค่ะ ลืมพิมพ์ไปประโยคนึง
"จำเป็นไหมที่ต้องแต่งงานกับคนที่มีศีลเท่ากัน"

#2 เด็กผู้น้อย

เด็กผู้น้อย
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 02:07 PM

จำเป็นหากคิดจะมีคู่ที่ร่วมกันสร้างบารมี (หรือไม่ก็แค่ให้ชีวิตมีความสุข) เพราะศีลเสมอกัน และความคิดเห็น (ทิฏฐิ) ต้องเสมอกันด้วย จึงจะไปรอด แต่ทางที่ดีที่สุดเป็นโสดดีกว่าครับ

#3 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 03:00 PM

จำเป็นมาก ๆ ค่ะ เพราะว่าถ้ามีศีลไม่เท่ากัน ก็ไม่มีความสุข เช่น ภรรยาเป็นคนที่มีศีล 5 ครบถ้วน แต่ว่าเจอสามีกินเหล้า (ไม่ครบ 5 ข้อแล้วน่ะ) ทำให้ขาดสติ และเมื่อเข้าวงเหล้าบ่อย ๆ ก็คบกับคนพาล พาไปให้รู้จักสาว ๆ ในผับในบาร์ ทำผิดศีลข้อ 3 อีก กลับมาบ้านก็ต้องมาโกหกแม่บ้าน ผิดศีลข้อ 4 อย่างนี้คุณจะทนไหวหรือเปล่าค่ะ ทะเลาะกันบ่อย ๆ บางทีเอาทรัพย์สมบัติแอบไปให้หรือนำไปขายเพื่อให้กับภรรยาน้อย ผิดศีลข้อที่ 2 บางบ้านขัดแย้งกันมาก ๆ ถึงกับฆ่ากันตาย ผิดศีลข้อที่ 1

เฮ่อ! ถ้าจะครองเรือนเป็นคฤหัส เลือกคนมีศีลดีที่สุด และต้องหมั่นทำทาน รักษาศีลและเจริญสมาธิภาวนา เพื่อไม่ให้อกุศลเข้าครอบงำจิตใจ และอดทนต่อสิ่งยั่วยวนของกิเลส ซึ่งปัจจุบันมีมากทีเดียว

อีกอย่างต้องเลือกคนที่มีทิฐิเสมอกัน ถ้าเรามาวัดทุกวันอาทิตย์ ชอบทำบุญ แต่ไปเลือกสามีไม่ชอบมาวัด ไม่ชอบทำบุญ ไม่เชื่อเรื่องบุญบาป เราไปวัดแต่เขาไม่ไป แล้วคุณคิดว่าคุณจะมีความสุขหรือเปล่า คุณนั่งหลับตาอยู่ที่วัด ใจคุณจะคิดไหมว่า เขาไปทำอะไร อยู่ที่ไหน อยู่กับใคร เพราะฉะนั้นต้องเลือกคนที่มีทิฐิเสมอกันดีกว่า

#4 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 03:59 PM

จำเป็นอย่างมาก ถึงมากที่สุด (สำหรับชีวิตการสร้างบารมี)ครับ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 05:04 PM

ถ้าอยากรู้ว่าทำไมต้อง มีศีลเสมอกัน (จริงๆ แล้วไม่ใช่แค่ศีลนะครับ จะต้อง มีทั้ง ศรัทธา ศีล ทิฐิ และปัญญา เสมอกันด้วย) ก็ลองไปดูคู่ที่มีมีศีล หรือ ศรัทธา ทิฐิ และปัญญา ที่ไม่เสมอกัน ซึ่งสามารถพบเห็นอยู่ทั่วไปในสังคมซึ่งจะมีปัญหาต่างๆ มากมาย แล้วก็จะทำให้เห็นความจำเป็นที่เราจะต้องมีสิ่งเหล่านี้เสมอกัน ...แต่อยู่คนเดียวนั้นจะดีที่สุดนะครับ...สาธุ cool.gif nerd_smile.gif :'( dont_tell_anyone_smile.gif

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 06:05 PM

ต้องบอกให้ครบถ้วนสมบูรณ์น่ะครับ ว่าจำเป็นอย่างยิ่ง ที่จะต้องเลือกคบหาเพื่อนฝูง ไปจนถึงสามีภรรยา ที่มีศีล 5 ขึ้นไป เสมอกันครับ

ไม่ใช่เฉพาะแค่ศีลเท่ากันอย่างเดียว เพราะถ้าสามีรักษาศีลได้ 4 ข้อ ภรรยาก็รักษาศีลได้แค่ 4 ข้อ (คือไม่ครบ 5 ข้อทั้งคู่) แล้วมาอยู่ด้วยกัน ก็บ้านแตกนะครับ สามีเมาทุกวัน ภรรยาก็ด่าเป็นไฟ (สมมุติ) บ้านนั้นก็จะกลายเป็นนรกบนดิน สำหรับลูกๆ ไปทันที
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 July 2007 - 06:43 PM

ในทางโลกมักใช้ ฐานะ คุณวุฒิ และ วัยวุฒิ เป็นความเหมาะสม

ในทางธรรม เคยได้ยินอาจารย์ ม.ศิลปากร ท่านให้โอวาทบ่าวสาวถึงความเหมาะสมของคู่ครองว่าต้องประกอบด้วย
- สมศีลา
- สมปัญญา
- สมศรัทธา
- สมจาคา

อาจกล่าวได้ว่า"ศีล"เป็นส่วนหนึ่งที่ต้องนำมาพิจารณา
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2007 - 08:36 PM

...........ไม่แต่งน่าจะดีกว่ามั๊ง........... :'(

#9 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2007 - 11:57 PM

จำเป็นนักแล
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#10 กลุ่มตะวันแก้ว

กลุ่มตะวันแก้ว
  • 88 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2007 - 01:47 AM

เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อนได้ดูช่อง DMC มีเรื่องราวของคุณหัดฝัด ดูแล้วชื่นชมมากๆ ครับ คงเป็นครอบครัวที่อบอุ่นน่าดู

#11 บี

บี
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 July 2007 - 09:35 PM

เป็นโสดดีกว่าครับ

#12 Locked merit

Locked merit
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 July 2007 - 09:51 PM

นั่งธรรมะเยอะๆ ครับ จึงจะมีกำลังใจเป็นโสดได้ครับ ไม่งั้นกระแสโลกจะทำให้เราคิดเรื่องกาม เรื่องการแต่งงาน นั่งธรรมะเยอะๆครับ ให้ใจใสสว่างทั้งวัน แต่ถ้าไม่ใส ทนไม่ได้ก็ คบกับคนที่มีศรัทธา ทิฏฐิ ศีลเสมอกันดีที่สุดครับ

#13 kornchap

kornchap
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 December 2016 - 01:46 AM

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น โดยเฉพาะ คุณ supply และคุณ wish ที่ตอบหัวข้อธรรมะได้ครบถ้วนดี สาธุคะ

#14 VPlatric

VPlatric
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 December 2016 - 10:39 AM

ผมเองยิ่งกว่าแต่งงานอีกครับ  เจอคนเป็นเกย์ครับ  ผมก็ไม่รู้ว่าศีลข้อใหนเหมือนกัน  แต่ที่แน่ๆต่ำกว่า ศีลห้าแน่นอนครับ    พวกศีลต่ำกว่าศีลห้าเนี่ย   ดูยากนะครับ   ที่ว่ายิ่งกว่าแต่งงานก็หมายถึงเป็นทั้งสามีและภรรยาเลยครับ   ยังไม่ได้แต่งงานครับ  แต่มาจับกระสัยให้น่ะครับ    และก็แต่งงานกัน   เป็นศาลเตี้ยน่ะครับ  ก็เป็นอะไรที่น่าตลกดีเหมือนกันครับ   ระวังนะครับ  ศีลเนี่ยผิดทีนึง  ไปเยอะเลยครับ

จำเป็นนักแล

นำมอออนีถอฝอ  นำมอตี่จั่งอ้วงผ่อสัก  ขอให้รวยนะครับ