ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ทำบุญแล้วรู้สึกไม่ดี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดีใจที่ได้เกิดเป็นคน

ดีใจที่ได้เกิดเป็นคน
  • Member_Facebook
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2016 - 08:27 PM

ผมทำบุญแล้วรู้สึกมีผืดคันครับ

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2016 - 06:18 PM

ปรึกษาแพทย์ผิวหนังเลยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 shiniesis

shiniesis
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 November 2016 - 10:53 PM

ผิวหนัง ที่รู้สึกคัน จะเกี่ยวกับ อดีตที่เคยทำบุญแล้ว ในตอนนั้น ได้พูดทำให้ใครคันใจ ครับ แต่จริงๆทำบุญแล้วมีผืดคันจริงหรือครับ? อาจจะเป็นเพราะอากาศตอนนั้นพอดีก็ได้ครับ

วิธีแก้ก็หนึ่งสมองสองมือหาหมอผิวหนังตามโพสข้างบนและรักษาความสะอาด สุขภาพด้วย ^^ และบุญแผ่เมตตาให้ คู่เวรคู่กรรม ถวายยารักษาโรค ร่วมบุญรักษาเกี่ยวกับค่าพยาบาลในวัด เป็นต้นครับ

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 November 2016 - 08:43 AM

อย่าไปคิดเล็ก  คิดน้อย  มานั่งจับผิด   หาสาเหตุโน่น นี่ นั่นให้วุ่นวายใจเลยครับ

ได้โอกาศก็ทำบุญไป    ป่วยก็ไปหาหมอ    แค่นี้แหละครับ   หลักวิชชาการทำบุญก็รู้ๆ กันอยู่แล้ว  เจตนาบริสุทธิ์   วัตถุทานบริสุทธิ์  ผู้ให้บริสุทธิ์  ผู้รับบริสุทธิ์  ง่ายๆ  ...  ส่วนที่ว่า  ไม่สบายใจในเรื่องไหน  กังวลในเรื่องไหนเป็นพิเศษ   ก็ถือเป็นเหตุในการทำบุญเป็นพิเศษไปซะเลย  ...  

กังวลว่าตัวเองจะมีปัญหาผิวหนัง  ก็ถือเป็นเหตุถวายคิลานเภสัช   ถวายผ้าไตร  ถวายเครื่องอาบน้ำ  ถวายภัตตาหารดีๆ  หรืออาศัยเหตุนี้ไปทำความสะอาดวัดทั้งวัด ไปซะเลย   จะทำให้สบายใจกว่านะครับ

จับสังเกตุมากไป  จะทำให้เป็นคนวิตกจริตได้ง่ายนะครับ  ระวังด้วย

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 wicha30

wicha30
  • 8 โพสต์
  • Interests:ความรู้ธรรมะเพื่อนำไปปฏิษัติให้ได้เพื่อความลดละกิเลสตัณหาพ้นทุกข์พระนิพาน

โพสต์เมื่อ 15 November 2016 - 05:04 PM

มันไม่เกี่ยวกันเลย ต่อไปสิ่งที่ควรทำศึกษาธรรมะให้มากๆ

#6 shiniesis

shiniesis
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2016 - 01:09 AM

ขอโทษทีครับ ผมเป็นพวกที่มีคนถามและจะตอบตามคำนั้นๆ โดยเคสนี้ผมลืมเอะใจไปว่า บางทีอาจจะไม่เป็นตามนั้นก็ได้ หรือบางทีมันก็อาจจะไม่เกี่ยวกันก็ได้ ขอโทษจริงๆครับ 555 อย่าโกรธกันเลยนะตามเร็ปบนที่กล่าวมาเลย ^^

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 16 November 2016 - 06:03 PM

แสดงความคิดเห็นกันได้ครับ  แตกต่างบ้าง เห็นด้วยบ้าง   

.

ขอแค่ให้สุภาพ  แล้วก็อย่าสุดโต่งเป็นใช้ได้

.

จริงๆ  การพูดให้รู้สึกรำคาญใจ   จนพาให้เกิดวิบากกรรมโรคผิวหนัง  ก็อาจจะเกิดขึ้นได้  ...  แต่  อย่าให้ไปจับจนเป็นกังวลใจ  ให้ถือเอาเป็นเหตุแห่งที่มาแห่งบุญจะถูกต้องตามหลักวิชชามากกว่า

.

อดีตเราเปลี่ยนไม่ได้  แต่ปัจจุบันเราทำให้ดีไปถึงอนาคตได้  มาเร่งสร้างบุญกันดีกว่าครับ   ...  ทำบุญแล้วเป็นผื่นคัน  แปลกว่าบุญเราไม่มากพอ  ทำให้วิบากกรรมได้ช่อง   เราก็เร่งทำบุญให้มากขึ้นไปอีก  ทำไปจนกว่าจะหายเป็นผื่นคัน   ดูสิว่าระหว่างวิบากกรรมกับใจเรา  ใครจะแกร่งกว่ากัน

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

#8 vividu

vividu
  • 716 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 21 November 2016 - 09:32 AM

sadhu of Dhammatan ka.

8-)

#9 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 December 2016 - 09:41 AM

หายคันแล้วยังคะ :lol: