ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากได้แผนที่ไปธุดงคสถานเขาแก้วเสด็จ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 02:41 PM

ผมยอมรับว่าไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับ ธุดงคสถานเขาแก้วเสด็จ เลยจนเพื่อนคนหนึ่งเพิ่งไปมา มาเล่าให้ฟัง จึงอยากไปบ้าง ถามข้อมูลจากเพื่อนปรากฎว่าไม่ชำนาญทาง เพราะเป็นคนทางภาคใต้เลยบอกไม่ถูก อยากได้ข้อมูลดังนี้ครับ
1. ประวัติความเป็นมาในการสร้าง
2. ถ้าเราจะไปค้างคืนได้หรือไม่ ติดต่อกับใครได้บ้าง
3. แผนที่การเดินทาง

#2 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 05:27 PM

ติดต่อได้ตามข้างล่างนี้ครับ อนุโมทนาบุญกับการแสวงหาโมกขธรรม นะครับ
ศูนย์การศึกษาเขาแก้วเสด็จ
โรงเรียนเตรียมพุทธศาสตร์
์บ้านบุเสี้ยว ต.บ้านนา อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี 25110

http://www.tpts.ac.th/contact.htm#

ติดต่อ :
0-1829-2636 พระมิญช์ พุทฺธิวฑฺโฒ | Email :: [email protected]
0-6839-3809 อ.ทวีศักดิ์ ทิพโกมล
0-6630-5885 อ พรทิพย์ ตับกลาง

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#3 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 18 August 2006 - 08:59 PM

ขอบคุณมากครับ คุณเถลิงเกียรติ

#4 airry

airry
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2006 - 09:34 PM

ถ้าพี่มิตรธรรม ไปวัดวันอาทิตย์นี้
ก็ขอให้พี่มิตรธรรม
ไปติดต่อสอบถามได้ที่เสา O 11 นะคับ

#5 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 07:38 AM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง