ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

วันนี้ใครทำบุญอะไรมา โพสต์มาแบ่งกันหน่อยค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 107 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#61 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 02:11 PM

เอาบุญมาฝากเช่นกันค่ะ สนุกสนาน บุญบันเทิงมากๆ แม้จะรู้นึกเหนื่อยเล็กน้อย เนื่องจากชุลมุนช่วงส่งกระป๋อง มาจากไหนทั่วสารทิศ ทั้งซ้ายขวา หน้าหลัง ส่งต่อๆ กันมา แต่ปลื้มใจมากๆ ที่เห็นลูกพระธัมมฺ ยิ้มแย้มแจ่มใสตลอดเวลา ไม่ทำให้บุญหกสักนิด แม้จะมีบางคนเริ่มหงุดหงิด พวกเราก็จะช่วยกันประคับประคองเตือนสติไม่ให้บุญหกหล่น เพลงประกอบจังหวะ สนุกสนาน บุญบันเทิงมากๆ ค่ะ ปลื้มใจจริงๆ ไม่ได้รับกระป๋องเป็นที่ระลึก แต่ได้รับบัตรจากพระอาจารย์เช่นกันค่ะ (เกือบไปแล้ว)

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#62 chankitt

chankitt
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 02:33 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

#63 light...in...body

light...in...body
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 07:29 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ...
... smile.gif ...
__/i\__

เห็นหลายคนไปล้างทำความสะอาดเอาปูนในถังออก...อยากจะแนะนำว่าไม่ต้องล้างออกจะดีกว่า...เพราะปูนที่ติดถังนั้นเป็นปูนที่ใช้ในการทำพิธีสร้างมหารัตนวิหารคต...เห็นปุ๊บก็นึกออกปั๊บถึงบุญที่เราได้ร่วมสร้างมหารัตนวิหารกันเลยที่เดียว...ให้ติดเป็นคราบจารึกติดฝังแน่นในใจที่ได้ร่วมบุญนี้กันทุกคนเถอะนะ...ขออนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันกับทุกท่านจ้า

#64 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 08:31 PM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันค่ะ...สาธุ

#65 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 08:37 PM

ใช่ค่ะ กระป๋องที่เลอะปูนไม่ควรล้างออกนะคะ เก็บไว้ระลึกนึกถึงบุญ เมื่อครั้งที่เทพื้นมหารัตนวิหารคต ก็ได้มาทั้งเลอะๆ เป็นคราบอย่างนั้นละคะ เอาถุงพลาสติคใสคลุม เก็บรักษาไว้อย่างดี เหลือบไปเห็นทีไร ก็ปลื้มใจทุกทีล่ะคะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#66 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 08:41 PM

ไม่ได้ไปค่ะแต่มีน้องไปเป็นตัวแทนของครอบครัว ขอกราบอนุโมทนาบุญนะคะ สาธุค่ะ

#67 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 05 June 2006 - 09:24 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ
หนูก็รับบุญอยู่ส่วนของธงแดงค่ะ
แบ่งบุญด้วยนะคะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
ใครไม่มาเสียดายแย่เลย
โมทนาได้นิดๆ มาเองๆได้เน็ทๆ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#68 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 08:21 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ไม่ได้ไปเลย อยู่ไกลค่ะ อยู่ที่ญี่ปุ่น ในจังหวัดที่ไกลจากที่ที่มีศูนย์วัดของเราอยู่ด้วย
แต่ก็ฝากคุณแม่ทำบุญด้วยนะ เพราะคุณแม่ไปค่ะ
Relax & Alert

#69 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 12:42 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ
หนูก็รับบุญอยู่ส่วนของธงแดงค่ะ
แบ่งบุญด้วยนะคะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
ใครไม่มาเสียดายแย่เลย
โมทนาได้นิดๆ มาเองๆได้เน็ทๆ

ใช่คนที่เห็นหรือปล่าวน๊า...ถือธงแดง ตัวสูง ๆ หน้าสวย ๆ แบบลูกครึ่ง....แอบมองตั้งนานค่ะ

#70 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 12:55 PM

เอาบุญมาฝากด้วยค่ะ หนูรับบุญเก็บภาพของอาสาสมัครค่ะ ให้ได้บุญเท่าๆกันเลยนะคะ

#71 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 12:56 PM

ตอนท้ายแถวมีพระอาจารย์ รับถังปูนมาเท อย่างขัขแข็งช่างเป็นภาพที่หาดูได้ยาก

จีวรบางรูปเปื้อนปูนเต็มไปหมด แต่ท่านไม่สนใจรีบรับบุญอย่างเดียวอนุโมทนาสาธุ

กับท่านมากๆนะครับ

#72 Omena

Omena
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 04:30 PM

ใช่คนที่เห็นหรือปล่าวน๊า...ถือธงแดง ตัวสูง ๆ หน้าสวย ๆ แบบลูกครึ่ง....แอบมองตั้งนานค่ะ

ใช่ค่ะ
แต่หนูไม่สวยหรอกนะคะ
คราวหน้าถ้าเห็นก็มาทักทายกันได้นะคะ

สุนทรพ่อ

#73 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 04:37 PM

ใช่ค่ะ
แต่หนูไม่สวยหรอกนะคะ
คราวหน้าถ้าเห็นก็มาทักทายกันได้นะคะ

ไม่สวยก้อไม่สวย...แต่ขนาดเป็นผู้หญิงด้วยกันยังเผลอไปแอบมองตั้งนานนนนนนนนนนนนนนนนนน
ดีจังเลยยย...คนสวย ๆ ยังเข้าวัด laugh.gif

ขอโทษนะคะ...ขอถามอีก 1 ครั้ง....ว่าใช่คนเดียวกับใน brochure รูปที่นั่งสมาธิหรือปล่าวค่ะ...ขอบคุณค่ะ

...พอดีตะกี้เพิ่งได้ข้อมูลมาว่างานบุญอาทิตย์ต้นเดือนต้องใส่ชุดขาวล้วน พอดีเพิ่งเคยไป ไม่ได้ศึกษาข้อมูลก่อน...ต้องขอโทษด้วยนะคะค่ะ...

#74 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 05:40 PM

ไม่สวยก้อไม่สวย...แต่ขนาดเป็นผู้หญิงด้วยกันยังเผลอไปแอบมองตั้งนานนนนนนนนนนนนนนนนนน
ดีจังเลยยย...คนสวย ๆ ยังเข้าวัด

ขอโทษนะคะ...ขอถามอีก 1 ครั้ง....ว่าใช่คนเดียวกับใน brochure รูปที่นั่งสมาธิหรือปล่าวค่ะ...ขอบคุณค่ะ

...พอดีตะกี้เพิ่งได้ข้อมูลมาว่างานบุญอาทิตย์ต้นเดือนต้องใส่ชุดขาวล้วน พอดีเพิ่งเคยไป ไม่ได้ศึกษาข้อมูลก่อน...ต้องขอโทษด้วยนะคะค่ะ...

ใช่ค่ะ
รูปนี้เป็นรูปหนูค่ะ
ไปถ่ายตอนที่ถ่ายรูปที่อยู่หน้าห้องใจสบายค่ะ

ครั้งแรก ไม่เป็นไรหรอกค่ะ ครั้งต่อไปก็ให้ขาวละกันนะคะ
แต่ถ้ามาอาทิตย์ธรรมดาก็เป็นเสื้อจักรแก้ว ขุนพลแก้ว ก็ได้ค่ะ
จะให้ดี ไปทุกอาทิตย์เลยนะคะ
หนูก็อยู่นำชมวัดทุกอาทิตย์ค่ะ

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะที่มาร่วมงานบุญใหญ่ถึง 2 งาน
สาธุ
สาธุ
สาธุ

สุนทรพ่อ

#75 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 05:46 PM

เอาบุญจัดภัตตาหารบูชาข้าวพระมาฝากค่ะ
จัดของคาว ตื่มตั้งแต่ตี 3 ค่ะ
มีปลาแซลมอนทอดซีอิ๊ว (ออกแบบการตกแต่งเอง)
ไก่อบซ้อสสม
ลูกชิ้นหมู

ยังไม่พอ ตอน 6.30 น.ไปจัดปานะต่อที่หน้ารัตนบัลลังก์
เอาบุญมาฝากทุกๆท่านนะคะ
สาธุ...

สุนทรพ่อ

#76 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 05:51 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#77 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 06 June 2006 - 06:14 PM

ต้องขออนุโมทนาบุญต่อทุกท่านด้วยเช่นกันครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... และผมขอน้อมนำเอาบุญที่ได้ตั้งใจเป็นเจ้าภาพภัตตาหารทุกวันเสาร์ บุญเจ้าภาพอุปถัมภ์ถวายสื่อธรรมะเป็นสังฆทานแด่พระภิกษุ-สามเณร-นักเรียน-นักศึกษาทั่วประเทศ บุญบูชาข้าวพระตลอดชีวิตที่ได้สั่งสมมาโดยตลอดมิได้ขาด และบุญที่ได้ตั้งใจน้อมถวายบันได โคมไฟ และสุขพิมานจำนวน ๒ ชุด เมื่อวันอาทิตย์ต้นเดือนมาปันแบ่งให้แก่ทุกท่านในที่นี้ด้วยนะครับ สาธุ…
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#78 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 08:43 AM

นำบุญเทลีนมาฝากด้วยครับ อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ สาธุ.....

#79 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 09:39 AM

อนุโมทนาบุญเช่นกันค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#80 ประคองบุญ

ประคองบุญ
  • 210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 June 2006 - 11:36 PM

ได้ไปร่วมเทลีนคอนกรีตด้วยค่ะ ปลื้มๆๆ
ได้กระป๋องมา 1 ใบค่ะเอาบุญมาฝากทุกคนเลยค่ะ
เรื่องการล้างกระป๋องมีคนไปล้างที่อ่างล้างหน้าที่ห้องน้ำด้วยค่ะ
ดิฉันทนไม่ได้ค่ะที่จะให้ ปูนไปติดในอ่างเลยเอากระดาษทิชชู เช็ดอ่างให้สะอาด มีทั้งปูนแล้วก็กรวด กลัวว่า อ้างที่วัดจะตันค่ะ
น่าจะมีการบอกกล่าว สาธุชนด้วยนะค่ะ ว่าห้ามล้างปูน ค่ะ ถ้าทุกคนทำ มีหวังอ่างล้างหน้าอันสวยงามของวัดเรา คงจะตันแน่ๆ เลยค่ะ

#81 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 08:48 AM

ได้ไปร่วมงาน บุญบันเทงมากเลยค่ะ น้องเราเนี่ยรำตามเพลงำป ส่งปูนไปเลย ตอนหลังไปเอาถังปูนได้มาคนละใบ ปลื้มมากๆค่ะ

#82 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 09:59 AM

เรื่องการล้างกระป๋องมีคนไปล้างที่อ่างล้างหน้าที่ห้องน้ำด้วยค่ะ
ดิฉันทนไม่ได้ค่ะที่จะให้ ปูนไปติดในอ่างเลยเอากระดาษทิชชู เช็ดอ่างให้สะอาด มีทั้งปูนแล้วก็กรวด กลัวว่า อ้างที่วัดจะตันค่ะ
น่าจะมีการบอกกล่าว สาธุชนด้วยนะค่ะ ว่าห้ามล้างปูน ค่ะ ถ้าทุกคนทำ มีหวังอ่างล้างหน้าอันสวยงามของวัดเรา คงจะตันแน่ๆ เลยค่ะ

เอ...คนที่ล้างถังน่าจะเป็นคนใหม่ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องนะครับ เพราะคุณครูไม่ใหญ่ก็บอกไว้แล้วครับว่า คุณค่าของถังใบนี้อยู่ที่คราบปูน เพราะ เป็นร่องรอยประวัติศาสตร์ของการสร้างบารมีน่ะครับ

สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#83 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 10:04 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#84 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:33 PM

กราบอนูโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ สาธุ happy.gif

#85 pantagon

pantagon
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 11:30 PM

ร่วมด้วยจ้า

สาธุ สาธุ ขอให้บุญทุกบุญ
ได้ติดตาม หลวงพ่อ หลวงปู่ คุณยาย ไปดูสิตบรี ทุกภพทุกชาติเลย
และได้เกิดในพุทธศาสนาทุกภพทุกชาติอย่าได้มีอบายเค้าสิงเลย

สาธุ สาธุ

#86 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 June 2006 - 12:03 AM

อนุโมทนาบุญด้วยคนครับ
นิดนึง...น้อง Omena หน้าตาเขาเด่นมาก รูปสมบัติสูง รับบุญอย่างเต็มที่เลย อนุโมทนาด้วยนะครับ

#87 Omena

Omena

โพสต์เมื่อ 12 June 2006 - 03:35 PM

เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมาได้ไปช่วยงานเป็น STAFF ให้กับโครงการอบรมผู้นำเยาวชนต้นแบบ(ทางแผนกมัคคุเทศก์ดูแล)

วันพุธ
เข้า 4 ทุ่ม(ไปดูพระมหาชนกมา) ช่วยทำป้ายชื่อ(พี่โอแก้ใหม่ เลยไม่ได้ใช้)
5ทุ่มครึ่งประชุม
ตี2 อาบน้ำ นอนที่สภาธรรมกายสากล

วันพฤหัสบดี
6 โมงครึ่ง ตื่นนอน อาบน้ำ แต่งตัว ทานอาหารเช้า เตรียมงาน
9 โมง น้องๆ(พี่ๆ เพราะหนูเป็นรุ่นน้องเขาตั้งหลายปี อยู่คนเดียว)มาถึง ปฐมนิเทศ แนะนำพี่เลี้ยง
บ่าย 2 หนูประจำฐาน ปัด กวาด เช็ด ถู
5 ทุ่ม ประชุม
ตี 2 นอน

วันศุกร์
ตี 5 ตื่นนอน ปลุกน้องๆ(พี่ๆ)
จัดการเข้าฐาน
ดูแลเรื่องทั่วไป ทั้งต้นเสียงสวดมนต์ ฯลฯ มีเวลาพักแค่เวลาที่น้องๆ(พี่ๆ) ฟังธรรมตอนเย็น
5 ทุ่ม ประชุม ตี 1 นอน

วันเสาร์
ตื่นนอน ตี 4 ครึ่ง
ดูแลช่วงเช้า
ช่วง7 โมง ถึง 6 โมงเย็น ไปร่วมงานปิดทองค้ำฟ้ากุฏิมานเณรที่ธุดงค์สถานเขาแก้วเสด็จ
กลับมาถึงก็เตรียมงานรวมใจ
เที่ยงคืน ประชุม
ตี 2 นั่งเนสัจฯห้องหยุดนิ่ง 1 (ข้างๆกันเลย)

วันอาทิตย์
น้องๆเป็นอาสาสมัครร่วมงานบุญตอนเช้า
ช่วงเย็นไม่ได้อยู่พิธีขอขมาพี่เลี้ยง เพราะต้องรีบกลับ แต่ก็คงไม่เป็นไร เพราะหนูไม่ใช่รุ่นพี่พวกเขา เขาไม่ได้เตรียมขอขมาหนูหรอกtongue.gif หนูให้แค่ธรรมทานเท่านั้นเอง

เอาบุญมาฝากนะคะ

สุนทรพ่อ

#88 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 01:43 PM

วันอาทิตย์ที่ 11 มิถุนายน เห็นน้อง Omena ด้วยค่ะ...กำลังเดินไปหยิบ CD...

#89 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 June 2006 - 10:57 PM

สาธุ ๆ อันว่าดีล่ะ อนุโมทนาด้วยนะ

#90 รับพร

รับพร
  • 70 โพสต์
  • Interests:ความสงบเยือกเย็น และความสุขที่แท้จริง

โพสต์เมื่อ 17 June 2006 - 12:44 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ
พระมหาชนกว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรโดยไม่คิดพึ่งขอความช่วยเหลือ จากนางมณีเมขลาฉันใด
ชาวพุทธทั้งหลายพึงรักษาพระพุทธศาสนาด้วยความเพียรของตน โดยไม่คิดหวังพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลบันดาลแม้ฉันนั้น