ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

คำถามที่เกิดขึ้นหลังจากการทำสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr37348

usr37348
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 12:39 PM

จากการที่กระผมนั้งสมาธิมาในระยะหนึ่ง มีคำถามขึ้นมามากมายหาคำตอบไม่ได้คือ
1. การที่คนเราเกิดมามีเหตุปัจจัยหลายอย่างที่ผ่านมาในอดีตชาติ แต่ก่อนที่จะมีอดีตชาตินั้นจิตรของเรานี้เริ่มต้นที่ไหน
2. จิตรที่มีอยู่มีการเพิ่มขึ้นหรือเปล่า ที่เข้าใจมีลดลงแน่นอน จากการนิพพาน
3. จะเริ่มที่แมลงเล็กๆ หรือเปล่า คับ แล้วก็พัฒนาจิดรให้สูงขึ้นเรื่อย จนเป็นจิตรที่สูงขึ้น
4. ถ้ามีการเกิดของจิตรขึ้นมาตลอดเวลา ก็แสดงว่าภูมิต่างๆ ก็ไม่มีวันหมดไป ไม่มีจุดจบ เหมือนการขึ้นข้าวเปลือกบนสายพานลำเลียง แล้วก็หล่นลงที่ปลายทาง มั้นครับ
5. จะมีโอกาศมัยครับ ว่าทุกสิ่งทุกอย่างจะต้องว่าง ลง นรก สวรรค์ โลก ไม่มีอีกต่อไป (ทุกสิ่งทุกอย่างจะไม่มีการเกิดขึ้นมาอีก) แต่ความว่างปล่าว

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 04:37 PM

แนะนำให้เรียน DOU ครับ

#3 toto

toto
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 04:55 PM

DOU, I THINK SO. U WILL GET THE ANSWER. GOOD LUCK

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 08:20 PM

จำได้ว่า ข้อที่ 1 ถึงข้อที่ 4 ในพระไตรปิฏกก็มีการกล่าวไว้นะครับ

ทำนองว่า ทีคนทูลถามสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าถึงเรื่องจุดกำเนิดนี่แหละ แล้วพระพุทธเจ้าท่านก็ตรัสตอบทำนองว่า เป็นเรื่องอจินไตย ไม่สมควรนำมาคิด เพราะไม่มีคำอธิบายที่จะทำให้เข้าใจได้ ยิ่งตอบจะยิ่งสร้างคำถามตามมา ยกเว้นจะรู้เองเห็นเองจึงจะเข้าใจได้ ทำนองนี้แหละครับ

เหมือนที่ในมิลินทปัญหาตอบเอาไว้ว่าเราไม่สามารถอธิบายถึงความร้อน ความเย็น ความแข็ง ความอ่อน ให้กับบุคคลที่ไม่เคยสัมผัสมาได้ฉันใด การอธิบายถึงธรรมเบื้องสูงก็ไม่สามารถอธิบายให้บุคคลทั่วไปเข้าใจได้ฉันนั้น

พูดง่ายๆ คำตอบมี แต่วิธีการตอบให้เข้าใจต่างหากที่เป็นปัญหา

ใครมีรายละเอียดมากกว่านี้ช่วยนำมาฝากกันด้วยนะครับ

ส่วนข้อที่ 5 ถ้าลงเรียน DOU จะเข้าใจเลยว่า ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นมาเพื่อรองรับกรรมของสัตว์ที่จะมาบังเกิดขึ้นครับ เมื่อใดที่ไม่มีสรรพสัตว์มาบังเกิดอีก ทุกอย่างก็จะหายไป ลองมาเรียนกันนะครับ สนุกกว่าที่คิดแน่นอน
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 usr37348

usr37348
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 10:24 AM

ขอบคุณครับ แต่จะลงเรียน dou เรียนได้ทางไหนครับ

#6 *ฝันในฝัน*

*ฝันในฝัน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 04 November 2010 - 12:58 PM

นี่เลยครับ http://dou.us/
เข้าไปศึกษาดูนะครับ.........โดยเฉพาะวิชชาเกี่ยวกับสมาธิ
แต่สิ่งที่อยากใจให้อ่านก่อนเลยคือ จักวาลวิทยา ครับ (แนะนำ)
ผมเองก็ยังไม่ได้ลงเรียน...แต่อาศัยว่าชอบเลยโหลดไปอ่านก่อน
หลายวิชชาแล้วครับ...ถ้าได้เรียนจริงก็เป็นการทบทวบอีกที
แนะนำอีกครั้ง.......ถ้าสนใจเรียนไปเลยมหาลัยอื่นเขาสอนแต่ให้เอาตัวรอด
ในการทำมาหากินอย่างเดียว แต่มหาลัยนี้สอนให้เอาตัวรอดข้ามภพข้ามชาติ
ไปสู่เป้าหมายที่แท้จริงของชีวิตครับ........

#7 usr37348

usr37348
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2010 - 04:09 PM

ขอบคุณมากๆครับ

#8 จันทร์ส่อง

จันทร์ส่อง
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2011 - 05:06 PM

ขอขอบคุณมากครับ อนุโมทนามิ

#9 Hutch_siam

Hutch_siam
  • Member_Facebook
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2013 - 12:53 AM

ก่อนอื่น จิตครับ ไม่ใช่จิตร

ฟังผมเล่นๆ นะ คำถามแรกที่คุณถาม คือ จิตคุณมาจากแดนหนึ่งที่ไม่ใช่โลกใบนี้ 

ข้อสอง จิตของคุณ ไม่มีเพิ่มไม่มีลด มันแข็งแกร่งมีอนุภาพอย่างไร ก็อย่างนั้น เพียงแต่คุณจะสามารถ สื่อสารได้ดีแค่ใหนเท่านั้นเอง ด้วยวิธีที่ถูกต้อง

ข้อที่สาม  จิตไม่ได้เป็นสิ่งเล็กๆ มาก่อน มันคงสภาพเดิม ที่มีอนุภาพ พลังงานที่สูงส่ง เช่น ธรรม ไร้รูปลักษณ์ เพียงแต่คุณทำตัวสูงส่งพอหรือเปล่าที่จะสามารถค้นพบจิตตัวเองได้ ดั่งพระพุทธองค์

#10 Hutch_siam

Hutch_siam
  • Member_Facebook
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2013 - 01:01 AM

ข้อที่สี่  จิตไม่มีวันดับ ไม่มีสลาย มีแต่อารมณ์ของคุณทำนั้นที่เกิด ตั้้งอยู่ ดับไป จิตไม่มีวันตาย มีแต่เปลี่ยนรูปเปลี่ยนภพภูมิไปตามกรรมดี ชั่วของคุณ หากคุณตายจิตจะออกทางชีววิถีหก วนเวียน มีทางทางเดียวเท่านั้น ที่จิตออกเมื่อกายดับแล้วไม่ต้องเวียนว่ายภพภูมิอีก  ดั่งที่พระพุทธองค์ท่านค้นพบ  ........  เรื่องนี้ พระพุทธองค์ท่านพยายามที่จะบอก เป็นปริศนาธรรมไว้ เมื่อ สองพันห้าร้อยปีก่อน แต่มนุษย์ยังมีกิเลสหนา จึงไม่สามารถเข้าใจได้นา ................

ข้อที่ห้า เป็นคำถามที่ดีมาก  มีแน่นอน หากคุณค้นพบเจอ  จุดหนึ่ง ที่จิตออกเมื่อกายดับได้อย่างถูกต้อง แต่คุณต้องล้างกิเลสที่เกาะจิตคุณให้หมดสิ้นให้ได้ซะก่อน

ขอโทษด้วยนะครับที่ตอบช้า ตอบล่าช้า สามปี