ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

2549-05-30: อัศจรรย์วันเดียว 3 ครั้ง!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 03:07 PM

สรุปกรณีศึกษา กฎแห่งกรรม
เรื่อง อัศจรรย์วันเดียว 3 ครั้ง!
วันอังคารที่ 30 พฤษภาคม 2549

เจ้าของเคสเข้าวัดเมื่อปี 2527 อาก๋งเจ้าของเคสเป็นคนเชื้อสายจีนอยู่จังหวัดสุรินทร์ ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 จึงได้เดินทางไปประเทศจีนเพื่อช่วยประเทศจีนรบ และได้รู้จักชาวจีนคนหนึ่งซึ่งเค้าเห็นว่าอาก๋งเป็นคนดีจึงยกน้องสาวเค้าให้อาก๋งดูแล อาก๋งจึงพามาแต่งงานที่จังหวัดสุรินทร์ทันทีเลยยังไม่ได้ทำสงคราม น้องสาวคนจีนคนนั้นต่อมาก็คืออาม่าเจ้าของเคสนั่นเอง

อาก๋งอาม่าเจ้าของเคสมีลูกสาวอยู่ 2 คน ซึ่งลูกสาวคนที่ 2 ก็คือแม่เจ้าของเคส ตั้งแต่เจ้าของเคสจำความได้ก็เห็นอาม่าเป็นอัมพาตนั่งอยู่บนรถเข็นแล้ว แม่เจ้าของเคสเล่าให้ฟังว่าอาก๋งดูดฝิ่นจนตายตั้งแต่ท่านยังเด็ก ส่วนอาม่าถูกลูกสาวคนโตยืมเงินไปหลายหมื่นบาทแล้วไม่ใช้คืน ท่านเสียใจมากจึงกินยาบำรุงจีนจนน็อคล้มเป็นอัมพาตเพราะกินเกินขนาด ตอนหลังแม่เจ้าของเคสจึงไปรับอาม่ามาดูแลที่บ้าน และท่านก็เสียชีวิตอย่างสงบรวมอายุได้ 66 ปี

แม่เจ้าของเคสมีอาชีพเป็นครูได้รู้จักคุณพ่อเจ้าของเคสจากเพื่อนที่เป็นแม่สื่อ ท่านทั้งสองจึงแต่งงานกันมีลูกด้วยกันทั้งหมด 3 คน เจ้าของเคสเป็นคนสุดท้อง เมื่อตอนแม่เจ้าของเคสคลอดลูกคนที่ 2 ออกมา ซึ่งเป็นลูกสาวที่น่ารักมากเป็นเด็กเรียบร้อยไม่ร้องไห้งอแงเหมือนเด็กคนอื่น ผ่านไปหลายปีก็เป็นอย่างนี้จนท่านเริ่มสงสัยนอกจากไม่ร้องไห้งอแงแล้วยังไม่ยอมพูดอีกด้วย ท่านจึงพาไปรักษาตามสถานที่ต่างๆ แต่ก็ไม่มีใครรักษาได้เลย จนท่านเริ่มยอมรับความจริงว่าลูกสาวเป็นคนปัญญาอ่อน และเริ่มหันมาสนใจเรื่องพระพุทธศาสนาโดยได้ไปทำบุญตามวัดต่างๆ ในปี 2527 ท่านฝันว่าไปเรียนหนังสือฝันอยู่หลายอาทิตย์ และท่านก็ได้มาเจอวัดพระธรรมกายจากหนังสือโลกทิพย์ ท่านได้ลองพาลูกๆ มาวัด และตั้งแต่นั้นมาท่านก็สร้างบารมีกับหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยายจนถึงปัจจุบัน (สาธุ)

ขณะที่เจ้าของเคสอายุ 4 ขวบและพี่ชายอายุ 12 ขวบ ได้ช่วยงานเป็นอาสาสมัครที่โรงครัวในวันเสาร์อาทิตย์และช่วงปิดเทอม คุณยายท่านมักจะมาตรวจดูความเรียบร้อยที่โรงครัวและมักจะให้พรทุกๆ คน แต่ไม่เคยให้พรพี่ชายเจ้าของเคสเลย แต่กลับบอกว่า "อย่าดื้อนะ อย่าซนนะ เดี๋ยวไปเกิดเป็นลิง" และก็บอกอีกว่า "ตอนนี้เธอเหมือนน้ำปริ่มๆ ถ้าเธอบวชให้ยายน้ำก็จะล้นแก้ว"

มีอยู่ครั้งหนึ่งพี่ชายเจ้าของเคสห่างวัดเพื่อไปทำงานข้างนอก เพื่อนพี่ชายจีบผู้หญิงคนหนึ่งแต่จีบไม่ติด แค้นใจมากจึงส่งพี่ชายเจ้าของเคสไปจีบแทน จนได้แต่งงานกันมีลูกสาว 1 คน เกิดในวันมาฆบูชา ช่วงแรกพี่ชายเจ้าของเคสไม่ยอมบอกใครเพราะในวัยเด็กได้บอกไว้ว่าจะอยู่เป็นโสด และก็ไม่มีใครทราบด้วยเนื่องจากพี่ชายเจ้าของเคสยังคงมาวัดทำตัวปกติ พอดีมีนักศึกษาจากม.เกษตร 2 คนมาช่วยงานที่โรงครัว พระอาจารย์ที่โรงครัวจึงให้พี่ชายเจ้าของเคสพานักศึกษา 2 คนนี้ไปขอพรคุณยาย พอคุณยายเห็นหน้าพี่ชายเจ้าของเคสก็ทักว่า " เธอมันดื้อทำแบบนี้ได้ไงเธอมีหน้าที่นะ" พูดเสร็จคุณยายก็ยิ้มแล้วเดินจากไป

ในวัยเด็กพี่ชายเจ้าของเคสตั้งใจว่าเมื่อโตขึ้นจะเลี้ยงดูพ่อแม่และครอบครัวให้อยู่สุขสบาย แต่ในช่วง IMF การเงินเริ่มมีปัญหา พี่ชายเจ้าของเคสจึงเครียดมากทั้งเรื่องงานและเรื่องเงิน จนทำให้กลายเป็นคนขี้หงุดหงิดและโมโหร้าย มีบ่อยครั้งที่ชอบทำร้ายตัวเองและเกือบจะฆ่าตัวตายหลายครั้งเพราะน้อยใจตัวเองที่ไม่สามารถทำในสิ่งที่ตัวเองตั้งใจไว้ได้

หลังจากเจ้าของเคสจบปวช.ก็ไม่ยอมเรียนต่อเพราะเป็นช่วงที่หลวงพ่อเริ่มสร้างมหาธรรมกายเจดีย์เลยขอไปทำงานที่โรงหล่อพระงานหลักคือขับรถส่งพระ ก่อนบวชเจ้าของเคสได้นั่งอยู่กับแม่ที่หอฉันฯ อยู่ดีๆ ท่านก็บอกว่า "ลูกถึงเวลาบวชได้แล้ว" สักพักหนึ่งก็มีพระรูปหนึ่งเข้ามาคุยด้วยและก็บอกว่า "บวชได้แล้ว" แล้วท่านก็เดินจากไป สักพักก็มีพระเถระอีกรูปหนึ่งเดินเข้ามาคุยและก็บอกให้บวช เจ้าของเคสเห็นว่าอยู่ๆ มีคนมาทักให้บวชถึง 3 ท่านในวันเดียวก็เลยตัดสินใจบวชธรรมทายาทภาคฤดูร้อนรุ่นที่ 33 (สาธุ)

ปัจจุบันเจ้าของเคสได้มีโอกาสมารับบุญที่กองการ์ตูนประจำโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา (สาธุ) เจ้าของเคสได้พบความอัศจรรย์ในวันที่องค์พระติดตั้งเสร็จ 2 ใน 3 ส่วนของเจดีย์ถึง 3 ครั้งในวันเดียวกันคือ ในเวลาเช้าเกิดเหตุการณ์พระอาทิตย์ทรงกลด ในเวลาเย็นเกิดเหตุการณ์อัศจรรย์ตะวันแก้ว พอกลางคืนก็เกิดเหตุการณ์พระจันทร์ทรงกลด (สาธุ)

หลับตา ฝันเป็นตุเป็นตะ ตื่นขึ้นมา หาวหนึ่งที
แล้วนำมาเล่าให้ฟังเป็นนิยายปรัมปรา

คำถาม
1. กรรมใดที่ทำให้อาม่าเจ้าของเคสถูกลูกสาวคนโตของตัวเองยืมเงินแล้วไม่คืน ท่านเลยน้อยใจไปกินยาบำรุงจนเกินขนาดเพื่อประชดลูกสาวและล้มลงจนเป็นอัมพาต อาก๋งและอาม่าเจ้าของเคสก่อนตายคตินิมิตเป็นอย่างไร ตายแล้วไปไหน ได้รับบุญที่อุทิศไปให้หรือไม่
[attachmentid=5134]

เพราะกรรมในอดีตที่ท่านได้เกิดเป็นลูกสาวมักจะทำให้คุณแม่ในชาตินั้นน้อยใจเสมอ ชาตินั้นท่านเป็นคนดื้อมักจะขอเงินแม่บ้าง ขอยืมเงินแม่บ้าง แต่ก็ไม่เคยคืนเลยและรวมกับกรรมฆ่าสัตว์ทำอาหารมาส่งผล
[attachmentid=5135]

อาก๋งเจ้าของเคสมีคตินิมิตดำมืดไปอยู่มหานรกขุม 5 ด้วยกรรมสูบฝิ่นจนตาย ยังไม่สามารถรับบุญได้ อาม่าเจ้าของเคสได้ไปเกิดใหม่เป็นมนุษย์ได้ระยะหนึ่งแล้วเป็นเด็กผู้หญิง ยังไม่สามารถรับบุญได้

2. พี่สาวของแม่เจ้าของเคสที่ยืมเงินอาม่าแล้วไม่ใช้คืน บั้นปลายชีวิตเปิดสำนักทรงเจ้า ภายหลังเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็ง มีคตินิมิตอย่างไร ได้รับบุญที่อุทิศไปให้หรือไม่
[attachmentid=5136]

เพราะกรรมปาณาติบาตได้ฆ่าสัตว์ทำอาหารและฆ่าขายในอดีตและปัจจุบันมาส่งผล
[attachmentid=5137]

ตายแล้วมีคตินิมิตดำมืดได้ไปอยู่มหานรกขุม 4 เนื่องจากเปิดสำนักทรงหลอกลวงชาวบ้าน และจะต้องลงไปอีกหลายขุม ยังไม่สามารถรับบุญได้

3. พ่อและแม่เจ้าของเคสสร้างบารมีมากับหมู่คณะอย่างไร พุทธันดรที่ผ่านมาท่านทั้งสองได้มาสร้างบารมีกับหมู่คณะหรือไม่ เพราะเหตุใดครอบครัวเจ้าของเคสจึงต้องย้ายบ้านกันบ่อยมาก ก่อนเข้าวัดแม่เจ้าของเคสฝันอยู่หลายอาทิตย์ว่าไปเรียนหนังสือหมายความว่าอย่างไร
[attachmentid=5138][attachmentid=5139]

ท่านทั้งสองเคยสร้างบารมีกับหมู่คณะมาแบบกองเสบียงประเภทตามอารมณ์ พุทธันดรที่ผ่านมาท่านทั้งสองก็เป็นชาวเมืองโดยสร้างบารมีกับหมู่คณะแบบห่างๆ ที่ต้องย้ายบ้านบ่อยมากเพราะกำลังทานบารมีหย่อนเนื่องจากทำไม่ต่อเนื่อง
[attachmentid=5140]

ที่ฝันว่าไปเรียนหนังสือหมายความว่าต่อไปจะได้ศึกษาธรรมะของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแต่ไม่ได้หมายถึงโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

4. เพราะเหตุใดคุณยายถึงไม่ให้พรพี่ชายเจ้าของเคสให้รวยเหมือนคนอื่น ที่คุณยายบอกพี่ชายว่า" ถ้าเธอบวชให้ยายน้ำมันก็ล้นแก้วแล้ว" หมายความว่าอย่างไร เพราะเหตุใดช่วงที่พี่ชายปิดเรื่องที่ไปมีครอบครัว คุณยายถึงทักพี่ชายว่า "เธอทำอย่างนี้ได้ไงเธอมีหน้าที่นะ" หมายถึงหน้าที่อะไร
[attachmentid=5141][attachmentid=5142]

เพราะคุณยายท่านเห็นว่าพี่ชายไม่ใช่เส้นทางกองเสบียงแต่เป็นเส้นทางออกบวชเหมือนตัวเจ้าของเคส ที่คุณยายท่านบอกว่า "ถ้าเธอบวชให้ยายน้ำมันก็ล้นแก้วแล้ว" หมายถึงพี่ชายมีบุญด้านนี้มา ถ้าบวชผังบวชก็จะหนาแน่น
[attachmentid=5143]

ที่คุณยายทักว่า"พี่ชายมีหน้าที่นะ" หมายถึงพี่ชายได้ทำผิดหน้าที่ผิดผังเดิม และคุณยายท่านทราบจึงได้ทักแบบนั้น หน้าที่นั้นคือให้มาบวชสร้างบารมีไม่ใช่ให้ไปมีครอบครัว

5. บุพกรรมใดทำให้พี่ชายเจ้าของเคสโมโหร้าย คิดมาก ขี้น้อยใจ และคิดจะฆ่าตัวตายหลายครั้ง และจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร เพราะเหตุใดพี่ชายมักจะได้ยินได้ฟังธรรมะที่ละเอียดลึกซึ้งและเรื่องอจินไตยบ่อยมาก เคยอธิษฐานจิตมาหรือไม่ อย่างไร พุทธันดรที่แล้วพี่ชายเคยลงมาสร้างบารมีกับหมู่คณะอย่างไร และลงมากี่รอบ
[attachmentid=5144]

เพราะพี่ชายเจ้าของเคสได้ทำผิดผังทำต่อไปก็จะไม่รุ่งเรือง อีกทั้งบุญในตัวก็จะหย่อนลงไปด้วย ทำให้บาปอกุศลเก่าได้ช่องส่งผล แต่ดีที่ไม่มีกรรมฆ่าตัวตายในอดีต
[attachmentid=5145]

จะแก้ไขก็ต้องตั้งใจเลี้ยงลูกให้ดีจนกว่าจะโตแล้วอย่ามีใหม่อีก พอถึงเวลาสว่างก็ให้ออกบวช
[attachmentid=5146]

เพราะมีจริตอัธยาศัยชอบฟังเรื่องเหล่านี้จึงได้ดึงดูดให้มาได้ยินได้ฟังเรื่องเหล่านี้จากพระอาจารย์บ้าง จากผู้ที่รู้เรื่องเหล่านี้บ้าง
[attachmentid=5147]

พุทธันดรที่ผ่านมาพี่ชายก็ได้เป็นกุลบุตรออกบวชตามพระราชาองค์ที่ออกบวช โดยทำหน้าที่เผยแผ่ตลอดชีวิต มีผลการปฏิบัติธรรมพอเอาตัวรอดกลับดุสิตบุรีได้ ลงมารอบเดียวเพราะในพุทธันดรนั้นก็เกือบลาสิกขาหลายรอบแล้ว

6. ลูกสาวของพี่ชายเจ้าของเคสที่เกิดวันมาฆบูชาซึ่งตรงกับวันหล่อรูปหลวงปู่ทองคำปี 2537 มาจากชั้นดุสิตหรือไม่
[attachmentid=5148]

ลูกสาวของพี่ชายเจ้าของเคสก็มาจากที่ดีให้ประครองให้ดีในช่วงวัยรุ่น

7. บุพกรรมใดทำให้พี่สาวเจ้าของเคสปัญญาอ่อนพูดไม่ได้ และครอบครัวเจ้าของเคสเคยทำบุพกรรมใดมาร่วมกับพี่สาว
[attachmentid=5149]

เพราะกรรมดื่มสุราในอดีตมาส่งผล ครอบครัวเจ้าของเคสในอดีตเคยขายเหล้าและเลี้ยงเหล้าก็เลยดึงดูดเอาพวกที่มีกรรมดื่มสุรามาเกิดเป็นลูก

8. ทีมงานประดิษฐานได้ทุ่มเทแรงกายแรงใจติดตั้งองค์พระธรรมกายประจำตัวเพื่อประดิษฐานที่มหาธรรมกายเจดีย์จะมีอานิสงส์อย่างไร เหตุอัศจรรย์ที่เกิดขึ้นทั้ง 3 ครั้งในวันเดียวกันนั้นเกิดขึ้นได้อย่างไร เป็นเหตุใดจึงดลบันดาลให้เกิดเหตุการณ์อัศจรรย์เช่นนั้น
[attachmentid=5150]

จะมีอานิสงส์โดยย่อคือจะได้มีส่วนแห่งบุญของผู้ที่สร้างพระทุกองค์ จะมีรูปร่างสง่างาม มีผิวพรรณผ่องใสดุจดั่งทองคำ จะได้เกิดในตระกูลเศรษฐีผู้ใจบุญ จะได้เกิดในร่มเงาของพระพุทธศาสนา จะมีดวงตาเห็นธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย เป็นต้น
[attachmentid=5151]

เกิดเหตุอัศจรรย์ 3 ครั้งในวันเดียวกันเพราะอานุภาพแห่งบุญที่ทุกคนตั้งใจทุ่มเททำงานนี้ด้วยใจที่เป็นกุศลบันดาลให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้น

9. เจ้าของเคสสร้างบารมีกับหมู่คณะมาอย่างไร พุทธันดรที่แล้วมีหน้าที่อะไรในกองทัพธรรม ลงมากี่รอบ เหตุใดจึงได้มาบวชและมีผังบวชหนาแน่นหรือไม่
[attachmentid=5152]

เจ้าของเคสสร้างบารมีกับหมู่คณะมาเมื่อพุทธันดรที่แล้วได้เป็นกุลบุตรออกบวชตามพระราชาองค์ที่ออกบวช ได้ทำหน้าที่เผยแผ่จนตลอดชีวิต มีผลการปฏิบัติธรรมได้เข้าถึงองค์พระใสๆ ประครองตัวกลับดุสิตบุรีวงบุญพิเศษได้
[attachmentid=5153]

ได้ลงมา 2 รอบ โดยบวชทั้ง 2 รอบจนตลอดชีวิต ผังบวชนี้จึงหนาแน่น แต่ก็อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต

10. เจ้าของเคสเคยสร้างบารมีกับกองการ์ตูนอย่างไร พี่ๆ ทีมงานทำหน้าที่ใดในกองทัพธรรม และจะมีอานิสงส์ในการรับบุญหน้าที่นี้อย่างไร
[attachmentid=5154]

พี่ๆ ทีมงานกองการ์ตูนเมื่อพุทธันดรที่ผ่านมาบางองค์ก็เป็นกุลบุตร บางองค์ก็เป็นทหารของพระราชาองค์ที่ออกบวช ได้ออกบวชตามพระราชาองค์ที่ออกบวช
[attachmentid=5155]

มีหน้าที่เผยแผ่ธรรมะ แต่ละองค์ก็มีผลการปฏิบัติธรรมได้เข้าถึงองค์พระภายในและกลับดุสิตบุรีได้ ส่วนใหญ่จะได้ลงมา 2 รอบ อานิสงส์ โดยย่อในการรับบุญนี้คือ จะมีดวงปัญญาแตกฉาน จะมีอารมณ์ดี จิตเบิกบานอยู่เป็นนิจ นั่งสมาธิก็จะเข้าถึงธรรมะได้โดยง่าย เป็นต้น

[attachmentid=5156]

ชาตินี้เมื่อมาเจอกันแล้วก็ตั้งใจสร้างบารมีให้เต็มที่ในทุกๆ บุญ
แล้วอธิษฐานจิตตามติดไปดุสิตบุรีวงบุญพิเศษเขตบรมโพธิสัตว์อย่าได้พลัดกันอีกเลย

หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ และขออนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆ ท่านค่ะ
Aoi
(สรุปเคสเรื่องที่ 26)

ไฟล์แนบ

เราเกิดมาสร้างบารมี

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:03 PM

"อย่าดื้อนะ อย่าซนนะ เดี๋ยวไปเกิดเป็นลิง"

เคสนี้โดนครับ เวลาไปกราบยายสมัยก่อน ยายก็มักบอกว่า "อย่าดื้อนะ อย่าซนนะ" เราก็งงๆ ว่า เอ เราว่าเรามาวัดไม่ได้ดื้อ ไม่ได้ซนนะ
แล้วบางครั้ง ยายก็มักจะถามว่า "บวชกันหรือยัง อย่าลืมบวชให้ยายนะ" ไอ้เราก็เคยบวช ธทย. แล้วก็เลยตอบไปว่า "เคยบวชแล้วครับ" แต่พอมาคราวหน้า ยายก็ถามอีกว่า "บวชกันหรือยัง อย่าลืมบวชให้ยายนะ" ไอ้เราก็ตอบแบบเดิมว่า "เคยบวชแล้วครับ"
ชักสงสัยตะหงิดๆ ว่า ที่ยายให้พรกับถามแบบนี้มีนัยยะ อะไรหรือป่าวเนี่ยยยย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:25 PM

ยายก็มักจะถามว่า "บวชกันหรือยัง อย่าลืมบวชให้ยายนะ" ไอ้เราก็เคยบวช ธทย. แล้วก็เลยตอบไปว่า "เคยบวชแล้วครับ" แต่พอมาคราวหน้า ยายก็ถามอีกว่า "บวชกันหรือยัง อย่าลืมบวชให้ยายนะ" ไอ้เราก็ตอบแบบเดิมว่า "เคยบวชแล้วครับ"
ชักสงสัยตะหงิดๆ ว่า ที่ยายให้พรกับถามแบบนี้มีนัยยะะ อะไรหรือป่าวเนี่ยยยย

nerd_smile.gif มีครับผมมองออก พี่เคยบวชมาแล้วก็จริง แต่นั่นก็เป็นเพียงแค่การบวชภายนอก (ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ...) แต่การที่คุณยายอาจารย์ท่านต้องถามซ้ำก็เพื่อย้ำเตือนถึงเป้าหมายอันสูงสุดของมวลมนุษย์ทุกคนว่า ได้บวชภายในให้ท่านด้วยการเข้าถึงธรรมแล้วหรือยัง? ต่างหากล่ะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#4 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 04:27 PM

แต่การที่คุณยายอาจารย์ท่านต้องถามซ้ำก็เพื่อย้ำเตือนถึงเป้าหมายอันสูงสุดของมวลมนุษย์ทุกคนว่า ได้บวชภายในให้ท่านด้วยการเข้าถึงธรรมแล้วหรือยัง? ต่างหากล่ะครับ

อืม...สาธุครับ ดีจัง ว่าแต่ คุณขุนศึกฯ คงได้เคยไปกราบยาย แล้วคุณยายได้เคยให้พรอย่างไรบ้างครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:03 PM

เจ้าของเคส ที่เขียนไปถามก็บวช รุ่นธทย 33 รุ่นเดียวกับผมเลย ก็ขอแบ่งบุญให้กับทุกๆคน

ถ้ามีโอกาสอีกก็อยากกลับไป บวชอีกหนึ่ง [แต่ก็ต้องเรียนให้จบ ปริญญาตรี ก่อน ] สาธุ

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:07 PM

อืม...สาธุครับ ดีจัง ว่าแต่ คุณขุนศึกฯ คงได้เคยไปกราบยาย แล้วคุณยายได้เคยให้พรอย่างไรบ้างครับ

nerd_smile.gif เรื่องนี้ผมต้องขออนุญาตเว้นวรรคนะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#7 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:08 PM

เรื่องนี้ผมต้องขออนุญาตเว้นวรรคนะครับ

เว้นวรรคได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

#8 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 05:53 PM

ทีมทำการ์ตูนไมเข้ใช่ป่าวครับเนี่ย ...
บุญเยอะกันทั้งทีมเลย
สาธุ

#9 ลูกหลวงพ่อ

ลูกหลวงพ่อ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 07:34 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่านในทุก ๆ บุญนะครับ สาธุ สาธุ สาธุครับ

#10 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 09:57 PM

เคสนี้โดนเข้าอย่างจังเลยครับ เรื่องโมโหร้าย หงุดหงิด ทั้งๆที่เมื่อก่อนก็ไม่เคยเป็นมากเท่าไหร่ กลับมาย้อนดูตัวเอง เราเปลี่ยนเส้นทางชีวิตไปซะเยอะ แบบสุดขั้ว เมื่อก่อนเคยทำงานใกล้ชิดให้พระศาสนา แต่ตอนนี้มาทำงานด้านวงการบันเทิง (สุดขั้วจริงๆ) เหมือนเราเปลี่ยนผังยังไงอย่างงั้นเลย

#11 ตุ๊กตาหมู

ตุ๊กตาหมู
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 June 2006 - 10:03 PM

สาธุ เจ้าของเคส ก็เป็นเพื่อนที่มาบวชเหมือนกันค่ะได้เข้าวัดนี้ก็เพราะ ท่านเป็นผู้นำบุญค่ะ

#12 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2006 - 02:52 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณอ้อยด้วยครับ...สาธุ

#13 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 June 2006 - 02:56 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านและคุณ Yosawat ด้วยค่ะที่ช่วยกรุณาใส่รูปให้ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#14 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 June 2006 - 02:53 PM

สาธุครับ เคส นี้ดีมากๆให้แง่คิดดี ต่างจากเคสอื่นๆ

#15 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 10:34 AM

พอได้ดูเคสนี้แล้ว ต้องคิดหนักเลยค่ะ

ว่าผังเรามายังไง ทำสูงเกินไม่เป็นไร
แต่ทำทำผิดผัง จนต้องขยับลงไปนี่สิ เดี๋ยวจะสะเทือนวงบุญ
เพราะแค่คนๆเดียวก็มีหน้าที่ๆใหญ่มากในวงบุญนี้
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#16 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 June 2006 - 04:10 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับท่านผู้มีบุญทุก ๆ ท่าน

ลูกพระธรรม