ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

พักกลางวัน เราทำอะไรกันเอ่ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 04:19 PM

สืบเนื่องมาจากปกติเมื่อเราทานอาหารกลางวันแล้ว เวลาก็จะเหลือประมาณ 40 นาที

ส่วนมากก็มักจะอ่านหนังสือ หรือไม่ก็ดู Internet หรือไม่ก็หลับกลางวัน (อิอิ อันนี้ทำบ่อย)

แต่ก็ไม่เคยเลยที่จะมีความรู้สึกถึงความผ่อนคลายที่แท้จริง

ปกติเวลาเราไม่สบาย กลางวัน เราก็มักจะนอนหลับ เพื่อให้ร่างกายได้พักผ่อน

และเราก็เป็นเช่นนั้น เมื่อวานไม่สบาย ก็นอนหลับตามปกติ แต่เมื่อถึงเวลาทำงาน รู้สึกว่า ไม่ได้ดีขึ้นมากเท่าไหร่เลย

ทั้งๆ ที่เวลานอนเกือบชั่วโมง

แต่วันนี้ เหลือเวลา แค่ 15 นาที เนื่องจาก มีธุระต้องจัดการพอสมควรเลยเหลือเวลาพักผ่อนน้อย

ก็เปลี่ยนจากการนอน เป็นนั่งสมาธิ ไม่น่าเชื่อค่ะ ว่า ร่างกายรู้สึกผ่อนคลายมาก และก็สามารถทำงานได้ตามปกติ

ก็ตั้งใจแล้วค่ะ ว่าอยากเชิญชวนเพื่อนๆ และผู้มีบุญทุกท่าน หากมีเวลาว่างเหลือยามพักกลางวัน เรามานั่งสมาธิ สะสมบุญกันทุกวันเลยนะคะ พิสูจน์แล้วค่ะ ว่าดีจริงๆ เอาหลังพิงกำแพงหลับตาเบาๆ ภาวนาในใจ สัมมา อาระหัง ๆ เชื่อไหมว่า ทำให้เรามีความสุขได้ ดีไม่ดี อาจเข้าถึงองค์พระช่วงพักกลางวันก็ได้ ใครจะได้รู้ happy.gif smile.gif

#2 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 04:53 PM

ผมก็ทำ นะครับ บางครั้ง ก็รู้สึกดีมากๆๆ เลยครับ

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 05:12 PM

- -" ของผมทานข้าวไปเข้าเน็ทดูDMCไปอ่าครับ พอทานข้าวเสร็จก็จะไปอาบนําดับร้อน ถ้าเวลาเหลือก็จะหลับตาทำสมาธิ เป็นกิจวัตรประจกตอนเที่ยงของผมอ่าครับ

จุ๊ๆ อย่าไปบอกเจ้านายผมนะ ช่วงทำงานผมก็มีแอบแวบเข้าเน็ทดูDMCเหมือนกันครับ ^0^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 11 January 2008 - 11:24 PM

ผมนั่งสมาธิทุกเช้าและเที่ยงเลยครับ ที่หน่วยงานสนับสนุนให้นั่งได้8.00-8.30,13.00-13.30
เพิ่มศักยภาพให้พนักงาน ผมรักงานผมมากเพราะได้นั่งสมาธิ
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#5 *YTTRA*

*YTTRA*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 January 2008 - 09:23 PM

นอนครับ

#6 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 03:22 PM

สาธุค่ะ เวลาว่าง ทำให้ เป็นประโยชน์ได้

นิพพาน ปัจจโย โหตุ

#7 พรฤทธิ์

พรฤทธิ์
  • 85 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2008 - 08:14 PM

ที่ทำงานของคุณ The Last Warrior ดีจัง ทำให้ได้ไอเดียนำไปใช้ที่ทำงานของตัวเองพอดีเลย smile.gif

#8 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 14 January 2008 - 01:00 PM

อยู่ที่ทำงาน นอนกลางวันไม่สะดวก เลยใช้วิธีนั่งหลับตาแล้วก็ทำสมาธิไปด้วย ได้บุญและก็ได้พักผ่อนในเวลาเดียวกัน
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม