ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กฎแห่งกรรม ยุติธรรมไหมคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 October 2010 - 10:34 PM

บางทีก็เหมือนเป็นเรื่องสมเหตุสมผล
ที่ทำอย่างไรก็ควรจะได้รับผลอย่างนั้น

ไม่ทำทานก็จนสิ ไม่รักษาศีลก็บูดๆ เบี้ยวๆสิ ไม่นั่งสมาธิก็ไม่ฉลาดสิ
ก็น่าจะสมควรแล้วนะคะ

แต่มันก็รู้สึกตะหงิดๆ อย่างไรชอบกลค่ะ
ท่านผู้รู้ช่วยไขความกระจ่างหน่อยค่ะ

#2 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 07:55 AM

ไม่ยุติธรรมเลยเนาะ จะยุติธรรมได้ต้องไปถึงที่สุดแห่งธรรม

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 09:33 AM

เอาอะไรมาตัดสินหล่ะครับว่า ไม่ยุติธรรม

เราจะเอาอะไรมาเป็นมาตรฐานในการบอกว่าเรื่องราวใดในพระพุทธศาสนายุติธรรมหรือไม่ยุติธรรม

เพราะในเหตุและผลแห่งพระพุทธศาสนาแล้ว ทุกอย่างยุติธรรมทั้งนั้น มีคำอธิบาย มีที่มาที่ไป มีเรื่องราวรองรับทั้งหมด

เรื่องแบบนี้ ถ้าจะเอามาเป็นประเด็นคุยกันก็ระมัดระวังให้มากนะครับ ไม่ต่างอะไรกับเด็กอนุบาลที่พยายามคุยกันถึงเรื่องทฤษฎีสัมพันธภาพพิเศษหรอกครับ

ไม่ใช่ไม่เก่ง ไม่มีปัญญา แต่ปัญหาอย่ที่ว่า เราคุยกันบนพื้นฐานอย่างไรมากกว่าครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 usr37097

usr37097
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 01:41 PM

ปัจจุบัน " กฏแห่งกรรม" ที่ยุติธรรมที่สุด คือ

"หยุดเป็นตัวสำเร็จ"

ไม่เชื่อลอง "หยุดใจ" ดูสิ "ยุติ"ธรรม แน่นอน

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 06:36 PM

mad.gif ไม่มีคำว่า"ยุติธรรม"เพราะเป็นกฏของฝ่ายอกุศลธรรมที่ต้องการจะปกครองภพสาม...โดยนำความไม่รู้(อวิชชา) พยาบาท มิจฉาทิฏฐิมาสอดใจเราให้มืดบอดตลอดเวลา...จนกว่าจะได้พบทางสว่างไสวจากพระสัทธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ปฏิบัติจนได้ดวงตาเห็นธรรม เข้าถึงความเป็นผู้รู้(พุทธะ)จึงจะสามารถทำความเข้าใจกลไกนี้ได้อย่างชัดเจนและนำหลักวิชาของฝ่ายกุศลธรรม มาแก้ไขปัญหาต่างด้วยปัญญาได้อย่างสัมฤทธิผล nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 05 October 2010 - 10:23 PM

...มีให้คิดตรงนี้อีกจุดคือ ไปฆ่าคนตายโดยไม่รู้ตัว เช่น แพทย์ ฯลฯ แต่ต้องมา ตาย หรือ ถูกกระทำบ้าง ทั้งๆที่ไม่ได้ตั้งใจ ตายเกิด ตายเกิด อีกหลายภพ หลายชาติ ทำแค่ครั้งเดียว แต่ใช้กรรมยาวนานแสนนาน ...นี่แหละ คำตอบว่ายุติธรรมหรือไม่? ..ของภัยแห่งสังสาร
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 October 2010 - 11:12 PM

จะยุติธรรมได้ไงคะ ในเมื่อแค่คิดในใจเฉยๆ ยังไม่ทันได้ทำอะไรให้ใครเดือนร้อนเลย ยังได้รับวิบากรรมเป็นการกระทำ
มีเคสเรื่องนี้ค่ะ ...ขออภัยที่ยังหาไม่เจอ

แล้วก็เรื่องเคส อุบาสิกาเขตใน ที่ชาตินั้นเป็นชาย ที่ไปมีสัมพันธ์ชู้-สาว ตอนแรกสาวเจ้าไม่ได้เต็มใจ แต่สุดท้ายก็ไปขอขมา และได้ครองคู่เป็นสามี-ภรรยากัน ก็ยังมีวิบากกรรมต้องชดใช้กรรมมากมาย ชาตินี้วิบากกรรมเบาบางแล้ว เลยเกิดมาเป็นหญิง

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#8 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2011 - 06:50 PM

ไม่ยุติธรรมเลยนะ ฆ่าคน ครั้งเดียวตกนรกกี่ปี เกิดมาให้เขาฆ่ากี่ชาติ
ไม่มีทางยุติธรรมหรอก สำหรับสังสารวัฏแห่งนี้
ต้องรื้อระบบ ซะ ถึงจะมีความยุติธรรม
ไปรื้อด้วยกันนะ ปะๆๆๆๆ

#9 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 January 2011 - 07:22 PM

ไม่ยุติธรรมเลยนะ ฆ่าคน ครั้งเดียวตกนรกกี่ปี เกิดมาให้เขาฆ่ากี่ชาติ
ไม่มีทางยุติธรรมหรอก สำหรับสังสารวัฏแห่งนี้
ต้องรื้อระบบ ซะ ถึงจะมีความยุติธรรม
ไปรื้อด้วยกันนะ ปะๆๆๆๆ