ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กลอนเพราะๆ รายวันจากลูกพระธัมฯ สุพรรณบุรีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 68 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 07:39 PM

สาธุกับกลอนดีๆของกัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรม สุพรรณบุรีด้วยครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#32 neoclassic

neoclassic
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2006 - 07:55 PM

สาธุ ครับผม สาธุ

#33 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 04:43 AM

สาธุคุณสมพงศ์ สุพรรณบุรีค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#34 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 06:39 AM

สาธุ ครับ ช่วยกันตามหมู่คณะกลับมาให้ได้ครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#35 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 09:36 AM

สาธุ จ๊ะ ได้ฟังกลอนดีๆแฝงคติธรรม รู้สึกใจแช่มชื่นจังเลยจ๊ะ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#36 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 05:48 PM

ใครจะมา จากไหน ก็ไม่ว่า
ถึงเวลา แล้วเรา ทั้งเก่าใหม่
ร่วมรวมทีม รวมธรรม นำหัวใจ
กลั่นให้โลก ได้สดใส เท่านั้นพอ

เมื่อเราสว่าง โลกก็ สว่างด้วย
เราไม่ช่วย ใครจะช่วย กันเล่าหนอ
ถึงวันนี้ โลกสว่าง ยังไม่พอ
เรายังรอ ให้พวกเรา ก้าวเข้ามา

อีกนานไหม กว่าพวกเรา จะมาครบ
เหล่านักรบ ฝันในฝัน ชั้นแนวหน้า
เพราะหน้าที่ ที่สำคัญ เคยสัญญา
ทหารกล้า ลูกหลวงพ่อ ผู้นำบุญ

กัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรม สุพรรณบุรี
[attachmentid=4707]

ไฟล์แนบ

#37 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 06:10 PM

สาธุกับกลอนเพราะๆของกัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรม สุพรรณบุรีด้วยครับ

พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#38 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 06:21 PM

สุดยอดเลยครับอันนี้ ขออนุโมทนาบุญกับเหล่ากัลยาณมิตรลูกพระธัมฯ จ.สุพรรณบุรีด้วยครับ

#39 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2006 - 07:17 PM

สาธุๆ กับ คุณ กัลฯสมพงษ์ นะค่ะมีแต่บทความ กลอนดีๆมาให้อ่านกัน อ้อพี่สิริปโภที่นำมาให้เราอ่านด้วยค่ะ ^^
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#40 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2006 - 09:21 PM

อนุโมทนาบุญกับพี่สมพงษ์ด้วยค่ะ
นี่แหละ ลูกพระธัมตัวจริงเสียงจริง
เห็นอย่างนี้แล้ว มั่นใจได้เลยว่า สามารถช่วยแบ่งเบาภาระให้ตะวันธรรมได้เยอะเลยค่ะ
และขอขอบคุณคุณสิริปโภที่นำกลอนมาเป็นธรรมทานค่ะ happy.gif

#41 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 21 May 2006 - 09:28 PM

อนุโมทนาบุญกับ กัลฯสมพงษ์ ลูกพระธรรมด้วยนะครับ ช่างมีพรสวรรค์จริงๆ แต่งไว้เยอะๆ นะครับ พวกเราจะได้นำมาตีพิมพ์แจกกันอ่านเป็นกำลังใจครับ
..............................................
และขอขอบคุณ โมทนากับคุณ สิริปโภ ด้วยนะครับที่ นำมาให้อ่าน สาธุครับ
.........................................................................

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#42 vior

vior
  • 14 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2006 - 12:54 AM

ไหนๆ ก็ มีกลอนของคุณสมพงษ์ ขอส่งกลอนสักบทสองบทแล้วกัน
ลมละลิ่วหวีดหวีดหวิวริมดง วิหคหงส์ลงร่อนแล่นถลา
ต้นอ้อลู่เลียดพื้นไพรพนา ปรกผืนป่าคลุมพื้นปฐพีดล
ไม้ใหญ่ยืนหยัดต้านพายุ มุทะลุดุดันมิหลีกฝน
ลำต้นใหญ่พินาศราบสกล แต่ว่าต้นอ้อกลับมิเป็นไร
เปรียบการอ่อนน้อมกับดื้อรั้น มาเปรียบกันให้เห็นเป็นไฉน
ความอ่อนน้อมยืนยงคงอยู่ได้ ดื้อรั้นไซร้พินาศหมดทั้งชีวิน
คุณครูบาอาจารย์ท่านสอนสั่ง ลูกศิษย์หวังความรู้ดุจทรัพย์สิน
หากรู้จักอ่อนเข้าหาจึงได้ยิน กระแสสิ้นความรู้ครูอาจารย์
แข็งกระด้างอย่างไรมีแต่โทษ ใจมักโกรธวนอยู่จักเผาผลาญ
ความรู้ทั้งหลายไม่เข้าในสันดาน เป็นคนพาลเที่ยงแท้และแน่นอน

แนะนำด้วยครับ

#43 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 11:53 AM

เราตั้งเป้า อย่างไร ใจต้องสู้

แล้วคอยดู ติดตาม ความสำเร็จ

ด้วยหัวใจ ก้าวแกร่ง ดุจแท่งเพชร

ผังสำเร็จ จะเกิดที่ กลางกาย

นำหัวใจ ที่สุด ของที่สุด

ไปสู่จุด เจ้าของ บุญทั้งหลาย

เพื่อให้เขา ได้รู้ถึง พระธรรมกาย

สื่อความหมาย เขาได้เป็น ผู้นำบุญ

แม้เหนื่อยยาก อย่างไร ใจอย่าล้า

ทุกเวลา เตือนใจ ไม่ว้าวุ่น

ทั้งวันคืน คิดถึง แต่เรื่องบุญ

เพื่อแทนคุณ หลวงพ่อ ทำวิชชา

กัลฯสมพงษ์ กลุ่มลูกพระธรรมสุพรรณบุรี

[attachmentid=5697]

เมื่อเช้าวันนี้พี่สมพงษ์โทรมาเล่าให้ฟังว่า เดินไปในวัด มีคนที่ไม่รู้จักเข้ามาทักหลายคน บอกว่าได้เข้ามาอ่านบทกลอนที่พี่เค้าแต่งในเว็บบอร์ดdmcเค้าชมว่าเพราะมาก อยากให้เอามาลงอีก ซึ่งผมได้หยุดลงไปในตอนที่เว็บย้ายเซิฟเวอร์ และต่อไปนี้จะขอทยอยนำเสนอต่อไปวันละ1บทครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ____.jpg   52.55K   36 ดาวน์โหลด

#44 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 12:02 PM

สาธุครับ กลอนดี ๆ มีค่าช่วยให้มีกำลังใจสร้างความดี

หยุดคือตัวสำเร็จ

#45 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 12:15 PM

กลอนไพรเราะมากเลยคะ
กัลยาณมิตรที่กำลังท้อใจ
ช่วยอ่านนิดนึงนะคะ
thamma_072.p

#46 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 02:52 PM

โหว..กลอนอย่างนี้ ฟังแล้วมีกระจิต กระใจ ทำหน้าที่ ผู้นำบุญ หน่อย เรา อนุโมทนา สาธุ biggrin.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  p6.jpg   58.95K   251 ดาวน์โหลด

ลูกพระธรรม

#47 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 03:17 PM

สาธุ เพราะมากๆ ครับ

ฟังแล้วมีกำลังใจเพิ่มขึ้นครับผม

#48 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 12:55 PM

ขอต้อนรับ เพื่อนที่ มาในวันนี้

ส่วนเพื่อนที่ ยังไม่มา หายไปไหน

เป็นหน้าที่ ที่พวกเรา ต้องกลับไป

บอกความใน ให้เขารู้ สู่ความจริง

มาช่วยกัน ทำหน้าที่ ที่ดีกว่า

ก่อนเวลา จะกลืน หมดทุกสิ่ง

รีบทำเถิด ผลเกิด จะเป็นจริง

คือหยุดนิ่ง เข้ากลาง เมื่อวางใจ

ขอต้อนรับ เพื่อนที่มา ในครั้งนี้

โอกาสมี คงได้รับ เพื่อนครั้งใหม่

กลับไปตาม หมู่คณะ จากแดนไกล

แล้วเราได้ พบกันใหม่ ตามสัญญา

กัลฯ สมพงษ์ กลุ่มลูกพระธรรมสุพรรณบุรี

ไฟล์แนบ

#49 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 01:34 PM

ใน โลก อัน กว้าง ใหญ่..

มี ผู้ คน มาก มาย เดิน ขวัก ไขว้ ให้ สับ สน

บน หน ทาง ที่ ยาว ไกล และ วก วน

คง เจอะ เจอ สัก คน เป็น มิตร แท้ แนะ นำ ทาง

* * * * * * * * * * * * * * * * * * * * * *

กั ล ย า ณ มิ ต ร คื อ มิ ต ร ที่ ดี ใ ช่ ไ ห ม ค ะ???

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#50 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:39 PM

ชอบกลอนค่ะ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง
คนเก่าก็ให้สามัคคีกัน คนใหม่ก็ให้รีบไปตามมาจ้า

#51 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 10:42 PM

ตอนนี้กริชกำลังชวนเพื่อนๆที่ยังไม่เคยมาวัด และที่อยากมา
กับเคยมาแล้วครั้งหนึ่ง มาวันที่ 2 กรกฎาแล้วคะ
ก็ชวนยากอยู่เหมือนกัน เพราะบางคนญาติไม่สบาย
ปัจจัยไม่เพียงพอ แต่ก็ได้แนะวิธีให้เขาเป็นที่พอใจแล้วละคะ
ก็เอาใจช่วยกริชด้วยนะคะ
thamma_072.p

#52 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 05:34 PM

หน้าที่เรา เสมือน เจ้าของบ้าน

ทำหน้าที่ชักชวนเขามาเยี่ยมบ้านเราแล้ว

ต้องทำตัวเป็นเจ้าบ้านที่ดีด้วยนะครับ

#53 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 05:56 PM

อาทิตย์ต้นเดือน นี้ ชวนคนไปวัด เป็นคนใหม่อยากไปมานานแต่ยังไม่พร้อม

และแล้วก็ได้มาสมตามความฝัน ที่ปราถนาอยากมานานแล้ว เพราะฉะนั้นต้องช่วยกันทำหน้าที่นะครับ

ชาวโลกกำลังรอคอยยอดกัลฯอยู่ ชวนหลายๆครั้งสักวันต้องสมหวังอย่างแน่นอน

#54 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 01:54 AM

ไพเราะมากค่ะ มีอีกไหมค่ะ อ่านแล้วมีกำลังใจจัง
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#55 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 01:47 PM

ขออนุโมทนาบุญกับกลอนดีๆ จากคุณสมพงษ์

ขอเอาใจช่วยคุณกริช ขอให้ชวนคนสำเร็จค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#56 Momo-Taro

Momo-Taro
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:31 PM

กราบนมัสการ หลวงพ่อ ที่เคารพ เคยได้พบ สบพักตร์ ในความฝัน
ในวันนั้น ช่างเป็นวัน มหัศจรรย์ แค่เพียงฝัน แต่มัน ช่างเหมือน(เกิน)จริง

ความรู้สึก วันนั้น ฉันจำได้ เหมือนได้รับ พลังอันยิ่งใหญ่ เกินทุกสิ่ง
จากความฝันในวันนั้น แต่วันนี้เป็นความจริง

หมดภาระทุกสิ่ง ..... <คืดไม่ออก ต่อวันหลังละกันนะ>

#57 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:30 PM

สุดยอด ครับ ฟังแล้วมีกำลังใจที่จะทำหน้าที่

ลูกพระธรรม

#58 สิริปโภ

สิริปโภ

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 01:17 PM

ใครกันหนอ ที่เฝ้ารอ พวกเราอยู่

คอยชื่นชู เป็นแรงใจ ด้วยความหวัง

คอยประคอง ผองศิษย์ สถิตย์พลัง

ในความหวัง สักวัน สำเร็จจริง

กาลเวลา เนิ่นช้า ไม่ล้าอ่อน

ตะวันรอน ลับลง สู่ความนิ่ง

บทสรุป ลอยผ่าน ม่านความจริง

คล้ายทุกสิ่ง ยังวิ่งอยู่ กับที่เดิม

ยิ่งเฝ้าคอย เหมือนยิ่ง วิ่งไกลห่าง

ระยะทาง ไม่ปรากฏ ลดหรือเพิ่ม

ภารกิจ ศิษย์เจ้า ยังเท่าเดิม

หรือรอเพิ่ม บารมี นี้อีกไกล

ใครกันหนอ ยังเฝ้ารอ พวกเราอยู่

ตามติดดู พวกเรา ไปถึงบ้าน

คอยจนกว่า แม้เวลา ช้าเนิ่นนาน

คอยจวบวัน ลูกท่าน เข้าถึงธรรม

กัลฯ สมพง ลูกพระธรรม สุพรรณบุรี

#59 thanasub

thanasub
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 08:23 PM

[size=3][color=#009900]ที่พึ่งเรา อาศัย สิ่งใดเล่า
หวังพึ่งเขา พึ่งได้ ชั่วเรียกขาน
ตนพึ่งตน พึ่งได้ ตลอดกาล
พึ่งได้นาน เพราะบุญกรรม เราทำเอง

#60 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 05:20 PM

แต่งได้ดีมากเลยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง