ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 1 คะแนน

ของที่ไหว้เจ้าเสร็จแล้วสามารถนำไปใส่บาตรได้มั้ย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 วุฒิ

วุฒิ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 02:39 PM

พอดีวันนี้เป็นวันตรุษจีน ซึ่งตามประเพณีชาวจีนจะต้องมีการไหว้เจ้า และแต่ละบ้านมักจะซื้อของไหว้เจ้ามาจำนวนมากๆ โดยเฉพาะผลไม้ ผมจึงมีความสงสัยว่าเราสามารถนำของที่ไหว้เจ้าไปใส่บาตรได้หรือไม่ครับ

#2 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 04:39 PM

ของที่ไหว้เจ้า ไหว้ผีต่างๆ แล้ว ไม่ควรนำไปใส่บาตรอีก เพราะพระสงฆ์คือตัวแทนของพระพุทธเจ้า ควรจะนำของที่ดีที่สุดถวายท่านก่อน

เท่าที่เคยฟังหลวงพ่อทัตชีโว ท่านเทศน์ว่า ของที่เซ่นไหว้ต่าง ๆ จะมีผี ต่างๆ มากินของเซ่น หากสามารถมองเห็นลงไปของเหล่านั้นจะมีสีดำ และ รสชาติจืด

ส่วนตัวดิฉันเองไม่กินของเซ่นไหว้ผีอีกแล้ว นับจากรู้ความจริงจากหลวงพ่อ

#3 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 04:40 PM

ผมว่า ไม่ดีครับ
และไม่สมควรด้วย
เนื่องจาก เป็นวัตถุทานที่เราได้นำไปใช้แล้ว

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 05:20 PM

การนำของที่ไหว้เจ้าแล้ว ไปถวายพระสังฆ์ซึ่งถือเป็นหนึ่งในพระรัตนตรัย เท่ากับ ประกาศออกมาโดยมิรู้ตัวว่า ผู้ถวายนับถือเจ้า มากกว่า พระรัตนตรัย

ดังนั้น ไม่ควรที่จะกระทำน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 08:14 PM

มีคนข้างบ้านเอามาให้ผมกินเหมือนกันผมเลยซัดซะอิ่มเลย
ผมไม่ถือหรอกว่าผีกิน มันเป็นของหยาบผีจะกินได้งัย ผีเป็นกายละเอียดกินบุญไม่ใช่รึ งั้นผมกินก็ของเหลือจากผีอะดิ
แต่ถ้าจะไปถวายพระก็เป็นวัตถุไม่บริสุทธิเป็นของเหลือเดนจากผี ได้บุญปนบาปนะเนี่ย

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#6 วุฒิ

วุฒิ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 08:49 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ อย่างที่หลายๆท่านได้ตอบมาในเรื่องของการไหว้เจ้าไหว้ผีแล้วเอาของเซ่นไหว้มาใส่บาตรแล้วถือว่าเรานับถือเจ้ามากกว่าพระรัตนตรัยซึ่งเป็นการไม่สมควรนั้นผมเข้าใจครับ แต่ในเรื่องของการไหว้เจ้าตามประเพณีจีนนั้นเราจะทำอย่างไรกันดี ในเมื่อปู่ย่าตายายของเราท่านก็ทำอย่างนี้สืบกันมาเป็นทอดๆ การที่เราจะไปหักดิบโดยบอกให้เขาไม่ต้องไหว้เจ้าและเราก็จะไม่ไหว้แล้วนั้นผมว่ามันยังไงๆอยู่ จึงอยากขอความคิดเห็นจากทุกท่านว่า การที่เราได้พบที่พึ่งอันสูงสุดคือพระรัตนตรัยแล้ว แล้วประเพณีการไหว้เจ้าของบรรพบุรุษชาวจีนที่สืบทอดกันมานานแล้วนั้นเราจะทำอย่างไรดีครับ

#7 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 09:19 PM

การที่เรามีการเซ่นไหว้บรรพบุรุษเป็นกุศโลบายให้นึกถึงบุญคุณของบรรพบุรุษ ถือว่าเป็นการแสดงความกตัญญูถูกต้องมั้ยคะ แต่การไหว้เจ้านี่ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ เจ้าก็คือเทวดาใช่มั้ยคะ ถ้าเราไม่ไหว้ท่านแล้ว ท่านคงไม่คิดว่าเราเป็นคนไม่ดี ไม่มีความเคารพใช่มั้ยคะ คือตอนนี้หนูยึดเหนี่ยวพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งสูงสุดแล้วน่ะค่ะ การที่จะไม่ไหว้เจ้าแล้วถือว่าทำถูกต้องหรือไม่คะ

ประเพณีตรุษจีนก็เป็นประเพณีที่สืบทอดกันมายาวนาน ฟังจากทีวีว่าห้าพันกว่าปี แต่ในฐานะที่หนูเป็นชาวพุทธ ดังนั้นหนูก็ปฏิบัติตามประเพณีของชาวพุทธ คือไม่เซ่นไหว้ผี เทพเจ้า หนูมีความคิดเห็นผิดถูกอย่างไรคะ

#8 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 09:37 PM

ไม่สมควรอย่างยิ่งอ่ะ เหมือนกับเราเอาของใช้แล้วไปถวายแก่พระสงฆ์ จะกลายเป็นวิบากกรรมทำให้ได้แต่ของมือ2นะครับ ของที่จะถวายเป็นพุทธบูชา ควรเป็นของประณีตจะดีที่สุดครับ ชาติต่อไปเราจะได้ๆแต่ของที่ประณีตครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2008 - 10:17 PM

ไม่ควรครับ

#10 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 04:46 AM

ขอตอบในฐานะที่มีเชื้อสายจีนอยู่เยอะเหมือนกันนะคะ และการไหว้เจ้า ไหว้บรรพบุรุษก็เป็นสิ่งที่ทำกันมาเป็นธรรมเนียมของครอบครัวไปแล้ว เข้าใจคุณวุฒิค่ะ รู้สึกเหมือนกันเลยว่าถ้าหักดิบเลิก ต้องมีปัญหากับที่บ้านแน่นอน

ส่วนตัวสายธารธรรมเอง ไม่ขัดข้องเรื่องการไหว้บรรพบุรุษนะคะ เพราะเป็นการให้ระลึกถึงท่าน และคุณงามความดีที่ท่านทำต่อครอบครัว และวงศ์ตระกูล ถือเป็นการแสดงความกตัญญูอย่างหนึ่ง แต่ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้น เมื่อระลึกถึงท่าน สายธารธรรมจะไปทำบุญให้ท่านด้วยค่ะ เพราะรู้ว่าเป็นการแสดงความกตัญญูที่ดี และถูกต้องที่สุด หลังจากที่ท่านละโลกไปแล้ว

ส่วนการไหว้เจ้านั้น ส่วนตัวก็จำเป็นต้องไหว้ค่ะ ช่วงแรกก็อึดอัดเหมือนกัน wacko.gif แต่ก็มาคิดอีกทีว่า เจ้าก็คืออดีตมนุษย์ ซึ่งเคยเกิดมาก่อนเรา ดังนั้นการยกมือไหว้ท่านในฐานะที่ท่านเป็นผู้ใหญ่ที่ครอบครัวเรานับถือ คงไม่เป็นไร แต่สายธารธรรมจะไม่ไหว้เพือขอพร หรือขออะไรจากท่านนะคะ ไหว้เฉยๆ เสร็จแล้วก็ปักธูป ก็จบพิธีค่ะ ส่วนของไหว้ต่างๆ ก็ทำไปตามประเพณี ไม่ได้นับถือ เพราะนับถือพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งแล้ว แต่ก็ไม่ลบหลู่ค่ะ ส่วนของไหว้หลังจากลาแล้ว ก็กินด้วยความสบายใจ อาจจะชืดไปหน่อย เพราะเจ้า หรือกายละเอียด ได้กินส่วนละเอียดของอาหารไปแล้ว แต่ก็ไม่ถือค่ะ กินตลอด cool.gif

บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#11 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 09:23 AM

ไห้วเสร็จแล้วเอามากินต่อซิ ไหว้ไปก็ไม่เสียหาย นานนานเจอญาติผู้ใหญ่ทีนึงนะ หุหุ

#12 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 12:21 PM

ผมว่าไม่ควรอยู่ดีนะ พระประเสริฐกว่า ผี

#13 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 12:29 PM

เรื่องของประเพณี เรื่องของญาติผู้ใหญ่ จะทำอะไรก็ต้องระวัง ไม่ควรไปขัดอะไรท่าน ก็ปล่อยให้ท่านทำตามใจไปก่อน นั่นก็ถูกแล้วครับ ดังภาษิตว่า น้ำเชี่ยวอย่าขวางเรือ

แล้วก็ค่อยๆ หาจังหวะ ที่จะอธิบายให้ท่านทราบความจริงของชีวิตในภายหลัง โดยอาศัยผู้รู้ เช่น ปรารภเหตุทำบุญบ้าน แล้วนิมนต์พระผู้รู้ มาฉันภัตตาหารที่บ้าน ช่วงบ่ายก็ให้พระท่านเทศน์ให้ฟัง ในลักษณะถามตอบก็ได้

หรือ ชวนท่านไปพนาวัฒน์ก็ได้ ถ้ามีเวลาเพียงพอ

แต่ที่ตอบคำถามนี่ หมายถึง ตัวเราเอง เมื่อรู้แล้ว ก็ต้องทำสิ่งที่สมควรสิครับ คือ ญาติไหว้เจ้าก็ให้เขาไหว้ไป ส่วนของไหว้เจ้า เราก็อย่าเอาไปถวายพระ ให้เราซื้อหาของเอาใหม่ถวายพระดีกว่า ก็เท่านั้นแหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#14 hachkamon

hachkamon
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2008 - 01:34 PM

เมื่อก่อนที่บ้านก็ไหว้ค่ะ ไหว้ปีละ 2 ครั้งเพื่อเป็นการระลึกถึงบรรพบุรุษ และเชิญให้ท่านมาทานของไหว้ แต่ตอนหลังนี้คุณแม่ไหว้ทุกวัน ระลึกถึงบรรพบุรุษทุกวัน และส่งบุญให้ท่านทุกวันเลยด้วยการใส่บาตรหน้าบ้านทุกวันค่ะ ไม่ต้องกลัวบรรพบุรุษอดอยากเลยค่ะ happy.gif

#15 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2008 - 03:33 PM

แก้ปัญหาได้ไม่ยากนี่ครับ ก่อนไหว้เจ้าก็แบ่งส่วนหนึ่งไว้ใส่บาตรสิครับ บุญก็ได้ ธรรมเนียมเก่าก็ไม่เสีย

#16 วุฒิ

วุฒิ
  • 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 February 2008 - 09:10 AM

สาธุครับ

#17 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2013 - 02:07 PM

ความรู้เกี่ยวกับการไหว้เจ้าที่ เจ้าที่คือใคร

ไหว้เจ้าที่

#18 non naraphat

non naraphat
  • Member_Facebook
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2013 - 02:36 PM

ไม่เหมาะสมครับ