ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ขอเชิญผู้สนใจร่วมรับบุญชมรมรัตนเวชฯ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 extra

extra
  • 409 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:13 AM

ขอเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจมารับบุญชมรมรัตนเวชฯ

เนื่องจากสาธุชนที่มาวัดมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างมาก
แต่บุคลากรที่รับบุญที่จุดพยาบาลในพื้นที่สภาและวิหารคด ยังขาดแคลน โดยเฉพาะในวันงานบุญใหญ่
จึงขอเรียนเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจทุกท่านมารับบุญที่ชมรมรัตนเวชกันนะคะ

สำหรับหน้าที่ ก็มีหลายอย่าง เช่น
1. ตรวจรักษาสาธุชน
2. แจกยาให้สาธุชน
3. ทำแผลให้สาธุชน
4. ให้คำปรึกษาด้านสุขภาพ
5. เขียนข้อมูลการรักษาในแบบฟอร์ม
6. key ข้อมูล/ scan barcode เกี่ยวกับรายละเอียดการรักษา
7. ลงพื้นที่ในกรณีที่สาธุชนมีอาการหนักที่ไม่สามารถเดินมาที่จุดพยาบาลได้เอง
8. ดูแลคอมพิวเตอร์/ระบบแลน
9. พัฒนารายการสำหรับออกอากาศทาง DMC

หากสนใจ สามารถติดต่อได้ที่ dmc_tv@hotmail.com นะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 1982 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 08:16 AM

เคยเป็นวิทยากรอบรมผู้นำการออกกำลังกายแบบแอโรบิคให้กับลานกีฬาของกรุงเทพมหานคร ทั้งแบบ Cadio และ Weight Training โยคะระดับพื้นฐาน พิลาเต้

ถ้าจะทำรายการ เกี่ยวกับการออกกำลังกาย ก็พร้อมจะเป็นส่วนในทีมงานที่ปรึกษาให้ครับ

ส่วนการให้บริการด้านการแพทย์ ก็เป็นผู้ช่วยแพทย์ได้ครับ เคยอบรม CPR กับการรับมือเหตุฉุกเฉินในการกีฬามาแล้ว แต่สอดท่อ กับฉีดยาเข้าเส้น ไม่ได้ทำมานานแล้ว ไม่ค่อยมั่นใจ(หวังว่าคงไม่ต้องทำนะครับ)

ถ้าคิดว่าจะเป็นประโยชน์บ้างก็ยินดีครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#3 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 November 2008 - 01:43 PM

สาธุ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 09:32 AM

หนูอยากช่วยจังเลยค่ะ อยากเป็นคุณหมอ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 apisom

apisom
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 November 2008 - 04:47 PM

น้องๆ มัธยมก็ได้นะครับ เมื่องานที่ผ่านมาได้กำลังน้อง ม.4 สามท่าน ช่วยเป็นม้าเร็วส่งยารักษาโรคที่ขาดและไม่พอตามจุดต่าง ทั้งในสภา และ ลานธรรม ทำให้การรักษาสมบูรณ์แบบมากขึ้น และมีบุญอีกหลายอย่างที่ยังขาดผู้ช่วยเหลือ

มาร่วมบุญได้เลยครับแม้นจะไม่มีความรู้ด้านการแพทย์

ขอเพียงมีใจ เมตตาต่อ เพื่อนมนุษย์ อยากให้เขาพ้นทุกขเวทนา ยามเจ็บป่วยก็เพียงพอแล้วครับ

หมอส้ม รัตนเวชครับ

ประจำเสาE19 ชั้นล่างสภา ทุกวันอาทิตย์

#6 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 08:25 PM

โดยส่วนตัวแล้ว จบพยาบาลศาสตร์ระดับต้นมาค่ะ แต่ลาออกจากงานมาสิบปีแล้วค่ะ แต่คิดว่าคงพอจะช่วยงานได้ แต่อยู่นราฯ จะช่วยอะไรได้บ้างคะ

#7 saowanee2334

saowanee2334
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 08:47 PM

เคยไปช่วยตรวจรักษาคนไข้ ตอนงานวันคุ้มครองโลก 22 เมย. ตอนนั้นคนป่วยเยอะมากมีทุกรูปแบบ มีทั้งเป็นลม เป็นไข้
ความดันขึ้น เลือดกำเดาไหล หอบหืด(รายนี้เกือบแย่ ดีนะที่หน่วยปฐมพยาบาล มีอ็อกซิเจน และยาขยายหลอดลม พ่นยาซักพักก็หายเหนื่อย) ตอนไปงานหล่อหลวงปู่เห็นคนเยอะมากๆ ยังคิดถึงชมรมรัตนเวชเลย ว่าหมอ, พยาบาลจะพอมั้ย อยากรับบุญช่วยตรวจรักษาค่ะ อยู่เชียงใหม่ค่ะ แต่จะลงไปวัดทุกอาทิตย์ต้นเดือนและงานบุญใหญ่ มีเบอร์โทรติดต่อมั้ยคะ จะชวนน้องที่เป็นหมอไปร่วมบุญด้วยค่ะ

#8 nichapa nooae

nichapa nooae
  • Member_Facebook
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 June 2014 - 06:48 PM

ขอเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจมารับบุญชมรมรัตนเวชฯ

เนื่องจากสาธุชนที่มาวัดมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างมาก
แต่บุคลากรที่รับบุญที่จุดพยาบาลในพื้นที่สภาและวิหารคด ยังขาดแคลน โดยเฉพาะในวันงานบุญใหญ่
จึงขอเรียนเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจทุกท่านมารับบุญที่ชมรมรัตนเวชกันนะคะ

สำหรับหน้าที่ ก็มีหลายอย่าง เช่น
5. เขียนข้อมูลการรักษาในแบบฟอร์ม
6. key ข้อมูล/ scan barcode เกี่ยวกับรายละเอียดการรักษา
7. ลงพื้นที่ในกรณีที่สาธุชนมีอาการหนักที่ไม่สามารถเดินมาที่จุดพยาบาลได้เอง
9. พัฒนารายการสำหรับออกอากาศทาง DMC

หากสนใจ สามารถติดต่อได้ที่ dmc_tv@hotmail.com นะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ style_emoticons/#EMO_DIR#/happy.gif

#9 tian ai

tian ai
  • 155 โพสต์
  • Interests:Studying Buddhism Philosophy pets,gardening (Roses,Jasmines, Tum Tueng-Chinese herb), studying medicals,pharmacy,psychology,Physiotherapy esp for lumbar and core muscles, languages(Pali, Tagalog, etc),accupuncture point massage,self-studied,music,Core muscle physical therapy, core muscles and tiny muscles around core exercise, close with nature,practicing Jittavivek and Kayavivek, Dhamma talk,practicing holding 5 precepts,working as official volunteer and supporter of charity foundations allover the world esp in USA such as The Salvation Army, The Veterans of War, Christopher Reeve Foundation, The Humane Society Of the USA, You Are Not Alone Club, Unicef (Thailand), Dhammapirak Foundation to help HIVS victims etc.Recently (about 3 months ago joined Landscape and Architectural Photography (international forum), amateur photographer (portrait, flowers, natural phenomenon), founder of a Photography and Friendship Group on FB.Looking for Kalayanamitra friends in real life while I'm in Bangkok.

โพสต์เมื่อ 05 June 2014 - 08:42 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif

Krap anumotana sadhu with everyone who wanna get this Boon. Sadhu sadhu sadhu nibbana pajjayo hodhu ka

8-)