Jump to content

* * * * * 1 votes

ขอเชิญผู้สนใจร่วมรับบุญชมรมรัตนเวชฯ

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 extra

extra

Posted 04 November 2008 - 01:13 AM

ขอเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจมารับบุญชมรมรัตนเวชฯ

เนื่องจากสาธุชนที่มาวัดมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างมาก
แต่บุคลากรที่รับบุญที่จุดพยาบาลในพื้นที่สภาและวิหารคด ยังขาดแคลน โดยเฉพาะในวันงานบุญใหญ่
จึงขอเรียนเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจทุกท่านมารับบุญที่ชมรมรัตนเวชกันนะคะ

สำหรับหน้าที่ ก็มีหลายอย่าง เช่น
1. ตรวจรักษาสาธุชน
2. แจกยาให้สาธุชน
3. ทำแผลให้สาธุชน
4. ให้คำปรึกษาด้านสุขภาพ
5. เขียนข้อมูลการรักษาในแบบฟอร์ม
6. key ข้อมูล/ scan barcode เกี่ยวกับรายละเอียดการรักษา
7. ลงพื้นที่ในกรณีที่สาธุชนมีอาการหนักที่ไม่สามารถเดินมาที่จุดพยาบาลได้เอง
8. ดูแลคอมพิวเตอร์/ระบบแลน
9. พัฒนารายการสำหรับออกอากาศทาง DMC

หากสนใจ สามารถติดต่อได้ที่ [email protected] นะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif

#2 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators

Posted 04 November 2008 - 08:16 AM

เคยเป็นวิทยากรอบรมผู้นำการออกกำลังกายแบบแอโรบิคให้กับลานกีฬาของกรุงเทพมหานคร ทั้งแบบ Cadio และ Weight Training โยคะระดับพื้นฐาน พิลาเต้

ถ้าจะทำรายการ เกี่ยวกับการออกกำลังกาย ก็พร้อมจะเป็นส่วนในทีมงานที่ปรึกษาให้ครับ

ส่วนการให้บริการด้านการแพทย์ ก็เป็นผู้ช่วยแพทย์ได้ครับ เคยอบรม CPR กับการรับมือเหตุฉุกเฉินในการกีฬามาแล้ว แต่สอดท่อ กับฉีดยาเข้าเส้น ไม่ได้ทำมานานแล้ว ไม่ค่อยมั่นใจ(หวังว่าคงไม่ต้องทำนะครับ)

ถ้าคิดว่าจะเป็นประโยชน์บ้างก็ยินดีครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#3 DJ.

DJ.

Posted 04 November 2008 - 01:43 PM

สาธุ

#4 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 05 November 2008 - 09:32 AM

หนูอยากช่วยจังเลยค่ะ อยากเป็นคุณหมอ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#5 apisom

apisom

Posted 05 November 2008 - 04:47 PM

น้องๆ มัธยมก็ได้นะครับ เมื่องานที่ผ่านมาได้กำลังน้อง ม.4 สามท่าน ช่วยเป็นม้าเร็วส่งยารักษาโรคที่ขาดและไม่พอตามจุดต่าง ทั้งในสภา และ ลานธรรม ทำให้การรักษาสมบูรณ์แบบมากขึ้น และมีบุญอีกหลายอย่างที่ยังขาดผู้ช่วยเหลือ

มาร่วมบุญได้เลยครับแม้นจะไม่มีความรู้ด้านการแพทย์

ขอเพียงมีใจ เมตตาต่อ เพื่อนมนุษย์ อยากให้เขาพ้นทุกขเวทนา ยามเจ็บป่วยก็เพียงพอแล้วครับ

หมอส้ม รัตนเวชครับ

ประจำเสาE19 ชั้นล่างสภา ทุกวันอาทิตย์

#6 luckynara

luckynara

Posted 06 November 2008 - 08:25 PM

โดยส่วนตัวแล้ว จบพยาบาลศาสตร์ระดับต้นมาค่ะ แต่ลาออกจากงานมาสิบปีแล้วค่ะ แต่คิดว่าคงพอจะช่วยงานได้ แต่อยู่นราฯ จะช่วยอะไรได้บ้างคะ

#7 saowanee2334

saowanee2334

Posted 06 November 2008 - 08:47 PM

เคยไปช่วยตรวจรักษาคนไข้ ตอนงานวันคุ้มครองโลก 22 เมย. ตอนนั้นคนป่วยเยอะมากมีทุกรูปแบบ มีทั้งเป็นลม เป็นไข้
ความดันขึ้น เลือดกำเดาไหล หอบหืด(รายนี้เกือบแย่ ดีนะที่หน่วยปฐมพยาบาล มีอ็อกซิเจน และยาขยายหลอดลม พ่นยาซักพักก็หายเหนื่อย) ตอนไปงานหล่อหลวงปู่เห็นคนเยอะมากๆ ยังคิดถึงชมรมรัตนเวชเลย ว่าหมอ, พยาบาลจะพอมั้ย อยากรับบุญช่วยตรวจรักษาค่ะ อยู่เชียงใหม่ค่ะ แต่จะลงไปวัดทุกอาทิตย์ต้นเดือนและงานบุญใหญ่ มีเบอร์โทรติดต่อมั้ยคะ จะชวนน้องที่เป็นหมอไปร่วมบุญด้วยค่ะ

#8 nichapa nooae

nichapa nooae
  • Member_Facebook

Posted 05 June 2014 - 06:48 PM

ขอเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจมารับบุญชมรมรัตนเวชฯ

เนื่องจากสาธุชนที่มาวัดมีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างมาก
แต่บุคลากรที่รับบุญที่จุดพยาบาลในพื้นที่สภาและวิหารคด ยังขาดแคลน โดยเฉพาะในวันงานบุญใหญ่
จึงขอเรียนเชิญบุคลากรทางการแพทย์และผู้สนใจทุกท่านมารับบุญที่ชมรมรัตนเวชกันนะคะ

สำหรับหน้าที่ ก็มีหลายอย่าง เช่น
5. เขียนข้อมูลการรักษาในแบบฟอร์ม
6. key ข้อมูล/ scan barcode เกี่ยวกับรายละเอียดการรักษา
7. ลงพื้นที่ในกรณีที่สาธุชนมีอาการหนักที่ไม่สามารถเดินมาที่จุดพยาบาลได้เอง
9. พัฒนารายการสำหรับออกอากาศทาง DMC

หากสนใจ สามารถติดต่อได้ที่ [email protected] นะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ style_emoticons/#EMO_DIR#/happy.gif

#9 vividu

vividu
  • Interests:Meditation

Posted 05 June 2014 - 08:42 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif

Krap anumotana sadhu with everyone who wanna get this Boon. Sadhu sadhu sadhu nibbana pajjayo hodhu ka

8-)