ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

นิมนต์ กับ อาราธนา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 03:12 AM

นิมนต์ กับ อาราธนา ใช้อย่างไรคะ
พระอริยบุคคล หมายถึงอะไรคะ (เราจะรู้ได้อย่างไรคะ ถึงจะใช้สรรพนามว่า องค์ ได้อย่างถูกต้อง)
ใครมีภาษาที่ควรใช้กับพระสงฆ์มาฝากกันบ้างคะ
เพื่อความถูกต้องจะใช้ปรับใช้ต่อไปค่ะ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 10:32 AM

นิมนต์ คือการเชิญ ใช้กรณีการ เชิญพระ เชิญนักบวช

อาราธนา หมายถึงการเชื้อเชิญ นิมนต์ แล้ว ยังหมายถึงการขอร้อง อ้อนวอน เช่น อาราธนาธรรม แต่จะใช้ในกรณี...กล่าวคำเชิญหรือขอร้องให้พระแสดงธรรม (เทศน์) อาราธนาศีล กล่าวคำเชิญหรือขอร้องพระให้ให้ศีล

ประมาณนี้หรือปล่าวน๊า...

ส่วนเรื่องสรรพนามว่า องค์ ดูจากกระทู้นี้ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5005

ส่วนภาษาที่ควรใช้กับพระสงฆ์...เอาเรื่องอะไรดีน๊า...เอาเรื่อง "การเขียนจดหมาย" ถึงพระสงฆ์แล้วกันนะคะ

คำขึ้นต้นใช้ "นมัสการ" เช่น นมัสการเจ้าอาวาสวัดที่เขียนถึงสรรพนาม

ถ้าเขียนถึงพระภิกษุธรรมดาทั่วไป ใช้คำว่า "ท่าน"
ส่วนผู้เขียนจดหมายใช้ ดิฉัน,ผม,กระผม หรือชื่อหน่วยงาน คำลงท้ายใช้ "ขอนมัสการด้วยความเคารพ"

ถ้าเขียนถึงพระภิกษุผู้ทรงสมณศักดิ์ หรือเป็นพระสังฆาธิการใช้สรรพนามว่า "พระคุณท่าน" ส่วนผู้เขียนจดหมายใช้ ดิฉัน,กระผม,หรือชื่อหน่วยงาน คำลงท้ายใช้ "ขอนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง"

ถ้าเขียนถึงพระภิกษุระดับรองสมเด็จฯ และสมเด็จพระราชาคณะใช้สรรพนามว่า "พระคุณเจ้า" ส่วนผู้เขียนจดหมายใช้ดิฉัน,กระผม,หรือชื่อหน่วยงาน คำลงท้ายใช้ "ขอนมัสการด้วยความเคารพอย่างยิ่ง"

#3 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 01:03 PM

สาธุครับได้ความรู้ดีมาก โดยคนทั่วๆไปมักเข้าใจผิดใช้สลับกันอยู่บ่อยๆ

#4 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 June 2006 - 03:03 PM

ดีจังเลยครับ

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 04:23 AM

ขอบคุณค่ะเป็นเกร็ดความรู้ที่ดีค่ะ เพื่อใช้ให้ถูกต้องเหมาะสมกับกาลเทศะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 27 June 2006 - 03:52 PM

ดีจัง บางทีก็ใช้ผิดใช้ถูก เรียนมานานแล้วก็ลืม แต่ต่อไปนี้จะใช้ถูกแล้วล่ะ ขอบคุณมากจ้า

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 02:47 AM

ขอบคุณค่ะ
อนุโมทนาบุญกับธรรมทานค่ะ

#8 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 06:44 AM

สาธุครับ บางสิ่งที่เคยเรียนก็ลืมเลือน
ได้มาทบทวนใหม่...
อนุโมทนาบุญกับคุณแม่สายน้ำทิพย์ครับ smile.gif

#9 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 08:24 AM

happy.gif ค่ะ happy.gif

#10 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 03:25 PM

สาธุครับพี่บุญโต