ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รบกวนถามเรื่อง คำแผ่เมตตาให้ตัวเองค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 09:29 AM

รบกวนด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าคำแผ่เมตตาด้านล่างนี้ถูกต้องมั๊ยคะ ใช้ได้ หรือควรใช้รึเปล่าคะ

อะหัง สุขิโต โหมิ ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุข
อะหัง นิททุกโข โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากความทุกข์
อะหัง อะเวโร โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากเวร
อะหัง อัพยาปัชโฌ โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากอุปสรรคอันตรายทั้งปวง
สุขี อัตตานัง ปะริหะรามิ ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความสุขกายสุขใจ รักษากายวาจาใจให้พ้นจากความทุกข์ภัยทั้งปวงเถิด
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 01:47 PM

ไม่เคยแผ่เมตตาให้ตัวเองค่ะ
แต่อธิษฐานจิตให้ตัวเองทุกวันค่ะ อยากได้อะไร อยากเป็นอะไร ก็อธิษฐานเอาน่ะค่ะ ยาวๆ ทีละ 1 แผ่นหน้ากระดาษน่ะแหล่ะค่ะ ลอง search ดูใน forum เก่าๆ มีเยอะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 03:30 PM

อหํ สุขิโต โหมิ ขอให้ข้าพเจ้ามีความสุข
อหํ นิทฺทุกฺโข โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากความทุกข์
อหํ อเวโร โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากเวร
อหํ อพฺยาปชฺโฌ โหมิ ขอให้ข้าพเจ้าปราศจากอุปสรรคอันตรายทั้งปวง
สุขี อตฺตานํ ปริหรามิ ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความสุขกายสุขใจ รักษากายวาจาใจให้พ้นจากความทุกข์ภัยทั้งปวงเถิด

ถูกต้องตามนั้น เพียงแต่ว่าพระเถระผู้ใหญ่ในวงการสงฆ์ ท่านตั้งข้อสังเกตไว้ว่าชาวพุทธเสียเวลาศึกษาภาษาอื่นๆ ที่ใช้เวลานานๆ ก็ศึกษาได้ แต่เอาหัดอ่านหัดเขียนบาลี (เท่านั้นนะ) มักจะไม่ยอมเสียเวลาศึกษากันทั้งที่ใช้เวลาหัดเพียงไม่กี่ชั่วโมง ลองเทียบดูสิ อ่านได้เหมือนกันเลย

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 04:43 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณTanay 007 พอดีอันนี้ลอกมาทั้งหมดน่ะค่ะ เข้าใจว่า ผู้เขียนเขียนอย่างนี้เพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกให้สำหรับ ผู้ที่เริ่มใหม่น่ะค่ะ เพราะบางครั้งเนี่ย สำหรับคนที่ยังไม่คุ้นเคยกับคำอ่านภาษาบาลีเนี่ย ถ้าเขียนแบบถูกต้องอย่างที่คุณ Tanay 007 เขียนมาให้เนี่ยค่ะ อาจเกิดอาการอ่านผิดได้นะคะ

ยกตัวอย่างเช่น

นิทฺทฺกฺโข โหมิ เนี่ย ให้ตัวเองอ่านเอง ถึงขั้นอ่านไม่ออก บอกไม่ได้เลยนะคะ unsure.gif นี่คงเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ตัวเองซึ่งเพิ่งเริ่มเข้าวัด รู้สึกว่ายากน่ะค่ะ

อย่างตัวเนี้ยค่ะ นิทฺทฺกโข ตัวที่เป็นจุดห้อยข้างล่างเนี่ย(ขอโทษนะคะ จำชื่อเรียกไม่ได้) red_smile.gif ถ้าเป็นคำว่า อพฺยาปชฺ ออกเสียงเป็น สะระ อะ และ ไม้หันอากาศ

แต่พอเป็น นิทฺทฺก กลับไม่ออกเสียง และออกเสียงเป็นสระ อุ ไม่ได้ง่ายเลยน่ะคะ ถ้าจะอ่านภาษาบาลีให้ถูกต้อง

นี่คือความซับซ้อนของภาษาน่ะค่ะ ไม่ใช่ไม่อยากศึกษานะคะ แต่อย่างแรกคือ ไม่มีใครสอน และไม่ทราบว่าจะไปเรียนได้จากที่ไหนน่ะค่ะ แถมยังเป็นผู้หญิงด้วย จะถือหนังสือ ไปนั่งให้พระสอนก็คงจะไม่เข้าท่า ที่ผ่านมาพระสวดอย่างไรก็สวดตามไปอย่างนั้นน่ะค่ะ ลองให้คนที่สวดเก่งๆตามต่างจังหวัด ต่างอำเภอ หรือรุ่นคุณตา คุณยาย มาเขียนดูสิคะ ถ้าไม่เคยศึกษามาก่อน อาจตกม้าตายได้เหมือนกัน

ใจจริงแล้วเนี่ย ยังอยากให้มีคำอ่านในหนังสือสวดมนต์ด้วยซ้ำไปค่ะ เพราะบางทีเปิดอยากจะสวดมนต์ แต่ไม่กล้า เพราะกลัวว่าถ้าออกเสียงผิดเพี้ยนไป ความหมายจะผิดหรือเปล่า เลยไม่ค่อยกล้าสวดมนต์ค่ะ นอกจากบทสวดที่ได้ฟังบ่อยๆ ฟังพระท่านสวดจนจำได้ว่าออกเสียงอย่างไร ซึ่งก็จะเป็นการ จำจากการฟังน่ะค่ะ ไม่ใช่จากการอ่าน เหมือนกับคนที่อ่านหนังสือไม่ออก แต่ก็ร้องเพลงได้ไงคะ

ทั้งหมดนี้เพียงเพื่อจะบอกว่า ไม่ใช่ไม่อยากศึกษานะคะ และไม่เคยคิดว่าการศึกษา ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตามเป็นการเสียเวลาเลยแม้แต่น้อย

แต่อุปสรรคก็คือ ไม่มีครู หมายถึงว่า ที่ผ่านมา ไม่ทราบจะให้ใครสอนน่ะค่ะ เพื่อนที่เคยผ่านการบวชมา(อยู่ต่างจังหวัดค่ะ) ก็ยังอ่านไม่ค่อยออก เขียนนี่ยิ่งไม่ค่อยได้กันใหญ่เลยค่ะ สวดตามพระรูปอื่นๆเหมือนกัน

ขอขอบพระคุณ สำหรับความหวังดี ของคุณ Tanay007 อีกครั้งค่ะ ที่นี้ทราบแล้วว่า ถ้าอ่านคำไหนไม่ออกจะถามใคร ต้องถาม คุณ Tanay007 นี่เอง ขอรบกวนด้วยนะคะ (คงจะรบกวนมากๆแน่เลย) happy.gif happy.gif happy.gif

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 August 2006 - 09:49 PM

เกิดความมุมานะขึ้นมาอย่างแรงค่ะ แล้วในที่สุดก็ได้พบ หนังสือสวดมนต์ที่เป็นคำอ่าน พร้อมคำแปล จนได้ เย้ biggrin.gif

เป็น ไฟล์ .pdf ซะด้วยนะคะ ชื่อหนังสือ
มนต์วิธาน

และศาสนพิธี

เหมาะสำหรับ

พระภิกษุและสามเณร

และพุทธศาสนิกชนผู้สนใจทั่วไป

รวบรวมและเรียบเรียงโดย

ธรรมจักร ป.ธ.๙

จัดพิมพ์ในโอกาสพิเศษ

เนื่องในงานมุทิตาพระเถระผู้ทรงพรรษา ๑๐

วัดพระธรรมกาย

หนาตั้ง 237 หน้า มีระเบียบพิธีต่างๆ ทั้งหมดเลยค่ะ เพิ่งเคยเห็นนี่แหล่ะค่ะ มีแม้กระทั่ง วันที่ ชื่อวัน ชื่อเดือน เป็นภาษาบาลี เพื่อนๆ คงมีกันแล้วสินะคะ น่าอายจังค่ะ หลังเขามากเลย red_smile.gif red_smile.gif red_smile.gif แต่ขอบคุณมากนะคะ คุณ Tanay007 ที่จุดประกายให้ค่ะ จะพยายามและจะตั้งใจศึกษานะคะ เพื่อนๆมือใหม่เข้าวัดถ้าอยากได้ เชิญที่นี่เลยค่ะ

ไฟล์แนบ

แด่