ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 2 คะแนน

ขอเชิญเพื่อนสมาชิกชาวบอร์ด DMC ทุกท่าน ได้ร่วมอนุโมทนากับมหากฐินทานต่อคณะศิษยานุศิษย์วัดปากน้ำภาษีเจริญกันนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 52 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:30 PM

สืบเนื่องมาจาก กระทู้นี้ครับ คลิ๊กที่นี้
ก่อนอื่น ข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ smile.gif happy.gif บุคคลทั้งสองท่านนี้เป็นพิเศษ ด้วยครับ เพราะถ้าไม่มีสองท่านนี้ ข้าพเจ้าคงไม่สามารถจะทราบ และได้เดินทางไปร่วม งานบุญกฐินพระราชฐาน ประจำปี 2549 ณ. วัดปากน้ำภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร ได้สะดวกและถูกต้องเช่นนี้ครับ happy.gif smile.gif

ขอขอบคุณ ท่านถูกส่วน สำหรับ ได้กรุณานำข่าวและบุญ มาบอกให้ (ทราบและอนุโมทนา) กับเพื่อนๆที่ DMC webboard ซึ่งแน่นอน ร่วมถึงตัวเข้าพเจ้าด้วยครับ คลิ๊กที่นี้ happy.gif

ขอขอบคุณ ท่านขุนศึกผู้พิชิตหงศา (ท่านไชยานุภาพฯ) สำหรับ ข้อมูลส่วนตัวของท่าน ที่ท่านได้กรุณา ลงที่อยู่ของเวป วัดปากน้ำภาษีเจริญ ด้วยครับ คลิ๊กที่นี้ smile.gif

(จริงๆแล้ว เมื่อวาน ก็เป็นวันคล้ายวันเกิดของ ท่านบิดา ของข้าพเจ้าด้วย happy.gif คลิ๊กที่นี้)

ข้าพเจ้าได้หาโอกาศ ไปร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำฯ จึงได้นำภาพมาฝากกันนะครับ laugh.gif happy.gif

ได้ถามคนงานว่า เป็นเจดีฐ์ สำหรับพระเณร ไว้ได้ ศึกษา และเล่าเรียน (ไม่ควรพลาดบุญนี้เช่นกันนะครับ happy.gif )
ข้อมูลเพิ่มเติมจาก ท่านขุนศึกฯ (ท่านไชยานุภาพฯ) ด้านล่างนะครับ พระมหาเจดีย์ "มหารัชมงคล"
คุ้นๆ กันบ้างหรือป่าวเอ่ย happy.gif
เหล่าโรงทานครับ เพียบจริงๆ เลยจ้า ohmy.gif
อาหารเลิศรส (บุญ) ครับ happy.gif
รอจนกว่าจะถึงเวลา ถวายผ้าพระกฐินพระราชฐาน (10 โมงเช้า) มึความสุขกับทั่วหน้าเลยครับ laugh.gif

รอจนกว่าจะถึงเวลา ถวายผ้าพระกฐินพระราชฐาน ที่นั่งสำหรับ ท่านประธานร่วมกฐินหลวง happy.gif

รอจนกว่าจะถึงเวลา ถวายผ้าพระกฐินพระราชฐาน ที่นั่งสำหรับ ท่านประธานร่วมกฐินหลวง smile.gif
นี่คือ ชุดผ้าพระกฐิน สำหรับ เหล่าท่านประธานทั้งหลาย happy.gif
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ รับผ้ากฐินพระราชทาน
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ รับผ้ากฐินพระราชทาน
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ และ ท่านเหล่าคณะพระสงฆ์ ให้พรแก่ผู้มาร่วมงาน จ้า happy.gif
โปรดสังเกตุจีวร (เพราะท่านเปลี่ยนเป็นจีวรหลวงแล้วครับ happy.gif )
ภาพด้านในโบถส์ ถ่ายจากประตูกลาง smile.gif
ภาพด้านนอกโบถส์ ถ่ายจากประตูกลาง เช่นกันครับ smile.gif
ท่านเจ้าอาวาส ร่วม (กับคณะสงฆ์) รับผ้ากฐิน กับเหล่าท่านประธาน(กฐิน)ที่ร่วมถวายกับผ้าพระกฐินหลวง
สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ดูท่านใจดีมากครับ smile.gif )
บรรยากาศภายในโบถส์
เหล่าคณะสงฆ์ร่วมกัน รับผ้ากฐิน จากเหล่าท่านประธานกฐินทั้งหลาย (สาธุ..สาธุ...สาธุ..ครับ happy.gif )
เหล่าคณะสงฆ์ร่วมกัน รับผ้ากฐิน จากเหล่าท่านประธานกฐินทั้งหลาย (สาธุ..สาธุ...สาธุ..ครับ smile.gif )
ด้านหน้าพระประทาน
ข้าพเจ้า ขอบอกว่า พระประธานที่ท่านเห็นอยู่นี้ ดูละม้ายคล้าย พระประธานที่ วัดโพธิ์ อยู่มากเลยที่เดียว
ด้านหลังพระประทาน
หลวงพ่อวัดปากน้ำ พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) คลิ๊กที่นี้
อื่มมๆ คุ้นๆตากันบ้างไม๊ครับ smile.gif คลิ๊กที่นี้ (หน้าที่ 10)
ส่วนอันนี้?!! confused_smile.gif ใครทราบช่วยอธิบายให้ทราบกันหน่อยนะจ๊ะ smile.gif
(ท่านถูกส่วนครับ เหมือนกับรูปที่ท่านใช้เป็นรูปประจำตัวของท่าน เลยนะครับ ohmy.gif )

นับเป็นความโชคดี ไม่ก็บังเอิญ หรืออื่นๆก็ตาม ของข้าพเจ้า เพราะ ข้าพเจ้าได้มีโอกาศ ที่จะถวายปัจจัย ด้วยมือของข้าพเจ้าเอง cry_smile.gif smile.gif laugh.gif กับ ท่านสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ (ขอทุกๆท่าน โปรดร่วม อนุโมทนาบุญ อันนี้กับ ข้าพเจ้าด้วยครับ ขอให้ได้บุญเท่าๆกันทุกๆท่าน ด้วยเทอญ สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ) นอกจากนั้นข้าพเจ้า และพี่สาว ก็ได้ร่วมทำบุญกฐิน อีกต่างหาก (ได้ขอใบอนุโมทนาบัตรด้วยครับ)

หลังจากออกจาก วัดปากน้ำฯ แล้ว ข้าพเจ้าก็ได้ถือโอกาศไป ทำบุญและบูชาพระบรมสารีริกฐาตุ (ข้อพระหัตน์) (ถ้ายังมี ท่านผู้ใดยัง เคยหรือทราบ ได้ไปทำบุญที่นี้ ข้าพเจ้าขอโปรดให้ท่านพิจารณาด้วยนะครับ สงสัยอะไร PM (post message) มาหาข้าพเจ้าได้ครับ ด้วยความยินดีจ้า happy.gif ) ต่อที่ วัดประทุมวณาราม กรุงเทพฯ (เป็นพระอารามหลวงครับ) พระท่านเจ้าอาวาสชื่อ หลวงพ่อถาวร จิตฺตถาวโร คลิ๊กที่นี้ smile.gif laugh.gif happy.gif

และข้าพเจ้ายังได้มีโอกาศเข้าร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดโพธิ์ฯ โดยร่วมรับเสด็จ (ท่านเจ้าฟ้าชาย พร้อมกับพระชายา และองค์ที, ทรงน่ารักมากเลยครับ laugh.gif ) และ ถวายเงินร่วมกับพระองค์ท่าน โดยเสร็จพระราชกุศล (ทำบุญกฐินหลวง) ที่ วัดโพธิ์ฯ ด้วยเช่นกันครับ happy.gif laugh.gif

ข้าพเจ้าต้องขออภัย หนึ่ง ที่ข้าพเจ้าอาจยังพิมพ์ไม่ละเอียดเท่าไร เพราะไม่เช่นนั้นแล้ว อาจคงจะต้องให้เวลานานที่เดียว (เพราะกำลังจะไปร่วมงานกฐินหลวงต่อ ตอน 4 โมงเย็น ที่กำลังจะถึงนี้ด้วยครับ) และ ข้าพเจ้าต้องขออภัย สอง กับภาษาไทย ที่ยังไม่สมบรูณ์ ของข้าพเจ้า ในเรื่องของความเหมาะสม หรือ เรื่องการสะกด แม้กระทั้งชื่อที่ถูกต้อง ต้องขออภัยกับท่านผู้รู้ทั้งหลาย ไว้ ณ. ที่แห่งนี้ด้วยครับ red_smile.gif happy.gif

อนึ่ง ถ้าท่านผู้รู้ ผู้ใด ได้ทราบในสิ่งที่ถูกต้อง หรือ ยินดีเมตตาจะแก้ใข ให้ได้ ถูกต้องและสมบรูณ์ มากขึ้น ข้าพเจ้าก็ขอให้ท่านเหล่านั้น ได้โปรดอย่าเกรงใจ หรือลังเล อะไรเลยครับท่าน เพราะข้าพเจ้าเชื่อว่า จะเป็นประโยชน์อย่างมากในกาลภายภาคข้างหน้า ไม่เฉพาะต่อตัวของข้าพเจ้าเองแล้ว ยังจะเป็นประโยชน์ต่อให้ กับท่านอีกหลายๆ ท่านเลยที่เดียวครับ laugh.gif happy.gif

ท้ายที่สุดนี้ ข้าพเจ้าใคร่ ขอขอบคุณ กับ ท่านบุคคลทั้งสอง (ท่านถูกส่วน และ ท่านไชยานุภาพฯ) ที่กล่าวมาแล้ว ให้ข้างต้นนี้ ด้วยอีกครั้งหนึ่งนะครับ เพราะจะไม่ใช่เพราะท่านทั้งสองแล้ว บุญทุกๆบุญ อะไรก็ตาม ที่ข้าพเจ้าได้มีโอกาศได้ทำใน วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2549 อาจจะไม่ได้เกิดขึ้นเลย นะครับ smile.gif happy.gif

และ ด้วย บุญทุกบุญ ที่ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจและกระทำไว้ดีแล้ว ใน วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2549 ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าขอปราถนาโปรดให้ ทุกๆท่าน ที่ได้มีโอกาศ มาอ่าน มาเจอ กระทู้นี้ (แม้จะไม่ได้พิมพ์ตอบ ลงในกระทู้นี้ หรือ แม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) เพียงแค่ได้อ่าน หรือรับรูป ก็ตาม ขอได้โปรดท่านๆเหล่านั้น จงได้กุศลผลบุญเหล่านี้ เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif happy.gif laugh.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดสุทัศนเทพวราราม คลิ๊กที่นี้ โพสต์ที่ 34
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้

ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:35 PM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif เช้าวานนี้ มหากฐินทาน ณ วัดปากน้ำภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร โดยมีคุณสุรินทร์-คุณพรพิมล-คุณสรณันทร์ โกสิยางกูร เป็นประธานเอก เหล่าพุทธบริษัททั้งหลาย ได้มีจิตศรัทธาสมานฉันท์ร่วมแรงร่วมใจกันสร้างมหาทานบารมี อันเป็นกาลทานในครั้งนี้เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น ๒๒,oo๕,๗๔๓.๘๕ บาท ในการนี้ปัจจัยดังกล่าว จะได้นำไปสบทบทุนสร้างองค์มหาเจดีย์ “มหารัชมงคล” อันเป็นเจดีย์สถาปัตยกรรมไทยฐานสี่เหลี่ยมจตุรัสย่อมุมไม้สิบสอง มีพื้นที่ใช้สอย ๔ ชั้น ขนาดโดยรอบกว้างประมาณ ๕๒ เมตร ชั้นล่างเป็นอาคารจอดรถ ชั้น ๑ เป็นที่พักรับประทานอาหาร ชั้น ๒ เป็นที่พัก ชั้น ๓ เป็นที่ประชุมและปฏิบัติธรรม และชั้น ๔ เป็นที่ประดิษฐานองค์พระพุทธปฏิมากร พระบรมสารีริกธาตุ และรูปเหมือนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อวัดปากน้ำ โดยองค์มหาเจดีย์มีความสูงจากพื้นดินถึงยอด ๘o เมตร (สูงกว่าพระปรางค์วัดอรุณราชวราราม ๑๓ เมตร) โครงสร้างเป็นคอนกรีตเสริมเหล็ก ตกแต่งด้วยวัสดุที่งดงามและคงทนถาวร ฉะนั้น ผู้ที่ได้บำเพ็ญมหาทานบารมีในครั้งนี้ นอกจากจะได้ร่วมบุญในการถวายผ้ากฐินพระราชทานแล้ว ยังได้ร่วมสร้างองค์พระมหาเจดีย์ไว้เป็นมหานุสรณ์สถานเพื่อประกาศพระเกียรติคุณแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และเกียรติคุณของพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสรมหาเถร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกายและอดีตเจ้าอาวาสวัดปากน้ำภาษีเจริญ ให้ขจรขจายไปสู่ดวงใจของชาวโลก ทั้งจะได้เป็นศูนย์รวมใจของเหล่าพุทธบริษัท ๔ สืบไป มหานิสงส์แห่งบารมีกุศลทั้งปวงในครานี้จึงศักดิ์สิทธิ์ไพศาลยิ่งนัก ขอให้พุทธบุตรทั้งหลายและเหล่ากัลยาณมิตรลูกพระธัมฯ ทุกท่าน ได้ตั้งจิตอนุโมทนาสาธุการต่อคณะศรัทธาผู้เป็นสหายธรรมของพวกเรา โดยพร้อมเพรียงกันนะครับ สาธุ… สาธุ… สาธุ… happy.gif happy.gif happy.gif

[attachmentid=8943]

nerd_smile.gif สนใจร่วมสถาปนามหาเจดีย์มหารัชมงคล ติดต่อได้ที่ หอเจริญวิปัสสนาแพทยพงศาวิสุทธาธิบดี – ประหยัด – วรณี สุนทรเวทย์ (หอขาว) โทรศัพท์ 0-2457-4001 และ 0-2869-0272 ขอกราบอนุโมทนาต่อทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ laugh.gif

ไฟล์แนบ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:37 PM

อนุโมทนาสาธุ ๆ ๆ

#4 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:43 PM

อนุโมทนาสาธุครับ

#5 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:51 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

แต่อยากให้ทางวัดปากน้ำทำที่จอดรถให้มากกว่า 1 ชั้นจังเลย ไปทีไรไม่ค่อยมีที่จอดรถ ทำเป็นอาคารที่จอดรถได้ไหมครับ เอาซัก 5-6 ชั้นไปเลย
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 12:59 PM

อนุโมทนาด้วย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:02 PM

เพิ่งไปครั้งแรกค่ะปลื้มมากๆค่ะ ปลื้มจนบอกไม่ถูกวันที่4พฤศจินี้คงจะได้ไปครั้งที่2 อนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:35 PM

nerd_smile.gif อ้าว! เกือบลืมไปเสียสนิทเลย ขออนุโมทนาบุญต่อคุณ Peacefulness อีกครั้งหนึ่งด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... happy.gif
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#9 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 01:45 PM

nerd_smile.gif อ้าว! เกือบลืมไปเสียสนิทเลย ขออนุโมทนาบุญต่อคุณ Peacefulness อีกครั้งหนึ่งด้วยนะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... happy.gif ___By ท่าน 'ขุนศึกฯ'
ขอ อนุโมทนาบุญ ครับ happy.gif smile.gif happy.gif

ข้าพเจ้าปราถนา ขอให้ ท่านขุนศึกฯ และ ทุกท่าน ที่ได้มาอ่านกระทู้ นี้ (แม้ไม่ได้พิมพ์ตอบในกระทู้นี้ หรือ แม้ไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) ได้บุญ เท่าๆกัน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ปล. ข้าพเจ้าขอขอบคุณ ท่านขุนศึกฯ อีกครั้งด้วยจ้า ไม่มีท่านข้าพเจ้าเองก็คงต้อง ลำบากอยู่เหมือนกันจ้า smile.gif happy.gif happy.gif

#10 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 02:02 PM

สาธุ ครับ

#11 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 02:11 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยคนครับ สาธุ
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#12 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 02:20 PM

อนุโมทนาครับ

---------------------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#13 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 03:41 PM

ข้าพเจ้าปราถนา ขอให้ ท่านขุนศึกฯ และ ทุกท่าน ที่ได้มาอ่านกระทู้ นี้ (แม้ไม่ได้พิมพ์ตอบในกระทู้นี้ หรือ แม้ไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) ได้บุญ เท่าๆกัน ด้วยเทอญ

ขอบคุณมากๆค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
Relax & Alert

#14 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 04:11 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สาธุ

#15 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:03 PM

อนุโมทนาบุญครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#16 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:30 PM

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

สาธุ

สาธุ

สาธุ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#17 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:34 PM

อนุโมทนาบุญครับ

ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#18 Ariya San

Ariya San
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 05:53 PM

ขออนุโมธนากับมหาทานบารมีครับ

#19 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 07:34 PM

สาธุ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#20 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 08:12 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ
ขอมีส่วนในบุญนี้ด้วยคน
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#21 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 08:24 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ
ขอมีส่วนในบุญนี้ด้วยคน
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#22 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:04 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณมากค่ะที่นำภาพมาให้ดู

#23 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 09:23 PM

สาธุ

#24 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 16 October 2006 - 11:07 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณมากค่ะที่นำภาพมาให้ดู___By ท่าน 'luckynara'
ด้วยความยินดีจ้า เพราะอยากให้ ทุกๆท่าน ได้เห็นบรรยากาศด้วยเช่นกันครับ

(ข้าพเจ้าก็ตั้งใจเท่าที่พอจะทำได้นะครับ แต่ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ว่ายังเป็นมือใหม่อยู่เลย smile.gif เพราะว่า นี้เป็นครั้งแรกที่ ข้าพเจ้าได้ใช่ กล้องดิจิต้อน ถ่ายภาพได้มากขนาดนี้ นะครับ แถม กล้องก็แสนจะธรรมดา ข้าพเจ้าเองก็แสนจะธรรมดาด้วยเช่นกัน ถ่ายภาพกว่าจะนิ่งได้อ่ะ เล่นเอากลั่นหายใจไปหลายครั้งอยู่เหมือนกันนะครับ red_smile.gif smile.gif laugh.gif )

ข้าพเจ้าขอให้ ส่วนบุญกุศลทั้งหลาย ที่ ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจกระทำไว้ดีแล้ว ขอจงให้ทุกๆท่าน ที่ได้รับรู้ ได้เห็น ได้รับทราบ หรือไม่ก็ ได้ร่วม อนุโมธนาบุญ กับข้าพเจ้า

ขอจงได้รับบุญเหล่านี้ เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

ปล. จริงๆแล้ว กล้องเป็นของคนอื่นนะครับ

#25 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 12:22 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยคนค่า สาธุ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#26 เบาสบาย

เบาสบาย
  • 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 09:20 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#27 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 10:26 AM

อนุโมทนาบุญกับบุญทุกบุญด้วยค่ะ

#28 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 02:04 PM

สาธุครับ

#29 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 05:25 PM

สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#30 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 17 October 2006 - 11:00 PM

ข้าพเจ้ายังคงใคร่ปราถนา ขอให้ ทุกๆท่าน ทุกๆคน ที่ เพิ่งจะได้มีโอกาศเข้ามาตอบในกระทู้นี้ เพิ่งจะได้รับรู้ ได้รับทราบ หรือแม้กระทั้ง เพิ่งจะบังเอิญผ่านมา ได้มาอ่านกระทู้ นี้ก็ตาม (แม้ไม่ได้พิมพ์ตอบในกระทู้นี้ หรือ แม้ไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) ได้กุศลผล แห่งบุญเหล่านี้ ที่ ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจและกระทำไว้ดีแล้ว เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...จ้า happy.gif laugh.gif happy.gif