ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

แค่เข้ามาคุณก็จะ (^_^) และได้มาร่วม (อนุโมทนา) บุญกัน(อีก) แล้วจ้า (^0^)V

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 05:45 AM

smile.gif happy.gif laugh.gif อรุณสวัส(สวัสดี)ครับ ทุกๆท่าน laugh.gif happy.gif smile.gif
เนื่องด้วย วันอังคารที่ 17 ตุลาคม 2549 ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าได้มีโอกาศไปร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน

ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก
ประวัติพอสังเขป คลิ๊กที่นี้
.
ข้าพเจ้าจึงได้มีโอกาศได้ถ่ายรูป มาให้เพื่อนๆ ทุกๆท่าน ได้ชม และร่วม อนุโมธนาบุญทุกๆบุญ ที่ ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจกระทำไว้ดีแล้ว ด้วยครับ ขอให้ ทุกๆท่าน ได้บุญ เท่าๆกัน ทุกๆคน ด้วยเทอญ laugh.gif happy.gif laugh.gif

[attachmentid=9250]

ป้ายบอกเรื่อง งานบุญกฐินพระราชทาน จ้า laugh.gif

[attachmentid=9251]

เลขเก้าทั้งนั้นเลย ohmy.gif

[attachmentid=9252]

ป้ายวัดหน้าทางเข้า จากถนนใหญ่ครับ

[attachmentid=9253]

อันนี้ ป้ายวัดซึ่งติดรั้วของวัดเลยครับ

[attachmentid=9254]

กำลังเข้าประตู แล้วจ้า smile.gif

[attachmentid=9255]

โบสถ์ของวัด จะอยู่ทางด้านซ้ายมือนะครับ happy.gif

[attachmentid=9256]

หน้าโบสถ์ และตึกที่อยู่ด้านหลังโบสถ์ ก็คือ โรงเรียนวัดพระราม ๙ smile.gif

[attachmentid=9257]

หน้าโบสถ์ happy.gif (วัดและชุมชนถูกตั้งใจให้เกิดขึ้นใกล้ๆ กันนะจ๊ะ smile.gif )

[attachmentid=9258]

ตรงหน้าโบสถ์ laugh.gif

[attachmentid=9259]

รูปพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว cry_smile.gif laugh.gif happy.gif
พระองค์ท่าน ทรงเป็นแบบอย่างที่ดีของการเป็น พุทธศานิกชน ที่สุดยอดที่สุด ในใจของข้าพเจ้าเลยจ้า cry_smile.gif laugh.gif happy.gif

[attachmentid=9260]

ป้ายงาน และที่นั้งครับ

[attachmentid=9261]

ตู้รับปัจจัยสำหรับทำบุญร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน ปี 49 ครับ

[attachmentid=9262]

พระราชสมนต์มุณี (อภิพล อภิพโล) เจ้าอาวาสวัดพระราม ๙ กาญจนภิเษก

และเป็นพระท่านแรกที่ ข้าพเจ้า ได้สนธนา ด้วยครับ ณ. วันนั้นด้วย แบบว่า พอดีบวกกับบังเอิญ นะครับ laugh.gif happy.gif smile.gif

[attachmentid=9263]

ข้างๆ สระน้ำซึ่งมีสระเดียว ตรงกลางวัดเลยครับ

[attachmentid=9264]

อีกบรรยากาศหนึ่งครับ (เพราะเย็นพอสมควรแล้วครับ)

[attachmentid=9265]

กำลังจะเข้าโบสถ์

[attachmentid=9266]

พระประธานครับ

[attachmentid=9267]

ภายในโบสถ์ ครับ

[attachmentid=9268]

ด้านหลังโบสถ์ ครับ

[attachmentid=9269]

ในหลวง พระองค์ท่าน ทรงแก้ไขแบบเล็กน้อยด้วยพระองค์เอง

[attachmentid=9270]

ในหลวงทรง พระราชทานพระบรมราชวินิจฉัยเลือกแบบ พระพุทธรูปปางมารวิชัย (ปางชนะมาร)
[attachmentid=9271]

พระประธานมีชื่อเรียกว่า พระพุทธกาญจนธรรมสถิต

[attachmentid=9272]

หลังคาโบสถ์ ด้านหน้าข้างนอกครับ ohmy.gif ดูสวยดีเนอะๆ happy.gif

[attachmentid=9273]

มองจากด้านนอก เห็นพระประธานด้วยจ้า laugh.gif happy.gif

[attachmentid=9274]

บรรยากาศโดยรอบๆ ข้างซ้ายมือจ้า happy.gif

[attachmentid=9275]

สวนที่จัดแต่ง หน้าโบสถ์

[attachmentid=9276]

ด้านตรงข้างกับโบสถ์ เป็นสระน้ำครับ

[attachmentid=9277]

บรรยากาศโดยรอบๆ ข้างขวามือ smile.gif

[attachmentid=9278]

พระประธานดูแล้วงดงามจริงๆครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

[attachmentid=9279]

อันนี้เป็น ป้ายติดตามต้นไม้ ภายในวัดจ้า happy.gif

[attachmentid=9280]

จึงใคร่ นำมาฝากกัน

[attachmentid=9281]

ให้ได้ชม laugh.gif

[attachmentid=9282]

ให้ได้อ่าน nerd_smile.gif

[attachmentid=10434]

และ ให้ได้พิจารณา กัน nerd_smile.gif

[attachmentid=9284]

เพื่อการหลุดจาก ที่สุดแห่งกองทุกข์นี้ โดยเร็วพลันกันด้วยเทอญ laugh.gif smile.gif happy.gif

ด้วย บุญทุกบุญ ที่ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจและกระทำไว้ดีแล้ว ใน วันอังคารที่ 17 ตุลาคม 2549 ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าขอปราถนาโปรดให้ ทุกๆท่าน ที่ได้มีโอกาศ มาอ่าน มาเจอ กระทู้นี้ (แม้จะไม่ได้พิมพ์ตอบ ลงในกระทู้นี้ หรือ แม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) เพียงแค่ได้อ่าน หรือรับรูป ก็ตาม ขอได้โปรดท่านๆเหล่านั้น จงได้กุศลผลบุญเหล่านี้ เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ smile.gif happy.gif laugh.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดสุทัศนเทพวราราม คลิ๊กที่นี้ โพสต์ที่ 34
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้

ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#2 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 06:56 AM

อนุโมทนาบุญ กับคุณ peacefulnessครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#3 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:21 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยอีกคนนะครับ กลับมาจากปฏิบัติธรรมก็มารับบุญต่ออีก โชคดีจังเรา happy.gif

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#4 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:26 AM

อนุโมทนาบุญ กับคุณ peacefulness ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ

ถ่ายภาพและลำดับเนื้อเรื่องได้ดีมาก ครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  00003_28.gif   22.04K   29 ดาวน์โหลด

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#5 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:44 AM

อนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยนะคะ

สาธุค่ะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#6 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 09:05 AM

เห็นภายในพระอุโบสถแล้วคิดถึงพระอุโบสถของวัดเราเลยครับ
ออกแบบเรียบง่าย สวยงาม แต่คงทน ไม่เปลืองงบในการดูแล

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 10:10 AM

อนุโมทนาบุญด้วย สาธุ สาธุ สาธุ ในทุก ๆ บุญที่ท่าน Peacefulness ได้ทำ

เนื้อหาดีมากเลยครับ มีทั้งบุญและสาระธรรม ป้ายที่โพสมาให้ดู ดีมากเลย
หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 Peacefulness ™

• Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 10:56 AM

อนุโมทนาบุญ กับคุณ peacefulnessครับ___By ท่าน 'คนรักวัด'
อนุโมธนาด้วยจ้า smile.gif

อนุโมทนาบุญ กับคุณ peacefulness ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ

ถ่ายภาพและลำดับเนื้อเรื่องได้ดีมาก ครับ___By ท่าน 'dangdee'
อนุโมธนาด้วยจ้า ขอคุณมากครับ happy.gif (ข้าพเจ้าตั้งใจทำนะครับ คนเราถ้าตั้งใจทำอะไรจริงๆ ผลก็จะออกมาไม่เลวเลยที่เดียว)

อนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยนะคะ

สาธุค่ะ___By ท่าน 'Pungpa'
ขออนุโมธนาบุญด้วยจ้า

อนุโมทนาบุญด้วย สาธุ สาธุ สาธุ ในทุก ๆ บุญที่ท่าน Peacefulness ได้ทำ

เนื้อหาดีมากเลยครับ มีทั้งบุญและสาระธรรม ป้ายที่โพสมาให้ดู ดีมากเลย___By ท่าน 'Smiling Cat'
ขออนุโมธนาบุญ กับ ท่าน SmilingCat เช่นกันครับ
laugh.gif happy.gif smile.gif

ด้วย บุญทุกบุญ ที่ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจและกระทำไว้ดีแล้ว ใน วันนั้น ข้าพเจ้าขอปราถนาโปรดให้ ทุกๆท่าน ที่ได้มีโอกาศ มาอ่าน มาเจอ กระทู้นี้ (แม้จะไม่ได้พิมพ์ตอบ ลงในกระทู้นี้ หรือ แม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) เพียงแค่ได้อ่าน หรือรับรูป ก็ตาม ขอได้โปรดท่านๆเหล่านั้น จงได้กุศลผลบุญเหล่านี้ เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ laugh.gif happy.gif laugh.gif

#9 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 12:03 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วย น่ะ ครับ แม้ขยันจริงๆ เลย เห็นรูปแล้วก็ ชื้นใจ.....happy.gif..... ครับ

ลูกพระธรรม

#10 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 01:02 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนค่ะ สาธุๆๆๆๆ

#11 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 01:33 PM

ภาพชัดเจน สวยงามมากครับ
การจัดเรีบงก็เห็นได้เสมือนหนึ่งได้ไปด้วยตัวเองเลยครับ
ขอบคุณครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#12 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 06:32 PM

สาธุครับ

#13 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 07:21 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาให้ดูค่ะ

#14 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:01 PM

ชอบพื้นที่ในวัดขังเลยครับถ้าสงบด้วยแล้วเงียบแบบนี้น่านั่งสมาธิมากเลยนะครับ องค์ก็สง่างามมากเลยเด่นไปในตัว อยากไปบ้าจังเลยครับถ้ามีโอกาสอยากไปล่ะ อนุโมทนาด้วยนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 08:41 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

#16 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 October 2006 - 09:12 PM

สาธุครับ

#17 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 07:22 AM

satu ka smile.gif

#18 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 07:25 AM

อนุโมทนาบุญกับพี่ peacefulness ด้วยครับ
รูปที่ถ่ายภายในโบสถ์...สวยงามมากครับ ดูแล้วสงบดี smile.gif

#19 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 08:03 AM

สาธุครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#20 mijiyi

mijiyi
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 01:37 PM

อนุโมทนาบุญด้วยคนคะ

#21 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 04:02 PM

อนุโมทนาบุญด้วย น่ะค่ะ

#22 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 10:21 PM

สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#23 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 12:06 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะสวยมากค่ะ ถ่ายไว้เวลานึกถึงบุญ แต่ถึงไม่ถ่ายก็ถึงถึงอยุ่แล้วใช่ไหมค่ะ happy.gif
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#24 นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน

นักรบเผ่าพันธุ์ตะวัน
  • 380 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 November 2006 - 08:51 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยน่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ
เพราะเป้าหมายของพวกเราคือ "ที่สุดแห่งธรรม"

#25 จันทร์สวย

จันทร์สวย
  • 19 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 06:25 AM

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...สาธุ

#26 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 02 January 2007 - 10:06 AM

อรุณสวัสดิ์(สวัสดี)ครับ ทุกๆท่าน
เนื่องด้วย วันอังคารที่ 17 ตุลาคม 2549 ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าได้มีโอกาศไปร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน

ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก
ประวัติพอสังเขป คลิ๊กที่นี้

ข้าพเจ้าจึงได้มีโอกาศได้ถ่ายรูป มาให้เพื่อนๆ ทุกๆท่าน ได้ชม และร่วม อนุโมธนาบุญทุกๆบุญ ที่ ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจกระทำไว้ดีแล้ว ด้วยครับ ขอให้ ทุกๆท่าน ได้บุญ เท่าๆกัน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

ป้ายบอกเรื่อง งานบุญกฐินพระราชทาน จ้า

เลขเก้าทั้งนั้นเลย

ป้ายวัดหน้าทางเข้า จากถนนใหญ่ครับ

อันนี้ ป้ายวัดซึ่งติดรั้วของวัดเลยครับ

กำลังเข้าประตู แล้วจ้า

โบสถ์ของวัด จะอยู่ทางด้านซ้ายมือนะครับ

หน้าโบสถ์ และตึกที่อยู่ด้านหลังโบสถ์ ก็คือ โรงเรียนวัดพระราม ๙

หน้าโบสถ์ (วัดและชุมชนถูกตั้งใจให้เกิดขึ้นใกล้ๆ กันนะจ๊ะ )

ตรงหน้าโบสถ์

รูปพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
พระองค์ท่าน ทรงเป็นแบบอย่างที่ดีของการเป็น พุทธศานิกชน ที่สุดยอดที่สุด ในใจของข้าพเจ้าเลยจ้า

ป้ายงาน และที่นั้งครับ

ตู้รับปัจจัยสำหรับทำบุญร่วม งานบุญกฐินพระราชทาน ปี 49 ครับ

พระราชสมนต์มุณี (อภิพล อภิพโล) เจ้าอาวาสวัดพระราม ๙ กาญจนภิเษก
และเป็นพระท่านแรกที่ ข้าพเจ้า ได้สนธนา ด้วยครับ ณ. วันนั้นด้วย แบบว่า พอดีบวกกับบังเอิญ นะครับ

ข้างๆ สระน้ำซึ่งมีสระเดียว ตรงกลางวัดเลยครับ

อีกบรรยากาศหนึ่งครับ (เพราะเย็นพอสมควรแล้วครับ)

กำลังจะเข้าโบสถ์

พระประธานครับ

ภายในโบสถ์ ครับ

ด้านหลังโบสถ์ ครับ

ในหลวง พระองค์ท่าน ทรงแก้ไขแบบเล็กน้อยด้วยพระองค์เอง

ในหลวงทรง พระราชทานพระบรมราชวินิจฉัยเลือกแบบ พระพุทธรูปปางมารวิชัย (ปางชนะมาร)

พระประธานมีชื่อเรียกว่า พระพุทธกาญจนธรรมสถิต

หลังคาโบสถ์ ด้านหน้าข้างนอกครับ ดูสวยดีเนอะๆ

มองจากด้านนอก เห็นพระประธานด้วยจ้า

บรรยากาศโดยรอบๆ ข้างซ้ายมือจ้า

สวนที่จัดแต่ง หน้าโบสถ์

ด้านตรงข้างกับโบสถ์ เป็นสระน้ำครับ

บรรยากาศโดยรอบๆ ข้างขวามือ

พระประธานดูแล้วงดงามจริงๆครับ

อันนี้เป็น ป้ายติดตามต้นไม้ ภายในวัดจ้า

จึงใคร่ นำมาฝากกัน

ให้ได้ชม

ให้ได้อ่าน

และ ให้ได้พิจารณา กัน

เพื่อการหลุดจาก ที่สุดแห่งกองทุกข์นี้ โดยเร็วพลันกันด้วยเทอญ

ด้วย บุญทุกบุญ ที่ข้าพเจ้า ได้ตั้งใจและกระทำไว้ดีแล้ว ใน วันอังคารที่ 17 ตุลาคม 2549 ที่ผ่านมา ข้าพเจ้าขอปราถนาโปรดให้ ทุกๆท่าน ที่ได้มีโอกาศ มาอ่าน มาเจอ กระทู้นี้ (แม้จะไม่ได้พิมพ์ตอบ ลงในกระทู้นี้ หรือ แม้จะไม่ได้เป็นสมาชิกของ DMC webboard ก็ตาม) เพียงแค่ได้อ่าน หรือรับรูป ก็ตาม ขอได้โปรดท่านๆเหล่านั้น จงได้กุศลผลบุญเหล่านี้ เท่าๆกัน ทุกๆท่าน ทุกๆคน ด้วยเทอญ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดสุทัศนเทพวราราม คลิ๊กที่นี้ โพสต์ที่ 34

#27 Peacefulness ™

โพสต์เมื่อ 02 January 2007 - 11:18 AM