ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

นั่งสมาธิวันละกี่นาทีดีคับ

นั่งสมาธิ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 August 2013 - 11:28 PM

นั่งนานๆ แต่หลับ กับ นั่งน้อยๆ แล้วนิ่งๆ

หรือนั่งน้อยๆ แล้วไม่นิ่ง ก็ต้องนั่งนานๆ ขอบคุณคับ

#2 pisut

pisut
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 August 2013 - 07:56 AM

นั่งบ่อยๆได้นิสัยรักการนั่ง นั่งนานๆได้คุณภาพการนั่งถัาร่างกายและจิตใจพร้อม ในชีวิตจริงมีสิ่งต้องทำมากมาย และสิ่งที่มากระทบร่างกายและจิตใจมีผลต่อการนั่งสมาธิเสมอ บางครั้งการนั่งช่วงสั้นๆในขณะที่ใจเบิกบานในบุญอาจมีผลการนั่งที่ดีมาก ถ้าได้จังหวะนั่งน้อยแต่ได้ผลดีก็ต้องฉวยเอาไว้ก่อน แต่ การนั่งนานก็สำคัญ บางครั้งตั้งใจจะนั่งนานแต่หลับ ก็ถือว่าพักในสมาธิแล้วกัน แต่บางครั้งหลับแล้วก็ตื่นสดชื่นขึ้นแล้วนั่งต่อไปเนื่องจากยังมีเวลาเหลือมาก วันนั้นอาจได้ประสบการณ์ภายในที่มีค่าสมที่รอคอย

#3 Hlingkah

Hlingkah
  • Member_Facebook
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 August 2013 - 02:52 PM

พระอาจารย์ท่านเคยให้ความเห็นมาว่า อย่างน้อยต้องวันละ 3 ชั่วโมงค่ะ

#4 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 August 2013 - 04:31 PM

สาธุ ถ้าอยากประสบการณ์ก้าวหน้า ควร 3 ชั่วโมง

1 ชั่วโมง บางคนยังหลับไม่ตื่นเลย หรือยังฟุ้งไม่เสร็จเลยอะ

#5 Gazeboon

Gazeboon
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2013 - 08:19 PM

วันละ60นาทีครับ :D

1ชั่วโมงจะดิ้นทุรนทุรายแล้วครับ เบื่อ เซ็ง แต่ก็อยากนั่งให้ได้ครับ จะได้ได้พระที่ทางกิจกรรมนั่งสมาธิจะแจก เพราะที่บ้านไม่มีพระครับ :)

#6 SongSaLueng

SongSaLueng
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 August 2013 - 10:51 PM

สาธุ ถ้าอยากประสบการณ์ก้าวหน้า ควร 3 ชั่วโมง

1 ชั่วโมง บางคนยังหลับไม่ตื่นเลย หรือยังฟุ้งไม่เสร็จเลยอะ

จริงครับ

#7 Hlingkah

Hlingkah
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2013 - 03:51 AM

สาธุ ที่นั่งมาสูงสุดจะ 1.30 ค่ะ ไม่เคยได้เกินกว่า 2 ชั่วโมง เด๋วจะลองฝึกดูนะคะ 3 ชั่วโมงได้องค์พระแน่นอนค่ะ

#8 puky02

puky02
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2013 - 03:37 PM

เคยนั่งได้นานสุด 1 ช.ม.40 นาทีค่ะ แต่ 30 นาทีแรกฟุ้งบ้าง 30 นาที ต่อมาหลับบ้าง 30 นาทีหลัง ต่อสู้กับความปวดเมื่อย
สรุปเป็นการทนนั่ง ยังไม่นั่งทนค่ะ ^_^

#9 cheterkk

cheterkk
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2013 - 04:34 PM

เช้า 15 เที่ยง 15 เย็น 30 รวม 1 ชม ต่อวันครับ 

#10 ดีเจฟ้าใส น่าร๊ากกกก

ดีเจฟ้าใส น่าร๊ากกกก
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2013 - 07:27 PM

120นาที
นั่งได้นานวันละหลายครั้งแต่ยังมืดใจเป็นสมาธิดีไม่ฟุ้ง

#11 นิรันดร ภูมิวง

นิรันดร ภูมิวง
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2013 - 02:23 AM

นั่งใด้เกินวันล่ะ60นาทีค่ะ
นั่งนิ่งตกศูนย์กลางกายไวค่ะ
เคยนั่งยาวสามช้่วโมงตัวเบาตัวหายลมหายใจก็หยุดนานมากค่ะ แต่มาหายใจที่ศูนย์กลางกายค่ะ

#12 คุณชายรัชชานนท์

คุณชายรัชชานนท์

มีหลายอย่างที่หาคำตอบ

• 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2013 - 10:36 PM

เมื่อวานได้ยินคำว่า นอนสมาธิด้วย??

#13 Super Bright

Super Bright
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2013 - 04:58 PM

นอนสมาธิเหมาะสำหรับคนป่วย เพราะว่าคนป่วยนั่งไม่ไหวหรอกครับ

นอนแล้วทำสมาธิได้ถือว่าน่านับถือมาก แสดงว่ามีการฝึกสมาธิมาดีทีเดียว

เพราะความทุกขเวทนายามเจ็บป่วยมันแทบจะทำให้เราทำสมาธิไม่ได้เลย

แค่ในชีวิตประจำวันปวดหัวนิดหน่่อย ยังจะหงุดหงิดไม่มีสมาธิเลยครับ

ดังนั้นอย่าประมาทกันนะครับ สำคัญทีเดียว

#14 ก้าน

ก้าน
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2013 - 11:30 PM

ถ้าอยากนั่งสมาธิติด  เท่าที่ผมเคยนั่งมาเฉพาะวันพระ15ค่ำกับ8ค่ำเท่านั่นและอย่าลืมบอกเทพเทวาที่สิงห์สถิตอยู่ในถิ่นที่พักอาศัยและในที่ต่างๆเช่นห้วยหนองคลองบึ้งด้วยว่าขอให้ท่านโมทนาส่วนบุญส่วนกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำลงไปด้วยเทอญจากการที่ข้าพเจ้านั้งสมาธิ*ด้วยน้ะเราถึงจะได้บุญมากจะมีสักขีพยานน้ะ(เราก็จะได้บุญกุศลมากและเหล่าเทพเทวาก็จะได้บุญด้วยและเทพเทวาจะช่วยเราไปให้ถึงมรรคผลนิมพานด้วย)

#15 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2013 - 12:25 PM

กินข้าวเพื่อบริหารสังขารยังต้องทานกันวันละ 3 มื้อ  ถึงจะยังความเวทนาลงได้  

ใจก็ต้องการ การบริหาร   คือการฝึกฝนในทุกๆ  วัน  ในทุกๆ  เวลา  เพื่อความแข็งแรงของใจเหมือนกัน

ถ้าอยากบรรลุ  มรรคผลนิพพาน  แล้วหล่ะก็  ใครที่ไหน  ไม่ว่ามีอานุภาพยิ่งใหญ่ปานใด  ก็ไม่สามารถช่วยให้เราเข้านิพพานได้  ถ้าเราไม่ทำด้วยตนเอง ใจจะเป็นสักขีพยานในการสั่งสมบุญให้เราเอง  คนอื่นไม่สามารถเป็นพยานยืนยันได้เท่ากับใจของเราเอง  ใจของเราจะรู้ดีที่สุด  

การจะบรรลุธรรมต่างๆ นั้น  ขึ้นอยู่กับความเพียร  คือ  ลงมือกระทำด้วยความตั้งใจแน่วแน่  อย่างสม่ำเสมอ  ไม่หยุดย่อท้อ  เพื่อมุ่งมั่นไปให้ถึงจุดหมายที่ตั้งไว้เท่านั้น  ถ้าปราศจากความเพียรเป็นขั้นต้นเสียแล้ว  ก็ยากที่จะได้  มรรค  ได้  ผล  ใดๆ ทั้งสิ้น  

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

ติดแท็กอย่างน้อยหนึ่งแท็กหรือให้มากกว่าคีย์เวิร์ดเหล่านี้: นั่งสมาธิ