ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * - - - 1 คะแนน

งานบุญใหญ่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 11:32 AM

ดิฉันได้มีโอกาสไปวัดใหญ่ในอาทิตย์ต้นเดือนครั้งแรก คืออาทิตย์ต้นเดือนตุลาคม ที่ผ่านมานี้เอง และได้ร่วมงานบุญใหญ่ 2 งานคือ หล่อหลวงปู่ และ กฐินหลวงปู่ค่ะ

ตั้งแต่เข้าวัดมา ที่ผ่านมาจะไปวัดที่ธุดงคสถานล้านนา เชียงใหม่ ตลอด ไม่ว่าจะต้นเดือน หรืออาทิตย์ธรรมดา

แต่เมื่อได้มีโอกาสได้มาบูชาข้าวพระที่วัดใหญ่แล้ว ความรูสึกมันแตกต่างเหลือเกิน ถึงแม้ว่าการมาวัดที่เชียงใหม่จะสะดวกกว่า อากาศสบายกว่า แต่ทว่า การได้มามีส่วนร่วมในงานบูชาข้าวพระที่วัดใหญ่ มันอิ่มเอิบกว่าจริงๆ (ธุดงคฯอย่าน้อยใจนะคะ red_smile.gif )

และในวันที่ 10 ตุลาคม 2551 ก็ได้มีโอกาสไปงานหล่อหลวงปู่
เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยที่ได้เห็นคนเยอะขนาดนี้ ในระหว่างร่วมงาน ก็เกิดความรู้สึกที่เค้าเรียกว่า "ปลื้ม" อยู่ในใจลึกๆคนเดียว แต่ในงานบุญใหญ่ที่มีคนจากทั่วทุกสารทิศมารวมงานอย่างนี้ แน่นอนว่า ต้องเกิดเรื่องที่ทำให้หงุดหงิดใจได้แน่นอน

ดิฉันเดินทางจากลำพูน (อยู่เชียงใหม่แต่ต้องไปขึ้นรถลำพูน งงไม๊ อิอิ) มาถึงที่งานตอนตี 4 เมื่อมาถึง ห้องน้ำคนเยอะมากๆๆๆ
แต่ก็โอเค ผ่านไปได้ด้วยดี

ระหว่างงานไปรับบุญที่ภาคเหนือ ร้อน และต้องเดินไกลข้ามสภาเพื่อไปพบเพื่อนกัลฯที่มาร่วมงานนี้ด้วย แต่มาคนละทีทำให้นั่งกันไกลมาก ไม่นึกเล้ยว่าสภาจะกว้าง และเดินไกลได้ขนาดนี้ เดินขาลากค่ะ ขอบอก

จบงาน เดินเบียดเสียดรับพระของขวัญ ออกไป และเดินไปยังที่จอดรถภาคเหนือ ไกลเหลือเกิน ปวดเท้า อีกทั้งต้องการถเชียงใหม่ที่ว่างอยู่กลับด้วย ไม่ได้กลับรถคันเดิม หายากมากๆ แต่เดชะบุญ มีพี่คนหนึ่งเข้ามาช่วยหาจนเจอ

คืนนั้นที่นอนในรถ ไม่ได้อาบน้ำเลยอึดอัดมาก แถมรถติด กว่าจะถึงเชียงใหม่ ก็ 6 โมงเช้า และต้องไปทำงานต่อนวันจันทร์

ช่างลำบากเหลือเกิน ตอนนั้นในใจคิดขึ้นมาแว่บๆว่า จะไม่มาอีกแล้ว งานบุญใหญ่อย่างนี้ แต่....

สุดท้าย ก็ยังมางานกฐินหลวงปู่ biggrin.gif

งานกฐินหลวงปู่ 2 พ.ย. 2551
คนเยอะเหมือนเดิม แถมตอนเดินทางเมื่อคืนก็นอนไม่เต็มอิ่มด้วยเพราะต้องดูแลเด็กๆ (เป็นพี่เลี้ยงเด็กไปซะละ)
มาถึงที่งาน โอ้วว การเข้าห้องน้ำ สะดวกขึ้นนะ
ระหว่างงาน เดินเหมือนเดิม เดินทั่วสภา ขาลาก ปวดขาปวดเท้า
อยากไปกราบหลวงปู่ที่วิหารหลวงปู่ แต่ก็ไม่ได้เข้า เพราะคนเยอะมากกกกกกกกก

นั่งสมาธิก็หลับ sleep.gif

แต่ก็นะ สนุก และมีความสุข

ขากลับ เดินมาราธอนยิ่งกว่าเดิมเจ้าค่ะ ไกลมากกกก ปวดเท้าเหมือนเดิม ระหว่างทาง คิดในใจ จะไม่มางานบุญใหญ่อีกแล้ว เหนื่อยเหลือเกิน

เดินทางกลับก็เหนื่อยอีก วันจันทร์ก็ทำงานอีก เหนื่อยๆๆ

แต่

เชื่อหรือไม่ เมื่อได้เห็นภาพในเว็ป DMC และภาพจากสื่ออื่นๆ ทั้งงานหล่อหลวงปู่ และ งานกฐินหลวงปู่

มันช่างภูมิใจจริงๆว่า เราก็เป็นคนตัวเล็กๆคนนึงในนั้น ที่ได้มาร่วมงานประวัติศาสตร์นี้ด้วย

ต่อไปนี้ ถึงแม้ขากลับจะบ่นในใจ ว่าจะไม่มาอีกแล้ว เหนื่อย ยังก็ตามที่เถอะ แต่ว่า ดิฉันคงไม่สามารถพลาดงานบุญใหญ่ได้อีกแล้ว เพราะหากพลาดไปสักครั้ง จะต้องเสียใจและเสียดายมากๆๆ

อย่างนี้เค้าเรียกว่า ไม่เข็ดงานบุญ ใช่ไม๊คะ biggrin.gif

ไม่ว่าการเดินทางจะเหนื่อย และลำบากขนาดไหน แต่พอได้เห็นภาพที่ออกมาแล้ว มันลืมความเหนื่อยยากนั้นไปหมดเลยค่ะ เหลือเพียงความคิดที่ว่า จะบุญใหญ่กี่ครั้ง ก็จะต้องมาให้ได้

การได้มารวมงานบุญใหญ่ เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมแล้วค่ะ

เคยสงสัยว่า ทำไม๊ทำไม คนเป็นแสนจะต้องลำบากเดินทางมาร่วมงานที่ทั้งเบียดเสียดทั้งร้อน ทั้งง่วง ที่วัดใหญ่ด้วย เพราะส่วนตัว ไม่ว่างานอะไรที่ต้องมีคนไปร่วมเยอะ เช่น คอนเสิร์ต งานส่งท้ายปี ลอยกระทง สงกรานต์ พอบอกว่าคนเยอะก็ขยาดแล้วค่ะ
แต่
ตอนนี้ได้คำตอบแล้วค่ะ ว่าทำไม ที่วัดธรรมกาย ใครๆก็อยากมาร่วมงานบุญใหญ่ จัดงานใหญ่บ่อยก็จริง แต่คนก็เยอะทุกครั้ง เพราะมาร่วมแล้ว "ปลื้ม" อย่างนี้นี่เอง

ต่อไปนี้ ดิฉันก็จะเป็นคนหนึ่งที่ ยอมเบียดเสียด ยอมร้อน ยอมง่วง เพื่องานร่วมงาน แล้วค่ะ happy.gif

ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ

แค่อยากมาแบ่งปันความ "ปลื้ม" ที่ไม่รู้จบกับการมาร่วมงานบุญใหญ่เท่านั้นเองค่ะ

สาธุ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#2 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 12:57 PM

ทุกครั้งที่ไปงานบุญใหญ่ของวัด จะคิดเหมือน Nu NamMonz เลยค่ะ
เพราะปกติเป็นคนไม่ชอบไปที่คนมาก ๆ
แต่สำหรับวัดพระธรรมกายของเราต้องไปทุกครั้ง (ทั้งปลื้ม ทั้งเข็ด)

ทางแก้คือ ต้องมาบ่อย ๆ ให้ชินค่ะ (เดี๋ยวนี้ชินแล้วค่ะ )

การมาวัดพระธรรมกาย ทำให้รู้สึกว่าเราได้กลับมาบ้านจริง ๆ มีความสุขมาก

ไม่รู้ว่าคนอื่นคิดแบบนี้รึเปล่า

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#3 usr26151

usr26151
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 November 2008 - 05:13 PM

อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ แล้วมาบ่อย ๆ นะคะ

#4 lulucn

lulucn
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 01:32 PM

ดิฉันไม่เคยเหนื่ิอยเลยสักครั้งที่มารับบุญที่วัด งานเล็กงานใหญ่สู้ไม่ถอย
ใจใสตลอดค่ะ เพราะจะได้รองรับบุญทุกบุญได้เต็มๆ (งกบุญค่ะ)

พวกเราคือ นักรบในกองทัพธรรม มุ่งมั่นเพื่อปราบมาร ประหารกิเลส
เพราะฉะนั้น ใจสู้ สู้ ค่ะ

#5 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 05:14 PM

ความคิดเห็นที่ดีๆแบบนี้..ถ้าไม่ได้อ่านจนจบจะเสียดายแย่เลย....
ขอบคุณนะครับ...ที่ยอมสละเวลาพิมพ์ข้อความให้อ่านกัน
ก็ขอ..อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ.....สาธุ....

#6 น้อยๆ

น้อยๆ
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 November 2008 - 09:02 PM

สาธุด้วยคนค่ะ ...เป็นเหมือนกันเลยค่ะ กลับวัดเหมือนได้กลับบ้านเลย ทั้งอิ่มใจทั้งปลื้มใจบอกไม่ถูก เหมือนได้กลับไปชาร์ตขุมพลังงานยิ่งใหญ่กลับไปด้วยในทุกๆสถานที่ที่จะไปต่อ แบตเต็มทุกครั้งที่ไปเลยค่ะ สาธุอีกครั้งกับผู้เขียนกระทู้ด้วยนะคะ ..สาธุ ^o^

#7 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 10 November 2008 - 09:50 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
เก็บความปลาบปลื้มเป็นพลังในการมาร่วมงานบุญใหญ่ครั้งต่อไปนะคะ
Relax & Alert

#8 usr25687

usr25687
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 November 2008 - 03:41 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ