ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

อยากทราบว่าการปฏิบัติของผมมาถูกทางใหมครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 11:27 PM

คือว่าผมเริ่มปฏิบัติธรรมมาได้ 3-4 เดือนเเล้วครับ คือนั้งวันละ ไม่ตำกว่า 4-5 ชัวโมง ทั้งคืนก็มีครับ คือการเห็นของผมครับ อันดับเเรกที่ เห็นครับ คือเห็นคลายเเก้วผลึกสี่เหลี่ยมหลายๆอันร่วมกันเป็นวงกลมสีน้ำเงิน เเต่ไม่มนนะครับชัดมากๆ หลังจากภาพนี้หายไปก็เห็นเป้นดวงกลมๆสีเหลืองๆปนสี่ขาวเเต่เป็นวงกลมนะครับสีมันคลายๆกับสีนมครับ หลังจากนั้น เห็นตัวเองครับ เเต่ไม่รู้คืออะไรเพราะไม่ได้ศึกษามาครับตกใจมาก เหมือนผมทุกอย่างเเต่เขานั้งสมาธิ ผิวผ่องสวยมากสีออกทองๆผมก็ดูที่หน้าเขาๆมีใฝเหมือนผมเหมือนกันเหมือนทุอย่าง พอภาพต่อมา เห็นเป็นดวงกลมๆใสมาก เเละหายไป ต่อมาเห็นเป็น สีออกสี่ส้มจางๆเเต่รอบๆมีเเสงสวางก็ไม่รู้เขาเรียกอะไรจนทุกวันนี้ยังไม่รู้เลย ภาพต่อมา เห็นพระเเต่ขุ่นๆนะ สังพักคลายๆตัวเรากระตุกๆ เเละพระก็ชัดเลยสีออกคลายเเสงไฟหลอดตะเกียบมาก ใสมาก สักพัก ดวงกลมๆก็เข้าไปอยู่ในท้องพระ เเละดวงกลมๆก็สวางมากครับ เเละผมลองคิดว่าจะจับปากพระดูซิ ความรู้สึกก็ลองจับปากท่านดูปรากดว่าจบโดนปากเราเอง ทุกวันนี้ยังจำภาพได้เลย เเต่ตอนปัจจุบันเห็นคลายหยดน้ำครับ คือเป็นกลมๆ รอบๆมืดหมด คลายโลกมันลอยในอากาศเลยเเต่เป็นดวงกลมๆ รอบๆมืด เห็นชัดเเต่อันกลมๆครับ อยางทราบว่าผมมาถูกวิธีใหมครับ ต้องปรับปรุงตรงใหนบ้างให้ถูกต้องเพราะผมไม่ได้ศึกษามาเลยครับผมพึงรู้จัก วัดพระธรรมกายมา 4เดือน เองครับ ลืมบอกไปผมอายุ 20 ปีครับ อยากทราบคำเเนะนำจากท่านที่ทราบคราบเพื่อเป็นความรู้ต่อไป เเละจะด้ไม่ประมาทในชีวิตครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 11:48 PM

...เป็นสมาธิที่ประเสริฐแล้วครับ แต่ปนความอยากรู้มากไป ถ้าไม่นิ่งๆ เฉยๆ ต่อไปการเห็นจะเพื้ยนไปเรื่อยๆตามอารมณ์และความอยากนั่นเองนะครับ อยากได้สมาธิที่มีความสุขกว่านี้ และใสกว่านี้ มีความอัศจรรย์มากกว่านี้ ต้องนิ่ง เฉย มีอะไรให้ดูก็ดูเฉยๆ ทำเฉยๆ ไม่ต้องอยากรู้ อยากเห็น แต่ให้เข้ากลางดวงแก้ว หรือองค์พระที่เห็นนั้นไปเรื่อยๆ หากเห็นอยู่ในตำแหน่งไหนก็ตาม ก็ค่อยๆอาราธนามาอยู่กลางท้อง ภายในตัวเรากลางท้อง เหนือสะดือมานิดนึง แล้วก็เฉย นิ่ง และนั่งดูไปเรื่อย เข้ากลางไปเรื่อย เดี๋ยวรู้เองว่าจะได้อะไรต่อ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 12:21 AM

สาธุๆ ตั้งใจต่อไปนะคะ

#4 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 08:41 AM

สาธุๆ ครับ จะสู่ๆต่อไปครับ เมื่อคืนนั้งธรรมะถึงตี 2 กว่าครับเอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยครับ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะครับ สาธุๆ

#5 abigman10

abigman10
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 10:49 PM

ที่เห็นอยู่ตอนนี้น่าจะอยู่ในขั้นของการใช้ความคิดอยู่น่ะครับ ที่เห็นล่าสุดถือว่าดีมากแล้ว ต่อไปคือค่อยๆ เอาเข้ามาที่ฐานที่ 7 แบบเบาๆน่ะครับ ลองไล่ตามฐาน ค่อยๆ เบา

#6 ธาตุล้วนธรรมล้วน

ธาตุล้วนธรรมล้วน
  • 255 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 11:01 PM

สาธุครับ มีบุญทางสมาธิดีจริงๆ

ใจอยู่ที่จุดเล็กใส กลางดวงแก้ว ตรง 072 ครับ

หยุดใจและปล่อยวางอยู่ตรงนั้น

สิ่งที่จะเห็นคือ ดวงจิตปฐมมรรคกลมใสสว่าง ไปจนถึงกายในกาย ณ ภายใน องค์พระธรรมกาย ไปจนถึงพระนิพพาน(ชั่วคราว)

แล้วอย่าลืมพิจารณาธรรมะ ลด ละ เลิก กิเลศด้วยนะครับ อย่านั่งแช่อิ่มเฉยๆ

สร้างบารมีเพิ่มเติมอยู่เสมอนะครับ จะได้บรรลุพระนิพพาน(ถาวร)หรือไปถึงที่สุดแห่งธรรม

แนะนำให้ไปศึกษาต่อที่รายการสมาธิของทางวัดครับ

ละธรรมดำ ยังธรรมขาวให้เจริญ

ธัมมะกาโย อะหัง อิติปิ

เราตถาคต คือธรรมกาย

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 12:00 AM

Have you studied meditation before you know Wat Pra Dhammakaya?
How to make youself taking meditation for 4-5 hours a day, if you could suggest us.

Anumodhana Sathu.

#8 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 12:31 PM

I am happy that I will take you

#9 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 03:47 PM

smile.gif So?

#10 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 03:50 PM

สวัสดีค่ะ คือสงสัยว่า ทำอย่างไรให้นั่งได้ 4-5 ช.ม. ต่อวันน่ะค่ะ
แล้วก่อนหน้านี้ไม่เคยได้นั่งสมาธิ หรือศึกษาจากที่ไหนมาก่อนเหรอคะ?

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 05:31 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

สมาธิอยู่ในระดับที่มีความก้าวหน้าขึ้นเป็นลำดับแล้วค่ะ
ใจเป็นสมาธิระดับหนึ่ง แต่ยังไม่สมบูรณ์ ใกล้เข้าไปมากๆ แล้วค่ะ ใกล้แล้ว ใกล้แล้ว ใกล้แล้ว... ^^

ให้วางใจเฉยๆ ทุกกรณี ละวิจิกิจฉา(ความลังเลสงสัย)
อย่าเพิ่งสนใจปากพระท่าน หรือ ส่วนใดของท่าน

ให้นิ่งอย่างเดียว
โดยให้ใจจรดที่กลาง หรือ ศูนย์กลางกาย 072 ต่อไป เรื่อยๆ เบาๆ ไม่เค้น ไม่กด ไม่พยายาม ไม่อยาก ไม่ ไม่ ไม่ ไม่ และ ไม่ อะไรเลย
นิ่งอย่างเดียว ใจกลางๆ ค่ะ

แล้วจะได้พบสิ่งที่ดีกว่าที่ได้พบแล้วค่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยอีกครั้งค่ะ สาธู๊

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 08:05 PM

ผมเคยเรียนสายอื่นมาก่อนครับคือผมเคยบวชเณรเเละต้องฝึกหนักครับบวชได้ประมาณ 2 ปีครับ เเต่มีวิธีฝึกให้นั้งได้นานๆนครับไม่ยากหรอกมันมีเทคนิคอะครับ ผมยินดีจะบอกให้ครับ โดยเราเอา ธูปมาจุดไว้นะครับ เเล้วก็นั้งธรรมะ ตอนเราลืมตาเราก็ดูว่าธูปมันหมดไปเท่าไหรฝึกไปเรื่อย จากหมดไป นิดเดียว มันจะเพิ่มขึ้น จนหมดดอกครับ เเละเราก็เปลี่ยนจากธูปมาเป็นเทียนโดยนั้งไปเรียนเเละดูว่าเทียนหมดไปเท่าไหรเเล้วตอนเราลืมตา ผมฝึกอย่างนี้ครับตอนเเรกๆเเละเราต้องนั้งให้ฐานของตัวเราได้ส่วนด้วยนะครับ มันเป็นอุบายครับเดียวมันก็นั้งได้นานๆเอง

#13 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 09:13 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#14 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 12 September 2010 - 11:45 PM

มีเทคนิคอย่างนี้นี่เอง ดีค่ะ อนุโมทนาบุญด้วย , ส่วนเรื่องการวางใจล่ะคะ เคยฝึกมาอย่างไรบ้างคะ?

#15 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2010 - 08:38 AM

ผมก็ใช้เทคนิค คือ ผมลองหายใจเข้าลึกๆเเล้วก็ลองกันหายใจดูครับ มันรู้สึกนิ้งไม่คิดอะไรอะครับเเล้วค่อยๆบ่อยลมหายใจอกมาที่ละนิดโดยกำหนดไว้ความรู้สึกที่ ท้องครับ ส่วนลมหายใจผมไม่ไปสนมันเลยเเรกๆจะรู้สึกตกใจเพราะคิดว่าเราลืมหายใจที่จริงเราหายใจอยู่เเต่เราลืมต่างหาก ตอนผมนั้งธรรมมะจะนิ้งเร็วเพราะใช้อารมเดียวกันกับตอนผมกลันหายใจครับเเต่ตอนนั้งธรรมมะต้องหายใจนะ ใช้เเค่อารมเท่านันว่างายๆครับ หยุดคิด นิ้ง หัเราเบาสบาย เดียวก็นิ้งครับ ลองดูก็ได้นะครับง่ายๆเทคนิคนี้ ง่ายมากๆ

#16 usr36618

usr36618
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 12:47 AM

มีเทคนิคดีนะคะ คล้ายๆกันค่ะ แล้วก่อนนั่งได้สวดมนต์หรืออาราธนาก่อนไหมคะ?

#17 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2010 - 01:30 PM

สวดครับ เพราะสวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากินครับ เเละอาราธนาครับเพื่อนึกถึงคุณความดีทั้งหลายที่เราได้ทำมาทุกๆวันเพื่อให้เราเกิดปิติครับเเละเราก็นั้งครับ วันนี้นั้งธรรมมะมาเอาบุญมาฝากครับ สาธุๆ

#18 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 09:02 AM

สาธุ อนุโมทนามิ
วันนี้จะไปปฏิบัติธรรม โมทนาบุญร่วมกันน๊า

#19 usr35330

usr35330
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 September 2010 - 09:32 AM

Sathu Sathu Sathu