ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบต้นกำเนิดของเทพเจ้าจีน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กดอย

เด็กดอย
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 12:26 PM

ช่วงนี้ คุณครูไม่ไหญ่เมตตาให้ความรู้เกี่ยวกับเรื่องประวัติพระพุทธศาสนาในเมืองจีน มีเรื่องเกี่ยวกับนวนิยายไซอิ๋ว ทำให้เกิด เทพเจ้าเห้งเจีย ขึ้น
เป็นต้น เลยอยากทราบว่าสำหรับเทพเจ้าองค์อื่นๆ เช่น เจ้าแม่กวนอิม เง็กเซียนฮ่องเต้ เทพเจ้านาจา มีประวัติความเป็นมาอย่างไรครับ ในทัศนะของโรงเรียนอนุบาลเห็นว่าอย่างไรครับ มีจริงหรือไม่ครับ

#2 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 01:34 PM

เคยได้ยินหลวงพ่อพูดถึงกวนอิม ว่า "กวนเอง"

ไม่จำเป็นต้องรู้หรอกค่ะ
บางเรื่องก็ไร้สาระ
แต่เรื่องที่หลวงพ่อมาเล่าให้ฟังนั้น เพราะเป็นเรื่องที่มีประโยชน์ค่ะ

#3 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 03:21 PM

เทพเจ้าไม่ได้สร้างมนุษย์ แต่มนุษย์เป็นผู้สร้างเทพเจ้าค่ะ เมื่อวานคุณครูไม่ใหญ่ได้พูดถึง "เจ้าแม่พุ่มพวง" ว่าที่เป็นเจ้าแม่ได้ เพราะน้องสุนัขตัวหนึ่ง เดินผ่านไป แล้วทิ้งอาหารที่ร่างกายของน้องสุนัขได้รีดเอาสารอาหารออกไปหมดแล้ว ตรงแถวๆ นั้น แล้วก็มีมนุษย์คนหนึ่ง อุปโลกว่านี่เป็นเรื่องมหัศจรรย์ จากนั้นก็บอกปากต่อปาก คนที่มีเชื้อโมหะ ก็ถูกดึงดูดเข้ามา ไม่ว่าจะทำอะไร ก็ขอให้ประสบความสำเร็จจากเจ้าแม่ เมื่อสำเร็จก็ยิ่งพูดกันต่อๆ ไป เมื่อไม่สำเร็จก็เงียบไป นี่คือสาเหตุของการเกิดของเทพเจ้าค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#4 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 07:10 PM

เป็นดังที่คุณฟ้าร้างกล่าว

อย่างเจ้าแม่กวนอิม มีหลายตำนานทีเดียว หากวิเคราะห์ในเชิงพุทธแล้วเจ้าแม่กวนอิมไม่ใช่พระโพธิสัตว์ผู้เที่ยงแท้เป็นแน่ อย่างไรก็ตามเวลาไปเสวนากับคนที่นับถือเขาก็มักจะข้างๆคูๆว่าเจ้าแม่เป็นผู้ชายมาก่อนบ้าง ผลที่ได้คือป่วยการ ตอนนี้รอทัศนะของ รร.อนุบาลฯดีกว่า
บางตำนานกล่าวไว้ในเชิงประวัติศาสตร์ว่าเจ้าแม่กวนอิม ถูกสมมุติขึ้นเนื่องจากการขยายตัวของบางศาสนาเทวนิยมที่ยกย่อง พระแม่.... ชาวจีนที่ไม่อยากเปลี่ยนศาสนาก็เลยสมมุติเจ้าแม่กวนอิม เพื่อทัดทานว่าศาสนาเขาก็มีพระแม่เหมือนกัน

#5 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 March 2006 - 09:01 PM

เรื่องเทพเจ้าของจีน มีมานานแล้วครับ เพราะประวัติศาสตร์ของจีนยาวนานกว่า ๔,๐๐๐ ปี ผมเคยอ่านเจอว่า ในประวัติศาสตร์ของจีน มีกล่าวถึง ตำนานการกำเนิดโลก และสวรรค์ รวมถึงความเชื่อที่ว่า ฮ่องเต้ เป็นโอรสสวรรค์ ซึ่งความเชื่อเหล่านี้ มีมาก่อนพระพุทธศาสนาครับ ภายหลังเมื่อพระพุทธศาสนา เผยแผ่เข้าไปยังประเทศจีน ก็เลยมีการผสมปนแปกันไป มีการโยงเอาเทพเจ้า มาเกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนา

ตำนานและความเชื่อต่างๆ บางเรื่องก็เป็นเรื่องแต่ง บางเรื่องก็อาจจะมีเค้าโครงที่เป็นเรื่องจริงอยู่บ้าง แต่ผิดเพี้ยนไปตามกาลเวลา ก็ฟังเอาสนุกๆครับ เอาไว้ประดับความรู้ ให้รู้ถึงประวัติศาสตร์ ประเพณี และวัฒนธรรมของชนชาติต่างๆ แต่การคุยกันถึงเรื่องพวกนี้ บางทีต้องระมัดระวังนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เกี่ยวเนื่องกับความเชื่อและความศรัทธาของคนอื่น ควรระวังในการใช้คำพูด อย่าให้ไปเป็นการดูถูกดูหมิ่นความเชื่อเขา โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนที่ไปทำหน้าที่กัลยาณมิตร เพื่อไปบอกความจริงให้เขารู้ แล้วให้เขาหันมายึดเอาพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งที่ระลึก ยิ่งควรระวังอย่างมาก ไม่เช่นนั้นแทนที่จะสามารถปลูกสัมมาทิฐิให้เกิดขึ้นกับเขา จะกลายเป็นทะเลาะเบาะแว้งและแตกแยกกันได้นะครับ ฝากไว้ครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#6 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 07:33 AM

oh so curious....if you really wanna know meditate more and you shall see-know!
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#7 yujiro

yujiro
  • 37 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 01:57 PM

Lord Buddha is God only

#8 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 10 March 2006 - 06:19 PM

Lord Buddha is God only

he's not a god
he's the greatest teacher ever

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#9 laity

laity
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 12:29 AM

Yujiro san, the Lord Buddha is our greatest teacher not God. The lord has taught the fact of life to followers, the law of karma, by striving forth in non-recklessness and pursuing perfection.

The lord explains everything to the followers why we birth and where we should go. Our life in the world is not a safety place. The world is the junction between the heaven and hell. Although the next world we can go to the heaven, our life in the heaven will end in some day and be reborn to the next world. No guarantee will have the good life again in the next world life. Most people are living with a reckless, or no wisdom separates bad or goodness by seeing and knowing by own, eventually they are trapped in the law of karma as a cycle.

Why do we birth? How do we live only happiness? Nirvana is only answer. Nirvana is the objective of our life that it's the most safety place because our life will be free from the law of karma.

The most difficulty of those knowledge is a wisdom to Nirvana how we clarify the good or bad. For instance, “Does the Army have a right to kill their enemy except for a demerit? Yes, it’s right by the law of the world, but not by the law of karma.”

The lord has taught the law of karma, and represented himself as the role model how we escape this cycle. Birth, Aging, Illness, and Death is the four angelic messengers to everybody include the lord. The way to pursue perfection, and the way to Nirvana is the lord’s message and finally the lord has yet restated his total contents alike a few leaves on his palm, the rest contents as leaves of trees in a forest. The lord is not a god, but the greatest teacher of the world has been since 2549 years ago and forever.

Ps. Nice to see you at Wat Phra Dhammakaya, Tokyo...I will be there at first Sunday of month
อย่าให้อุปสรรคใด ๆ มาขัดขวางในชีวิตการสร้างบารมี และ
อย่าให้ความตั้งใจที่ดี เปลี่ยนแปลงไป กับกาลเวลา
เพราะเราไม่รู้ว่า่วันพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร เราอาจจะอยู่หรือตาย
สิ่งที่เอาไปได้มีแต่บุญกับบาปเท่านั้น ฉนั้น เราต้องอยู่กับวันนี้
วันที่เราบอกตัวเองว่า วันนี้เป็นวันที่ดีที่สุด ในวันหนึ่งของชีวิตการสร้างบารมีของเรา

โอไดบะ
โตเกียว ประเทศญี่ปุ่น

#10 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 11:20 AM

ไปวัดหลวงพ่อโสธรมาเมื่อวานครับ เลยนำรูปในโรงเจวัดโสธร มาฝากครับ

#11 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 04:09 PM

มนุษย์ต้องการที่พึ่ง จึงแสวงหาเทพเจ้า คิดว่าสามารถช่วยให้พ้นทุกข์ได้ มนุษย์จึงสร้างเทพเจ้าขึ้นมา ซึ่งจริงๆแล้ว เทพเจ้าก็คืออดีตมนุย์ที่ตกอยู่ในกฎแห่งกรรม หากไปนับถือมากเข้า ก็จะเกิดการคนหลง กิเลสตระกูลโมหะเข้าครอบงำ เผลอๆ ตอนตายก็ไปเเกดเป็นบริวารของวิทยาธร มีวิบากกรรมติดตามไปอีก วนเวียนอีกอีกยาวนานาน ทำให้ห่างไกลพุทธศาสนา ห่างไกลมรรคผลนิพพาน

#12 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 06:35 PM

เมื่อไหร่เราจะพ้นกฏแห่งกรรมกันซักที
เรานั่งสมาธิไม่ได้ จิตใจฟุ้งซ่าน เรานั่งแล้วเบื่อด้วย
เมื่อไหร่เราจะพบความสุขที่แท้จริง เรารอมานานแล้ว
ตอนนั่งสมาธิก็ไม่มีความสุข จะทำอย่างไรดีคะ
กลัวติดตามหมู่คณะไม่ทัน (กลัวโดนทิ้งด้วยอ่ะ) ฮือฮือ

#13 *ผู้มาเยือน*

• Guests

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 07:31 PM

การพูดเรื่องเจ้าแม่กวนอิมกับผู้ที่นับถือเป็นเรื่องยากมากๆ
เพราะฉะนั้นไม่พูดอาจจะดีกว่านะเพราะอาจเกิดความแตกแยกให้กับหมู่คณะได้นะคะ

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 12 March 2006 - 09:17 PM

การพูดเรื่องเจ้าแม่กวนอิมกับผู้ที่นับถือเป็นเรื่องยากมากๆ
เพราะฉะนั้นไม่พูดอาจจะดีกว่านะเพราะอาจเกิดความแตกแยกให้กับหมู่คณะได้นะคะ

ถูกต้องนะครับ เรื่องบางอย่าง "พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสีย (ได้) ตำลึงทอง" ครับ

#15 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 March 2006 - 01:34 AM

เมื่อไหร่เราจะพ้นกฏแห่งกรรมกันซักที
เรานั่งสมาธิไม่ได้ จิตใจฟุ้งซ่าน เรานั่งแล้วเบื่อด้วย
เมื่อไหร่เราจะพบความสุขที่แท้จริง เรารอมานานแล้ว
ตอนนั่งสมาธิก็ไม่มีความสุข จะทำอย่างไรดีคะ
กลัวติดตามหมู่คณะไม่ทัน (กลัวโดนทิ้งด้วยอ่ะ) ฮือฮือ

อย่าไปคิดมากนะคะ หลายๆคนนั่งมาเป็นสิบปียังมืดตึ๊ดตื๋ออยู่เลยค่ะ ที่นั่งแล้วไม่มีความสุขเพราะลุ้น เร่ง เพ่ง จ้อง แล้วก็เค้นมากเกินไป เพราะอยากให้ได้เห็นเหมือนอย่างคนอื่น พอไม่ได้อย่างหวังก็เบื่อ พยายามทำใจให้อยู่ในบุญตลอดจะช่วยให้นั่งสมาธิแล้วสงบขึ้นนะคะ ทำใจให้อยู่ในบุญคือ คิด พูด ทำ แต่สิ่งดีๆเสมอๆ รักษาศีลเป็นปกติ ตรึกระลึกถึงความดีบ่อยๆ ให้มีธรรมะในใจยี่สิบสี่ชั่วโมง สวดมนต์เป็นประจำก่อนนั่งสมาธิ พอนั่งสมาธิก็ให้นั่งหลับตาเฉยๆ ไม่ต้องไปนึกถึงว่าต้องเห็นอะไร ให้นั่งเอาบุญเฉยๆค่ะ

นั่งนานๆ นิ่งๆ นุ่มๆ เบาๆ นะจ๊ะ

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 13 March 2006 - 01:57 AM

ใจคนเราเป็นธาตุสำเร็จนะครับ คิดให้สุข มันก็สุข คิดให้ทุกข์มันก็ทุกข์ แล้วแต่ใจของเราครับ ส่วนเรื่องที่ว่ากลัวจะตามหมู่คณะไม่ทันนั้น ไม่ต้องกลัวเลยครับ เพราะหากเราตั้งใจสร้างบารมีอย่างเต็มที่ และปฏิบัติธรรมอยู่อย่างสม่ำเสมอแล้วล่ะก็ สักวันหนึ่งเราต้องสมหวังอย่างแน่นอน เพราะเราต้องคิดในเชิงบวกไว้ก่อนว่า "ยิ่งมืด ยิ่งใกล้สว่าง ผู้ที่สว่างในวันนี้ คือ ผู้ที่เคยมืดมิดมาก่อน" อีกอย่างพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ท่านยังบอกกับลูกๆ ของท่านอยู่เสมอว่า จะหอบหิ้วพวกเราไปสร้างบารมีร่วมกับท่านไปทุกภพทุกชาติตราบกระทั่งถึงที่สุดแห่งธรรม แต่มีข้อแม้อยู่เหมือนกันว่า "ต้องตั้งใจสร้างบารมีแบบทุ่มเทจริงๆ และไม่ทอดทิ้งหมู่คณะ" นะครับ

#17 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 14 March 2006 - 09:47 PM

สาธุ สาธุ สาธุ
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#18 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 01:07 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุๆๆ

#19 JJ.

JJ.
  • 129 โพสต์
  • Interests:สมาธิ ความสงบ โลกหน้า

โพสต์เมื่อ 29 June 2007 - 02:09 PM

ขออนุโมทนาด้วยครับ.
...โปรดพิจารณา...นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว... ถ้าผิดพลาดประการใด...วอนผู้รู้ หรือ คิดแตกต่างช่วยแก้ไขให้ด้วย _/I\_ ขอบคุณครับ

#20 usr22179

usr22179
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 April 2008 - 09:15 PM

http://board.palungj...ad.php?t=110897

ลองดูแล้วท่านจะรู้