ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

ช่วยตอบข้อนี้ทีครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr35877

usr35877
  • 0 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 12:51 PM

เมื่อหลายวันผ่านมาผมนั่งเห็น เเสงสว่างเท่ารูเข็มอยู่ตรงหน้าผม
ผมเห็นหลายครั้งเเล้ว เเล้วเมื่อวันอาทิตย์ที่ 22 สิงหาคม 2553 ผมเปิดช่อง DMC
พระเขาสอนนั่งสมาธิเเละมีคำพูดหนึ่งท่านบอกว่า ถ้าเห็นเเสงสว่างนั้นเท่ารูเข็มนั่นเเหละคือจุดกำเนิดของเเสงสว่าง
ให้ดิ่งไปหามันพร้อมด้วยใจที่หยุดนิ่ง ผมมีความสุขมากที่เห็นเเสงสว่างอย่างที่ท่านบอก
ผมก็พยายามดิ่งไปหามัน มันก็อันตรธานหายไป เเล้วโผล่ขึ้นมาใหม่ ต้องทำยังไงครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 05:16 PM

....โอ๊ะๆ มาถูกทางแล้วคับ แต่ผิดวิธีไปนิ๊ดนึง ถ้ายิ่งดึงจะยิ่งหาย อย่ายิ่งเพ่งจะยิ่งจาง ถ้าไปสนแสงสว่างก็จะยิ่งมืดลง มันเป็นทางตรงข้ามจ้า มีอะไรให้ดูก็ดูเฉยๆ พอสว่างมากขึ้น ค่อยๆ (ต้องค่อยๆ ) ค่อยๆนำมาไว้ที่ศุนย์กลางกายกลางท้อง ถ้ามาได้ แสงเล็กๆ จะไม่ใช่แสงอีกต่อไป แต่ถ้ามาไม่ได้แล้วหายไป แปลว่าเรารีบ หรือเน้น หรือเร่ง เกินไปจ้า เพราะของละเอียดใจต้องละเอียดให้เท่าสิ่งนั้น ถ้าใจเกิดละเอียดน้อยกว่านิดเดียว หายเลย แล้วไม่ต้องไปตามนะครับ เพราะจะไม่เจอ แต่จะเจออีกทีตอนใจนิ่งๆไม่คิดอะไร
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 จีวร

จีวร
  • 149 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 10:16 PM

สาธุครับ

ให้ดิ่งไปหามันพร้อมด้วยใจที่หยุดนิ่ง ผมมีความสุขมากที่เห็นเเสงสว่างอย่างที่ท่านบอก
ผมก็พยายามดิ่งไปหามัน มันก็อันตรธานหายไป เเล้วโผล่ขึ้นมาใหม่ ต้องทำยังไงครับ

ดิ่งเข้าไปหาดีครับ แต่ว่าต้องนิ่งแล้วจะดิ่งเข้าไปหาเอง

ถ้าพยายามดิ่งไปหา ก็คือ ดิ่งด้วยวิธีดันหนะคับ ใจยังไม่นิ่งแน่นพอ
นิ่งอย่างเดิมต่อยังไม่ต้องทำอะไรเดี๋ยวก็จะเคลื่อนเข้าไปเองคับ
แค่อยากนิดเดียวก็ไม่ได้ มันต้องไม่ทำอะไรเลย ทำเฉยๆ ยิ่งเฉยแน่น ยิ่งดิ่งเร็ว

ถ้าดันจะโดนดีด แต่ถ้าดูจะโดนดูด แล้วเดี๋ยวก็จะเป็นไปเองครับ
----------------
เมื่อใด สองสิ่งไปด้วยกัน คือความสุขและภาพ เมื่อนั้นจะสมปรารถนา

#4 Lonely_Wolf

Lonely_Wolf
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 August 2010 - 10:51 PM

ถ้าเห็นอยู่ข้างหน้า ยังใช้ไม่ได้นะ
ให้ค่อยๆ น้อมมาไว้ที่กลางท้อง
ดวงสว่าง ต้องเห็นที่กลางท้อง

เดียวดายใต้เงาจันทร์

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 August 2010 - 08:12 PM

ไม่ทราบว่า เจ้าของกระทู้ มีเวลามาคุยกับพระอาจารย์ที่วัดฯ ไหมครับ

หรือ วันอาทิตย์ต้นเดือนนี้ แวะมาที่บูธ DMC.TV บริเวณเสา E6 สภาธรรมกายสากล มาพูดคุยกันดีไหมครับ ผมว่าเจ้าของกระทู้ติด "การเห็น" มากไปหน่อยแล้วนะครับ

บางทีอาจจะเป็นจากการที่ใจเรายังไม่นิ่ง มีการซัดซ่ายไปมา ในขณะนั้นดวงตาก็จะมีการเคลื่อนไหวไปด้วย เหมือนเราพยายามมองตามเรื่องราวที่ใจเรากำลังฟุ้งอยู่ในขณะนั้น จนทำให้ความดันในลูกตาเพิ่มมากขึ้น(เป็นสิ่งปกติของดวงตาครับไม่ต้องกังวล) เกิดเป็นเงาสีต่างๆ และจุดสว่างเล็กๆแว๊บไปแว๊บมาก็ได้นะครับ ยิ่งเพ่ง ยิ่งขมวดคิ้ว ยิ่งเห็นมากขึ้น

อาการแบบนี้ไม่เป็นอันตรายครับ เป็นปกติสำหรับผู้เริ่มต้นใหม่ๆ เพราะพยายามจะให้ "เห็น" นะครับ

ค่อยๆฝึกไปนะครับ เดี๋ยวก็จะเข้าใจเอง
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ