ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสารครูไม่ใหญ่อะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 40 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 07:12 PM

อายุมากแล้วแต่ต้องลงสอนเกือบทุกวัน
เหนื่อยไม่ใช่เล่นนะ

พวกเราทั้งหลายโปรดเห็นใจ ให้ครูไม่ใหญ่พักบ้างเถอะ

ผมเองยังแอบคิดนะว่า วันพุธหรือพฤหัสให้ หลวงพี่นำนั่งสมาธิเต็มๆ คั่นกลางสักวัน

ใครมีคำแนะนำอะไรดีๆบ้าง

#2 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 07:16 PM

อนุโมทนา สาธุครับ

#3 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 07:20 PM

แล้วแต่พระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ครับ ว่ายังไงว่าตามกัน มี 3 วันดู 3 วัน มี 7 วันดู 7 วันคร้าบผม

#4 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 07:49 PM

mad.gif ผมกลับมองต่างมุมว่า ผมมั่นใจในบารมีธรรมของพระเดชพระคุณคุณครูไม่ใหญ่ ที่ท่านย่อมมีคติที่ดี เที่ยงแท้และมั่นคง

dry.gif ผิดกับเรา ซึ่งอยู่ในสภาวะเอาตัวรอดกัน บ้างก็รอดได้ บ้างก็รอดหวุดหวิด บ้างก็ลุ้น บ้างก็ร่อแร่ บ้างก็พลาด บ้างก็พลั้ง ฯลฯ

rolleyes.gif สิ่งที่เกิดกับสังขารท่าน ควรนำมาเป็นข้อคิดที่ดีสำหรับเราว่า วิบากกรรมวิบากมารไม่มีการยกเว้นแม้จะเป็นผู้มีบารมีมากขนาดนี้ ขนาดพระบรมศาสดาก็ยังไม่พ้นมือมัจจุมาร ผมคิดว่าเราน่าจะนำเหตุนี้มาพิจารณาเพื่อความไม่ประมาท จึงควรสงสารตัวเราเองไว้ก่อน

ohmy.gif แล้วมาร่วมกันแบ่งเบาภาระให้ท่าน ด้วยการปฏิบัติบูชา อย่าเป็นภาระให้ท่านต้องเหนื่อย

smile.gif อ้าว มาเริ่มต้นจากการร่วมอธิษฐานจิต ให้ขันธ์5 ของท่านบรรเทาทุกข์กันเถอะนะ สา...ธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#5 สู้โว้ยยยยยย

สู้โว้ยยยยยย
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 07:50 PM

เห็นด้วยครับ มะอยากให้ท่านเหนื่อยมากเลย ให้พระอาจารย์ มาสลับ บ้างก็ดีครับ

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 08:16 PM

มาร่วมกันแบ่งเบาภาระให้ท่าน ด้วยการปฏิบัติบูชา อย่าเป็นภาระให้ท่านต้องเหนื่อย

อ้าว มาเริ่มต้นจากการร่วมอธิษฐานจิต ให้ขันธ์5 ของท่านบรรเทาทุกข์กันเถอะนะ สา...ธุ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเจ้าค่ะ
Relax & Alert

#7 สูตรมิตร

สูตรมิตร
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 08:51 PM

เห็นด้วยว่าน่าจะให้หลวงพี่ นำนั่งสมาธิทุกวันพฤหัส...

#8 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 08:53 PM

นั่งสมาธิกันทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 ชม. แค่นี้ก็เป็นการตอบแทนบุญคุณท่านแล้ว ที่ท่านลงสอนทุกวัน ก็เพื่อสิ่งนี้ล่ะค่ะ ท่านอยากให้ทุกๆ คนในโลกนี้ ได้เข้าถึงธรรมค่ะ นั่งธรรมะกันทุกวันนะคะ จนกระทั่งเข้าถึงธรรมได้ เพราะเป็นกรณียกิจ และก็จะเป็นการตอบแทนพระคุณท่านอย่างดีที่สุดเลยค่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#9 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 09:09 PM

พ่อเหนื่อยไหมหนอ

แต่พ่อกลับถามว่าลูกเหนื่อยไหมหนอมีพ่อแบบนี้ ชวนสร้างความดี.........
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 09:10 PM

เข้ามาอนุโมทนาครับ

#11 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 09:17 PM

ธรรมชาติของบรมครู ถ้าได้สอนจะแข็งแรง และจะยิ่งแข็งแรงมากขึ้น ถ้าศิษย์สำเร็จอย่างที่ครูพร่ำสอน เหนื่อยเพียงใดก็หายเป็นปลิดทิ้ง หลวงพ่อท่านคงประมาณตนเองอยู่แล้วครับ เพราะวันไหนที่ท่านไม่แข็งแรง ท่านก็จะงดครับ มาช่วยกันนั่งสมาธิให้เข้าถึงพระธรรมกายกันเพื่อให้ท่านหายเหนื่อย และอธิษฐานให้ท่านแข็งแรงและอยู่เป็นร่มโพธิ์ไปนานๆนะครับ

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#12 สายลมที่หวังดี

สายลมที่หวังดี
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 10:43 PM

ครูไม่ใหญ่ท่านก็เคยบอกนะคับ

ว่าท่านก็อยากไปนั่งนิ่ง ๆ เฉย ๆ มากกว่า

แต่ !!!! ที่ท่านต้องมานั่งสอนในโรงเรียนอนุบาลฯ ทุกวัน ๆ อยู่แบบนี้ก็เพราะ...

ลูก ๆ ของท่าน ยังไม่ให้ความสำคัญกับการนั่งสมาธิซะที ท่านถึงต้องเอาสิ่งต่าง ๆ มาให้ดูก่อนจะ ให้หลวงพี่นำนั่งสมาธิ เพื่อให้เรารู้สึกสบายใจก่อนนั่ง

อีกเหตุผล ก็ประมาณว่า เราจะได้รับรู้สิ่งที่ท่านอยากจะบอกเราน่ะคับ

ครูไม่ใหญ่ก็เคยพูดไว้นะคับ ว่า "หากสงสารครูไม่ใหญ่ ก็ให้ตั้งใจนั่งสมาธิ เข้าถึงธรรมกันเร็ว ๆ " (แต่ผมจำไม่ได้จริง ๆ คับ ว่าท่านพูดไว้เมื่อไหร่ )

ตอนนี้ผมก็พยายามนั่งทุกคืนคับ พยายามไม่ให้มีข้อแม้หรือเงื่อนไขในการนั่งสมาธิก่อนนอนคับ โดยเฉพาะช่วงที่หลวงพี่ท่านนำนั่งน่ะคับ

(นาน ๆ จะตอบที อาจจะยาวหน่อยนะคับ แฮะ ๆ laugh.gif )

#13 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 11:21 PM

ยามใดที่ได้ยินเพลง "ให้โอกาสฉันเสียที" ก็น้ำตาคลอทุกครั้ง

"เวลาของฉันเหลือน้อยเต็มที
กำลังริบหรี่เหมือนอาทิตย์ใกล้อัสดง
ชีวิตฉันคงไม่ยั่งยืนยง มั่นคงเป็นหมื่นปี
โปรดเถิดท่านผู้มีบารมี ให้โอกาสฉันเสียที
ได้ทำงานที่แท้จริง"

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#14 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 12:12 AM

ไม่ทราบว่าทุกท่านรู้หรือยัง แต่มีพี่คนนึงเคยบอกผมว่าคุณครูไม่ใหญ่ท่านเป็นโรคเบาหวาน แล้วมีอยู่ครั้งที่พี่เขาเคยได้ไปถวายปัจจัยให้กับหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านเดินผ่าน พี่เขาได้สังเกตุเห็นขาของหลวงพ่อท่านคนละสี ข้างนึงสีจะออกคลําหน่อยๆ เหมือนเลือดลมเดินไม่ดี อยากให้งานหลวงพ่อท่านเสร็จเร็วๆ ท่านจะได้มีเวลาพักผ่อนทำวิชาบ้าง ท่านยิ่งสุขภาพไม่ค่อยดีอยู่ด้วย แต่ต้องฝืนร่างกายลงสอนพวกเราทุกวัน ขอหลวงพ่อท่านร่างกายแข็งแรงสมบุรณ์หายวันหายคืนด้วยเถิด
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#15 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:03 AM

อายุมากแล้วแต่ต้องลงสอนเกือบทุกวัน
เหนื่อยไม่ใช่เล่นนะ

ถ้าจำไม่ผิด เหมือนเคยได้ยินคุณครูไม่ใหญ่บอกประมาณว่า ยิ่งอายุมากขึ้น ก็ต้องยิ่งเร่งสร้างบารมีให้มากกว่าตอนที่ยังอายุน้อย เพราะ เวลาเหลือน้อยลงทุกที ให้ลูกๆ ตามมาให้ทัน เคยได้ยินมาประมาณนั้น

ดังนั้น ผมว่าเราเปลี่ยนมุมมองใหม่เป็นว่า จะสร้างบารมียังไงให้ทันท่าน ไม่ต้องให้ท่านต้องชะลอสปีดในการสร้างบารมีของท่าน เพราะ ต้องรอลูกๆ ของท่านดีกว่าไหมครับ

สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#16 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:30 AM

ใช่ สงสารจัง เลยตั้งใจว่าจะพยายามนั่งสมาธิให้ได้ทุกวัน อย่างน้อยก็ 5 นาที 10 นาที ไม่มีเวลา ก็ต้องหามาให้ได้

#17 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:53 AM

ใช่ค่ะสงสาร
แต่หลวงพ่อท่านคงเต็มใจและมีความสุขที่ได้ทำความดีนะคะ
เราก็ตอบแทนท่านเหมือนที่ทุกท่านกล่าวมาค่ะ

#18 บุญเท่านั้น

บุญเท่านั้น
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 09:26 AM

เห็นด้วยอย่างยิ่งเจ้าค่ะ

#19 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 09:32 AM

ผมจำได้ว่าเมื่อคืนหรือเมื่อคืนก่อนหลวงพ่อบอกว่า "การที่ขาของหลวงพ่อไม่หายสักที เพราะว่านักเรียนไม่ค่อยนั่งสมาธิกัน หากนั่งกันทุกๆ คนแล้วอธิฐานจิต ขอให้หลวงพ่อหายไวๆ ป่านี้ก็คงหายแล้ว" ได้ยินแล้วทำให้ต้องกลับมาคิดและจริงจังกับการนั่งสมาธิเยอะเลย
ผมจึงตั้งใจว่าต่อไปนี้จะตั้งใจนั่งสมาธิแล้วอธิฐานจิตขอให้หลวงพ่อหายไวๆ ครับ happy.gif

#20 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 09:48 AM

คิดว่ามีหลายท่านที่ได้เห็นหลวงพ่อทาง dmc หรือในโรงเรียนแล้วมีกำลังใจที่จะสร้างบารมีต่อไป
ถ้าอยากให้ท่านพัก ต้องช่วยกันทำความฝันของหลวงพ่อให้เป็นจริง
แต่เมื่อนั้นท่านคงเข้าอาคารภาวนา และเราคงเห็นท่านน้อยลง

อยากให้ท่านสุขภาพแข็งแรงก็อยาก อยากให้ท่านเป็นผู้ที่นำนั่งสมาธิก็อยาก
ยอมรับค่ะว่ามันอาทิตย์ที่ไปวัดก็เพื่อนั่งสมาธิกับท่าน แม้จะรู้ว่าท่านเหนื่อย ( สังเกตได้จากช่วงที่ท่านนำนั่ง )

#21 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:26 AM

ดีใจจังที่เห็นนักเรียนอนุบาลรักคุณครูไม่ใหญ่ happy.gif

ถ้ารักท่านจริงก็ต้อง ..ว่าอย่างไรว่าตามกัน...นะคะ

เรื่องลงเทศน์สอน..ทราบมาจากผู้ประสานงานว่า

เพราะท่านรักนักเรียนทั่วโลก..ท่านจึงมีความสุขในการทำหน้าหน้าที่คุณครู

แต่วันไหนที่ป่วย ..ช่วงไหนที่สุขภาพไม่ไหว..โรงเรียนก็จะมีปิดเทอม

ก็ดูกันเป็นวันต่อวันไปก็แล้วกันนะคะ

อะไรที่คุณครูไม่ใหญ่จัดให้..ดีไปหมดค่ะ happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#22 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 10:53 AM

นั่งสมาธิกันทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 ชม. แค่นี้ก็เป็นการตอบแทนบุญคุณท่านแล้ว

เห็นด้วยกับคุณ ฟ้าร้างค่ะ ยิ่งนั่งธรรมมะ แล้วเข้าถึงธรรมกันเยอะ ๆ แค่นี้ ครูไม่ใหญ่ก็ก็เบิกบาน มีแรงสั่งสอนพวกเราแล้วค่ะ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#23 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:06 AM

จริงๆในใจรักครูไม่ใหญ่มากแต่บางครั้งก็ไม่ปฏิบัติตามคำสั่งสอนของครูไม่ใหญ่มากนัก(เด็กดื้อด้าน)แต่ตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่ทำให้คุณครูไม่ใหญ่ต้องผิดหวัง
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#24 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:07 AM

แล้วแต่ท่านนะครับ แต่ซึ้งใจมากกับความเมตตาของท่านในคำสั่งสอน
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#25 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:08 AM

ขออนุโมทนากับบุญ ที่ท่านเจ้าของกระทู้ ท่าน somch ได้ทำด้วยครับ เพราะกระทู้ของท่านได้ทำให้อีกหลายๆ ท่านตระหนัก และพยายามกันปฎิบัติธรรม กันมากขึ้นนะครับ
ขอรับเอาทุกๆ ความคิดเห็นเป็นแบบอย่างด้วยครับ
สาธุ... สาธุ... สาธุ... ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#26 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 12:39 PM

รักคุณครูไม่ใหญ่ สงสารครูไม่ใหญ่

ก็ต้องคิดตามที่คุณครูไม่ใหญ่ ท่านสอนไว้นะครับ ท่านสอนว่า
"เชื่อที่พูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ"
"เชื่อที่พูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ"
"เชื่อที่ลูกพูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ (ของลูก)"
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#27 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 12:57 PM

เชื่อที่พูด แต่ให้พิสูจน์ที่การกระทำ

สาธุครับ

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#28 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 01:22 PM

อนูโมทนาสาธุ กับทุก ๆ ท่าน สาธุ สาธุ สาธุ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#29 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 01:34 PM

^^~*

ผมว่านะครับ ... ทุกคนมีความคิดเห็นเหมือนกันหมด ...

คือ อยากให้หลวงพ่อท่านได้พักผ่อน ... มากๆ เพราะสังขาร ไม่เที่ยง

แต่ว่านะครับ ... เวลาบนโลกมนุษย์มันสั้นเหลือเกิน

ยังมีลูกๆ ของท่านอีกมากมายที่ยัง ไม่เข้าใจในตัวหลวงพ่อ

และยังมีอีกมากมาย ที่ยังหลงผิดอยู่

ความคิดเห็นนี้เหมือน กับ ข้อหนึ่ง ที่มีคนเคยถามว่า ...

ถ้าหลวงพ่อท่านไม่ได้อยู่กับเราแล้ว ... แล้วจะทำอย่างไรต่อไป

ตอนนี้ ว่าอย่างไงก็ต้องว่าตามท่าน นะครับ ^^ ...

ขอกราบอนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ กับ คำถามและข้อสงสัย ที่ เป็นคำถามแทงใจเสมอ ๆ ...

สิ่งหนึ่งที่เราทำได้ คือ รีบเข้าให้ถึงธรรม ครับ ^^~*

สาธุครับ

ปล. คำถาม และ ข้อสงสัยแบบนี้ ไม่อยากรับฟังอีกแล้วนะครับ โดยส่วนตัว เพราะมันจะบั่นทอนกำลังใจ อย่างไงไม่รู้เหมือนกัน นะครับ

เวลาได้ยิน ได้ฟัง มันเหมือนน้ำตาจะไหลทันที เพราะผมเองก็ยังทำไม่ได้อะไรสักอย่างที่ตั้งใจไว้ ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#30 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:17 PM

ถ้ารักคุณครูไม่ใหญ่จริง ก็ต้องแสดงความรักด้วยการไม่ขาดเรียนนะครับ ไม่ว่าท่านจะลงสอน หรือไม่ก็ตามครับ ทำสำคัญอย่าลืมการบ้าน 10 ข้อนะครับ

บรมครูก็เงี้ย ถึงเหนื่อยก็สู้จนกว่าจะไม่ไหว เฉกเช่นพระเดชพระคุณหลวงปู่ ก็ยังแจกพระของขวัญด้วยมือท่านเอง ถึงแม้ท่านจะต้องนอนแจกก็ตาม
เราภูมิใจในบรมครูของพวกเราครับ