ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เขาว่าผมว่าทำบุญแบบ "เพี้ยนๆ"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 41 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 02 October 2006 - 09:16 PM

ตอนนี้ทำใจให้ใสใสก่อนดีกว่านะครับแล้วหาทางแก้ไข
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#32 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2006 - 09:34 PM

-ตั้งใจจะไปเช่าขับแท็กซี่ครับ ถ้าเหลือจากค่าเช่าก็คงมาทำบุญต่อครับ ก็ตั้งใจ ว่าจะมาทำบุญวันละ 100บาทขึ้นไป พร้อม พวงมาลัย ถวาย มหาธรรมกายเจดีย์ หลวงปู่และคุณยายทุกวันครับ
และว่างๆจะมาเป็น อาสาสมัครช่วยงานวัดครับ อย่างงี้ มาขอข้าววัดกิน คงไม่น่าเกลียดนะครับ (ข้าววัดอร่อยมาก ติดใจทุกครั้งที่กินนะครับ)

อนุโมทนาบุญในคำตอบนี้ครับ สาธุ
ขอชื่นชม ความตั้งใจของคุณครับ
ขอให้คุณมีสติที่สมบูรณ์ ขอให้เข้าถึงธรรม ขอให้สำเร็จวิชชาธรรมกาย และให้ไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรมนะครับ

#33 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2006 - 09:46 PM

มหาทานบารมี

ลองคิดดูในสมัยพุทธกาล หรือพระโพธิสัตว์ ท่านทำอย่างไร

สละทรัพย์สินจนหมดตัวใช่หรือไม่

และถ้าท่านไม่มีทรัพย์สิน ทำไง สละอวัยวะต่อ ( อุปบารมี )

และถ้าการทำทานครั้งนี้ ต้องแลกด้วยชีวิตก็ยอม ( ปรมัตถบารมี )

ยังไม่เคยได้ยินเลยว่าการทำมหาทานบารมีนั้น ไปกู้ยืมใครมาให้ ใคร ๆ รอบข้างต้องวุ่นวายหรือตำหนิ
ทำอย่างนั้น ก็ต้องเป็นบุญผสมบาปนะครับ คือ การทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน เช่น ภรรยา และญาติพี่น้อง มันเป้น
บุญของเราและแม่ แต่เป็นความทุกข์ใจของ ภรรยาและญาติพี่น้องครับ

ผมมีวิธีที่จะลองแนะนำ ท่านดูครับ คือเมื่อได้เงินมาให้ แบ่งเป็น ส่วน ๆ แก่ญาติพี่น้อง และภรรยา ที่เขาควรมีส่วน
ในเงินนี้ และเงินส่วนที่เหลือ ที่ถือว่าเป็นเงิน ส่วน ของท่าน และ ของคุณแม่ บอกให้ทุกคนรู้ว่าท่าน่ต้องการนำเงิน
ส่วนนี้ไปทำบุญ และเงินที่แบ่งให้นั้นใครต้องการร่วมบุญก็ให้ทำตามกำลัง

เงินส่วนของท่านและคุณแม่ท่าน ถ้าทำบุญจนหมดก็ไม่มีใครว่าแล้วครับ แต่ถ้าทำจนหมดไปขอยืมคนอื่นใช้อีก หรือ
ไปขอข้าววัดกิน แบบนี้ก็ต้องโดนต่อว่าอีกเพราะทำให้คนอื่นเดือดร้อนวุ่นวายไปด้วย
ฉะนั้น ควรทำบุญเท่าที่ทำได้ หรือต้องการสร้างปรมัตถบารมี ก็ยอมอดไม่ยอมไปวุ่นวายกับใครเลย
โดยการดิ้นรนด้วยตัวเอง หางานหรือรับจ้างใครก็ได้เพื่อไม่ต้องอดและไม่มีใครเดือดร้อน หรืออดจนตายก็ไม่บ่นหรือ
ใจไม่ฝ่อเลย ในใจมีปิติอย่างเดียว จนละโลก ในสมัยพุทธกาลก็มีผู้ที่ทำได้ขนาดนี้นะ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#34 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 03:01 AM

นะตอนนี้คงไม่มีใครจะเป็นผู้ให้และผู้ตอบคำถามได้ดีเท่าหลวงพ่อ คือคุณครูไม่ใหญ่ อีกแล้วครับ ก่อนที่คุณจะตัดสินใจควรอย่างยิ่งที่จะไปถามหลวงพ่อก่อน มันคงไม่ช้าไปหรอกครับ ดีกว่าทำไปแล้วจะต้องมานั่งเสียใจในภายหลัง สาธุกับความตั้งใจของคุณ

--------------------------------- งงๆกะอันนี้ มาแปลก

แปลกยังไงคุณpeter10 ผมเขียนแบบเข้าใจง่ายออก ถ้าใจคุณไม่อคติหรือใจคับแคบ ก็น่าจะเข้าใจเจตนาของผม คุณอ่านดีๆเปิดใจให้กว้าง

ให้หมายว่าดังนี้
แปลก หมาย ตัวตน ดั่งนั้น
มาก หลาย ใจความ สะกดรู้
เลย แล้ว ใจ จ้วง เกินจริง
จริงๆ ดั่งนั้น รู้อยู่ ติดตน

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#35 เด็กใจใส

เด็กใจใส
  • NoWebboard
  • 22 โพสต์
  • Interests:ที่สุดของที่สุดของการได้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 12:56 PM

สำหรับคนที่ไม่เห็นด้วย และเห็นด้วย คงจะอ่านเรื่องราวที่ตั้งกระทู้ไว้ และคำอธิบายเพิ่มเติมดังกล่าว
ความรู้สึกของผมในเรื่องการทำบุญ ให้พระพุทธศาสนา ทุกครั้งที่ผ่านมา รวมครั้งใหญ่นี้ ทั้งที่จริงๆยังมีโครงการที่มีความยิ่งใหญ่กว่านี้อีกมากมายหลายเท่านักแต่ไม่สามารถมาเล่าได้ เพราะชาวDmc.tvอาจเข้าใจผิดและมาต่อว่าผมจนขับไล่ผมออกจากวัด ผมก็กลัวนะครับกลัวไม่ได้เจอหลวงพ่อและหมู่คณะอีก

ผมก็เคยทำบุญ ที่รู้สึกว่า อาจจะเป็นบุญใหญ่ มาแล้ว 3-4 บุญ แต่จะเล่าแค่ 2 บุญ
1 .ได้มีการหล่อหลวงปู่ทองคำ เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2548 โดยได้ทำแบบมหาสุวรรณ สีแดง (โดยเอาเงินที่จะต้องไปใช้หนี้บัตรเครดิต ที่กำลังจะหมดหนี้แล้ว เอามาทำก่อน )
2.ได้มีการหล่อพระประธานที่อาคารภาวนา 60 ปี เมื่อวันที่ 1 พฤศจิกายน 2548 โดยครั้งนี้ทำแบบ Over load โดยทำขุนคลังแก้ว และนางแก้ว โดยกด บัตรเครดิต หมดวงเงินทุกใบ )และไม่รู้ด้วยว่าพระประธานคืออะไร อาคารภาวนาคืออะไร แต่ทำด้วยความรู้สึก ว่า อยากลองทำบุญแบบ หนักๆเท่านั้นเอง ใจมันสั่งมา

แค่ 2 บุญ นี้ ก็ทำให้ ผมดังไปทั้งตระกูล ( โดนรุม….. จนต้องหนีมาบวช )

ทำไมผมถึงกล้าทำ 2 บุญนี้ รู้ไหมครับ?
จะเล่าอะไรให้ฟัง ก่อนที่ผมจะเข้าวัด ทำบุญกับหมู่คณะเนี่ย ผมได้เอาเงินไปบำเรอ พวกดำๆ ที่หลวงพ่อบอกว่าเป็นผู้อยู่เบื้องหลังของการทำไม่ดีของมนุษย์ ผม คำนวนจาก 10 ปีที่ผ่านมาเท่านั้นนะครับ ก็คือ
1.ผมหมดเงินไปกับ การผิดศีลข้อ 5 เพราะสังคมธุรกิจและส่วนตัว ประมาณกว่า 5 แสนบาท (บุหรี่วันละ 2ซอง ซองละ 55 – 500 บาท เฉพาะบุหรี่ก็ประมาณ เกือบ 5 แสนบาท ที่เหลือ ก็สุรา ยิ่งไม่อยากจะคิด มันมากแบบสุดๆ แต่เอาเป็นตัวเลขกลมๆก็แล้วกันครับ)
2.ผมหมดเงินไปกับ การผิดศีลข้อ 3 เพราะสังคมธุรกิจและส่วนตัว ประมาณ กว่า 1-2ล้านบาท(ไม่ขออธิบายมันหลายรูปแบบ)
3.ผมหมดเงินไปกับ ยานพาหะนะที่เอาไว้สนับสนุนการผิดศีล 5 ประมาณกว่า 5 ล้านบาท
4.ผมหมดเงินไปกับความเสียหายในการใช้ชีวิตและทางธุรกิจ ด้วย ความโลภ โกรธ หลง ประเมินได้ ประมาณ 5-10 ล้านบาท
รวม พวกดำ ได้เงินไปจากผมคนเดียวทั้งหมด ประมาณ มากกว่า 10 ล้าน บาท

คุณแม่ของผม คำนวนจาก 60 ปีที่ผ่านมา ประมาณ กว่า20 ล้าน บาท(จากการผิดศีล ข้อ 5 ข้อ 1 และข้อ 4 เป็นบางครั้ง)
คุณพ่อของผม คำนวนจาก 60 ปีที่ผ่านมา ประมาณ กว่า 30 ล้าน บาท (จากการผิดศีล ข้อ 5 ข้อ 1 และข้อ3และ4 เป็นบางครั้ง)
คนอื่นๆในครอบครัว นับจะประมาณไม่ถูก
รวม พวกดำ ได้เงินไปจากครอบครัวของผมคนเดียวทั้งหมด ประมาณ มากกว่า 50 ล้าน บาท(จะได้เป็นตัวเลขกลมๆ)
สรุป แล้ว ผมและครอบครัวและตระกูล จ่ายเงินให้พวกดำ มากมายจนเอามาเทียบกับบุญที่ผมทำผ่านมาไม่ได้แม้แต่นิดเดียว

แม้ผมจะทำบุญ 2 บุญ ดังกล่าวไปแล้ว จนมาถึงปัจจุบัน ผมก็ไม่เคยจนแบบ ขอทานเลย ก็เพียง แต่ยังไม่รวย แบบที่หวังไว้ เท่านั้นเอง
และตนเองเดาๆดู ว่า ที่ยังไม่รวยเพราะอะไร เพราะ จ่ายให้พวกดำไปมากมายขนาดนั้น พวกนั้นก็เลยยังส่งผลให้อยู่เพราะให้มันไปมากจริงๆ

เรื่องส่วนตัวของผมนี้ผมไม่กล้าให้มหาปูชนียจารย์ช่วยผม เพราะผมยังเป็นแค่คนธรรมดาอยู่ ยังทำอะไรไม่ได้เป็นชิ้นเป็นอันเลย เพราะนอกจากเกรงใจพวกท่านแล้ว ถ้าพวกท่านมาช่วยคนแบบผมสัก 1 พันคนในโลกนี้ คงต้องเสียบุญส่วนตัวของพวกท่านไปมหาศาล และคงหมดบุญกับเวลาที่ไปคอยช่วยคนอื่น ขนาด ขาของหลวงพ่อ ธัมมชโยก็ยังไม่หาย และท่านก็บอกให้พวกเรานั่งสมาธิ ผมก็ยังนั่งไม่ได้ พระธรรมกายเลย ผมจะเอาหน้าที่ไหนไปขอความช่วยเหลือจากพวกท่าน

สำคัญที่สุดคือผมละอายตัวเองและครอบครัวจ่ายให้พวกดำไปตั้งมากมาย ขนาดนั้น แล้วตอนนี้มาทุ่มเทให้ท่านแค่ นิดเนียวเอง(สำหรับใจของผม) แถมผมจะคิดมีหน้า ไปขอให้ท่านช่วย ผมก็ละอายมากๆ แล้ว เพราะแค่ M ที่จะให้พวกท่านนั้นในครั้งนี้นั้น เทียบกับ ที่ให้พวกดำที่ผ่านมา ไม่ได้เลย

ตอนที่ผมจ่ายเงินให้ฝ่ายพวกดำ มีทั้ง วางแผน พยายาม และทำสำเร็จ หลายครั้งจนนับไม่ได้
อยากจะบอกความจริงเหลือ เกิน ว่า เอาไปเทียบกันแล้ว ทำบุญครั้งนี้แค่นิดๆ เท่านั้น ตายแล้วไปคงจะไปได้ ดุสิตธานี แถวสีลม ( แต่ใจอยากไปดูสิตบุรีมากนะครับ ไปขออาศัยอยู่ที่วิมานของคุณยายหรือใครก็ได้ ครับ)

ถ้ามีคนขอซื้อ ดวงตาของผม 1ดวง 50 ล้านบาท จะขายทันที แบบไม่รีรอ จะได้เอาไปทำบุญทับกับบาปที่ทำกับพวกดำ แต่เดียวเขาก็จะมาว่า……อีก เพราะแค่นี้ก็เกือบ ถูกเนรเทศ ออกนอกสังคมแล้ว จึงต้องแอบๆแบบทุกวันนี้ เพราะนั่งสมาธิ ไม่จำเป็นต้องใช้ ตา มีข้างเดียวก็พอ เกิด ชาติหน้ามา ก็ รวยอย่างเดียว ไม่ต้องทำมาหากิน เพราะทำมาหากิน คือตัวสะสมบาปเลย ทุกอาชีพในโลก พิสูจน์มาแล้ว ผู้มีบุญลองพิจารณาดูนะครับว่าจริงหรือไม่

พวกดำ ก็หมดสิทธิ์ได้เงินจากผมอีกต่อไป และพวกมันไม่มีสิทธิ์จะได้เงินจากผมไปจนถึงที่สุดของที่สุด

ทำชั่วด้วยตนเองได้ ก็ต้องทำดีด้วยตนเองได้ บุญใครบุญคนนั้น ไปขอใครก็คงได้นิดๆแบบอนุโมทนา คงไปลบบาปที่ครอบครัวและส่วนตัวผมทำแบบดังกล่าวไม่ได้แน่นอน ผู้มีเหตุผลคงเข้าใจ

ผมมีโครงการทำบุญ แบบ ไม่มีใครคาดถึงอีกมากมายนัก แต่เล่าไม่ได้ เพราะคิดทำบุญใหญ่คราวนี้ เกือบโดน ถอดนามสกุล หรืออาจโดนจริงๆ

(บทความนี้ เป็นการชี้แจง ถึงเหตุผล และความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาณ)

ขอให้ทุกท่านมีส่วนเฉพาะบุญเท่านั้น สาธุ……….

#36 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 01:40 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ คุณตัดสินใจถูกแล้วค่ะ นับถือมากๆ แล้วบุญที่คุณทำจะส่งผลทำให้คุณใจใสใจสบายอยู่ในบุญ
ปลื้มปิติ ทุกครั้งที่คุณตรึงนึกถึงบุญในครั้งนี้ สาธุๆๆๆๆ ค่ะ 072 072 072 072 072 072

#37 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 03:03 PM

มนุษยชาติที่รูปทุกนามล้วนเป็นพี่น้องกันมาทั้งนั้น
ยิ่งหมู่พวกเราที่ได้มาถึงพระพ่อ ก็เป็นพี่น้องอยู่ในวงบุญด้วยกันทั้งนั้น ทุกคนล้วนมีความปรารถนาดี ประสงค์ให้หมู่คณะเดินอยู่บนเส้นทางที่ใสเย็นสว่าง และมีความสุขตลอดไป และผมเชื่อว่าทุกคนในที่นี่ มีความปรารถนาดีต่อคุณเด็กใสใส ด้วยความบริสุทธิใจ
ลองอ่านข้อความที่โพสก์มาทั้งหมด อย่างช้าๆ ก็จะเห็นและเข้าใจได้ว่า สิ่งที่ผมกล่าวนั้น เป็นจริงทุกประการ

#38 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 03:13 PM

อย่าลืม ที่คุณครูไม่ใหญ่ ให้ไว้ 5 ข้อ นะคะ่ ท่องบ่อยๆๆ ค่ะ
อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
ใช้ปัญญาในการทำบุญแบบถูกหลักวิชาหรือเปล่า
อย่าทำบุญเพราะความโลภ นะค่ะ ควรใช้ปัญญาค่ะ
อ่านคำสอนคุณยายๆ ให้แยอะ นะค่ะ
ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#39 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 05:39 PM

ถ้าเชื่อหลวงพ่อ ก็ต้องทำตามหลวงพ่อนะครับ

ยืมเงินมาทำบุญ เคยออก Case Study มาแล้วครับ(จำชื่อเรื่องไม่ได้)

ถ้าเราใช้หนี้เขาได้ เราก็ได้ผลบุญเต็มที่
ถ้าเราใช้หนี้ไม่ได้ แต่เขายกให้ เราก็ได้เป็นบริวารเขา ได้เสวยผลจากส่วนที่เขาแบ่งปันให้

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#40 ครูอุ๋ย

ครูอุ๋ย
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 06:23 PM

เอ....ดิฉันว่า ที่คุณเด็กใจใส ตัดสินใจทำบุญใหญ่ครั้งนี้ ในส่วนลึกๆ ของบึ้งหัวใจ น่าจะมั่นใจว่า จะสะสางหนี้ได้อย่างแน่นอนมากกว่านะคะ ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้ได้สมหวังดังใจทุกๆเรื่อง(ที่เป็นบุญเป็นกุศล) ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะคะ สาธุ

ส่วนที่หมู่คณะ ได้แนะนำไป ก็เพราะเป็นห่วงและปรารถนาดีกันทั้งนั้นล่ะค่ะ น่าชื่นใจออก เราจะได้ ดูหน้า ดูหลัง ดูซ้าย ดูขวา แล้วค่อยก้าวเดินอย่างไม่ผิดพลาดไงล่ะคะ

#41 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 October 2006 - 09:47 PM

-ทรัพย์ที่จะขอ od ธนาคารให้กู้เพียง 70 % ของราคาประเมินครับ ถ้าเขายึดแล้วนำขายทอดตลาด น่าจะหมดหนี้นะครับ ถ้าโชคดีคงมีเงินคืน

ถ้าตั้งใจจริง คิดอยู่เป็นปี แบบนี้ จะทำบุญใหญ่ทั้งที ไปเอาเงินแบบ 70 %ทำไม
แถมมีบุญปนบาปอีกจากกรณีที่ต้องเกี่ยวข้องกับธนาคารและเจ้าหน้าที่เขา

ไหนๆ จะทำแล้วทำให้เต็มไปเลยครับเพราะ ท่าน จขกท.ก็ตั้งใจไว้อย่างนั้น
ขายที่ดินแปลงนี้แบบถูกต้องไปเลย ให้ได้เงินเต็มทรัพย์ 100% แปลงเป็นเงินที่สะอาดกว่า ไม่สบายใจกว่าหรือครับ

#42 เด็กใจใส

เด็กใจใส
  • NoWebboard
  • 22 โพสต์
  • Interests:ที่สุดของที่สุดของการได้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง

โพสต์เมื่อ 05 October 2006 - 04:25 PM

สำหรับ ผู้ที่ไม่เห็นด้วยครับ
ผมจะพิจารณาตามที่พวกท่านได้กรุณาชี้แนะคำสั่งสอนที่ถูกต้องครับ ขอบพระคุณมากที่สุดเป็นห่วงเป็นใยผมนะครับ
ผมก็ขอตั้งจิตอธิฐาน ให้ทุกท่าน ได้มีส่วนในบุญทุกบุญที่ ผมได้กระทำไปแล้วนะครับ
ขอสาธุการครับ.................................

...............................

สำหรับผู้ที่เห็นด้วยครับ
ผมได้ ส่งข้อความส่วนตัวไปหา ท่านผู้มีบุญทั้งหลายแล้ว
ก็ขอ สาธุการมาอีก ณ โอกาสนี้ด้วยครับ