ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ใครเคยทำบุญแบบปิดบัญชีบ้างคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr36083

usr36083
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 02:07 PM

กฐินปีนี้ว่าจะปิดบัญชีทำบุญซักครั้งในชีวิต แม้จะไม่มากแต่ก็มีเท่านี้จริงๆ (ระดับหลักหมื่นค่ะ ต่อไปอยากจะทำเป็นหลัก s หลัก m บ้าง) อยากจะถามผู้ใช้บอร์ดว่าใครเคยปิดบัญชีทำบุญบ้าง มีความปลื้มและพบอานุภาพบุญใดๆ บ้างไหมคะ อยากให้ช่วยกันเล่าให้ฟัง จะได้ปลื้มไปด้วยกันค่ะ สาธุ

#2 Tung

Tung
  • Admin
  • 195 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 02:15 PM

สาธุ อย่าลืมทำบุญผ่าน www.dmc.tv ด้วยนะ

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 05:01 PM

ทุกเดือนเมื่อแบ่งส่วนรายจ่ายที่จำเป็น(เช่น น้ำ,ไฟ.โทรศัพท์)
และค่าอาหาร(ว่าที่ไก่วันละ4ตัว)
ส่วนที่เหลือคือบุญครับ
ยกเว้นงานบุญสำคัญ จะเบี้ยวค่าโทรศัพท์บ้าง
งานยกยอดวิห
ารหลวงปู่แผ่นดินดอกบัว
มีทรัพย์อยู่ ถ้าเก็บไว้อีกสองปี อาจมีมูลค่าถึง10ล้าน++
แต่ยอมแลกเอาเงิน2000เพื่อให้ได้มาร่วมงานหลวงปู่

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 05:20 PM

สมัยผมเป็นนักศึกษา ผมเคยปิดบัญชีทั้งหมดมาทำบุญครับ ในวันกฐินที่คุณยายฯ เป็นประธานครั้งแรกปี 2531 น่ะครับ จำนวนถึง 2 พันบาท (ซึ่งเป็นปีที่ผมเข้าวัดครั้งแรกด้วย) ทำไปแล้วก็นึกว่าจะหมด แต่เราก็ได้รับสิ่งดีๆ มาแทนทรัพย์ นั่นคือ วิชาความรู้ เพราะเราก็ได้เรียนจบมหาวิทยาลัย มีงานดีๆ ทำเงินเดือนมากกว่านั้นมากๆ

ต่อมา ก็ทำยิ่งกว่าปิดบัญชีเรื่อยๆ มา โดยไม่ลืมที่จะแบ่งทรัพย์ส่วนหนึ่งไปให้บิดามารดาผู้พระคุณ จนกระทั่งบัดนี้ครับ แน่นอนว่า
หากถามความในใจที่แท้จริง ใครๆ (รวมทั้งผมด้วย) ก็ย่อมอยากให้บุญส่งผลให้
1) ร่ำรวยเป็นเศรษฐี มหาเศรษฐีโดยไม่ต้องทำการทำงาน เอาเวลาไปสร้างบุญอย่างเดียว
2) มีชีวิตความเป็นอยู่ที่สุขสบายไร้แรงกดดันต่างๆ นานาๆ ไร้อุปสรรคขวากหนามใดๆ ทั้งสิ้น

เพียงแต่ ผมไม่ได้คิดว่า บุญจะต้องช่วยให้ผมได้ดังข้างต้นภายในไม่กี่วันนี้ หากไม่ได้ ถือว่า บุญไม่ช่วยผม
ผมไม่ได้คิดเช่นนั้นครับ แต่ผมคิดว่า
1) ผมได้โอกาสในการสร้างบุญบารมีกับหมู่คณะอย่างต่อเนื่อง ไม่มีเหตุให้ต้องย้ายไปทำงานต่างถิ่น เป็นเวลานานๆ
2) ผมมีกินมีใช้ไม่อดอยาก ถึงคราวขัดสนอัปจนจริงๆ ก็จะมีเหตุให้ได้ทรัพย์มาต่อเวลาแห่งชีวิตต่อไปได้อีกระยะหนึ่ง
3) แม้มีอุปสรรคข้อติดขัดมากมายในชีวิต แต่ผมก็ฝ่าฟันอุปสรรคเหล่านั้นมาได้จนบัดนี้ แม้จะฝ่าไปได้อย่างทุลักทุเล แต่อุปสรรคเหล่านั้นก็ไม่อาจตัดรอนชีวิตของผมลงได้ ผมยังมีชีวิตอยู่สร้างบุญสร้างบารมีกับหมู่คณะ ทำให้มีบุญบารมีเพิ่มขึ้นทุกวัน
ผมคิดว่า การที่ผมได้โอกาสเช่นนี้ แม้นั่นจะยังไม่ถึงโอกาสสูงสุดที่ผมอยากได้ แต่ผมก็ยิ่มอย่างปีติใจที่บุญพยายามช่วยผมตลอดเวลาครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 Amazing Boon

Amazing Boon
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 06:05 PM

บุญใหญ่บุญแรกในชีวิต คือหล่อหลวงปู่ทองคำ ( องค์สุดท้าย ) ถอดสร้อยคอ สร้อยข้อมือ ของตัวเองและลูกสาว สิบบาท ถวายไปเลยทันทีที่ทราบข่าว ทั้งที่เราเพิ่งเข้าวัดได้ไม่นาน ทั้งปลื้ม ทั้งเสียดาย แต่ไม่ได้เสียดายทองนะคะ เสียดายที่มาช้า แต่ก็ยังเป็นบุญที่ทันหล่อหลวงปู่องค์สุดท้าย หลังจากน้ันก็ปิดบัญชีและขายรถสร้างองค์พระปิดเจดีย์ ร่วมสามสิบองค์ และบุญทุกบุญก็ทำแบบเทกระเป๋าคะ ก็เป็นประเภทมีเท่าไหร่ทำหมด ไม่เหลือ ไม่เผื่ออะไรเหมือนกัน....ถ้าถามว่าทุกวันนี้บุญส่งผลหรือยัง การที่เรามีครอบครัวที่อบอุ่น คนข้างกายเข้าใจการสร้างบุญ สร้างบารมีของเรา ( เพราะเขาเป็นคริสคะ แต่ก็เต็มใจทำบุญ และนั่งสมาธิคะ ) และลูกเป็นเด็กดี และนั่งธรรมะทุกวัน ดิฉันก็คิดว่าส่งผลสุด ๆ แล้วคะ

#6 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 07:19 PM

มีบุญน้อยค่ะ เลยไม่มีทรัพย์ในบัญชีให้ปิด
แม้บางครั้งจะทำตามใจ บางครั้งทำตามกำลัง และบางครั้งทำเต็มกำลัง และก็มีมากกว่าหนึ่งครั้ง ที่ทำเกินกำลัง เกินกำลังในขอบเขตที่รู้ว่าสามารถควบคุมได้น่ะค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 08:46 PM

ทำยังไงหนอจะได้สองแผ่นบวก1กอง

#8 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 09 September 2010 - 11:17 PM

... 0/ เคยจ้า บ่อยๆ เงินน่ะ ไม่ทำบุญก็ใช่ว่าจะไม่หมด เหอๆ ในเมื่อจะหมดก็ขอทำให้มีความสุข ความหวัง และกำลังใจในการสู้ชีวิตต่อไปด้วยการเอาไปทำบุญ ที่มันถูกเนื้อนาบุญที่สุด ทรัพย์น้อยๆนั้นจะได้มีประโยชน์ทวีคูณยิ่งๆขึ้นไป ผมก็คิดแค่นี้แหละ แต่เคยเก็บเงินแล้ว ถึงเวลาก็อยากใช้ แม้เก็บไว้ในที่เบิกออกมายาก ก็ยังหาวิธีเอาออกมาใช้จนได้อยู่ดี ยิ่งเก็บ ยิ่งหมด คนอื่นอาจไม่เจอแบบนี้ ผมถือว่า "คุณโชคดี" และมีบุญมาก แต่คนอื่นอีกหลายๆคน ไม่มีแม้แต่เงินที่คิดจะเก็บเลย ในเมื่อจะหมด ก็ให้หมดเป็นไปด้วยบุญดีกว่า หุหุ (จากความคิดและการกระทำส่วนตัว เด็กและสตรีมีครรภ์ควรปรึกษากันเองก่อน)
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#9 usr25998

usr25998
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 09:30 AM

เคยค่ะ พอทำแล้วรู้สึกโล่ง ไม่เสียดาย เพราะถ้าไม่ทำ เงินก็หมดทุกที ปิดบัญชีทีไร มีมาเปิดใหม่ทุกที

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 11:07 AM

ของผมก็คงวันที่เป็นอาสาสมัครและได้ทำบุญที่ดิน 1000 ไร่หลัง เหลือแค่ค่ารถกลับบ้าน

หล่อหลวงปู่ทองคำ ( องค์สุดท้าย )

ถ้าตามรอยมหาปูชนียาจารย์ ยังไม่ได้หล่อองค์สุดท้ายนิครับ เพิ่งหล่อไปสามองตค์เอง องค์ล่าสุดคือองค์ที่จะประดิษฐานที่มหาธรรมกายเจดีย์ ท่านผู้รู้ขอข้อมูลด้วยนะครับ

แต่ผมคิดว่า
1) ผมได้โอกาสในการสร้างบุญบารมีกับหมู่คณะอย่างต่อเนื่อง ไม่มีเหตุให้ต้องย้ายไปทำงานต่างถิ่น เป็นเวลานานๆ
2) ผมมีกินมีใช้ไม่อดอยาก ถึงคราวขัดสนอัปจนจริงๆ ก็จะมีเหตุให้ได้ทรัพย์มาต่อเวลาแห่งชีวิตต่อไปได้อีกระยะหนึ่ง
3) แม้มีอุปสรรคข้อติดขัดมากมายในชีวิต แต่ผมก็ฝ่าฟันอุปสรรคเหล่านั้นมาได้จนบัดนี้ แม้จะฝ่าไปได้อย่างทุลักทุเล แต่อุปสรรคเหล่านั้นก็ไม่อาจตัดรอนชีวิตของผมลงได้ ผมยังมีชีวิตอยู่สร้างบุญสร้างบารมีกับหมู่คณะ ทำให้มีบุญบารมีเพิ่มขึ้นทุกวัน

ขอเอาไปใช้บ้างครับ อยากตามติดติดตามหลวงพ่อไปตลอดชีวิต

#11 usr36141

usr36141
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 11:31 AM

คิดอยากจะสร้างองค์พระให้พ่อกับแม่คนละองค์ ตอนนั้นไม่มีเงิน(ปี 40 โดนลดเงินเดือนมากกว่า 50% แม้แต่เงินเดือนก็ยังไม่พอใช้เลย )
เพียงรำพึงกับพี่ว่าอยากสร้างพระให้พ่อ กับแม่มาก แต่ไม่มีเงิน หลังจากนั้นประมาณ 2 เดือนก็ได้ค่าคอมมิชชั่นค่าขายบ้านถึง 120,000.-
สามารถสร้างพระให้พ่อกับแม่ได้ แถมยังมีเงินเหลืออีกต่างหาก

#12 เกิมมาสร้างบารมี

เกิมมาสร้างบารมี
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2010 - 09:39 PM

ทำแบบอัศจรรย์ ก็มีมาแบบอัศจรรย์แน่นอนครับ

#13 ชาตินี้เอาดีให้ได้

ชาตินี้เอาดีให้ได้
  • 46 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 01:51 AM

พองานบุญใหญ่ทุกครั้งอะครับ.............บัญชี เหลือหลักสิบ ทุกทีเลย....

ปลื้มครับ แม้เงินจะแค่หลักหมื่นที่ได้ทำ....

แต่ครบองค์ประกอบ ทานบริสุทธิ์ คนให้และ ผู้รับ บริสุทธิ์ ที่สำคัญ ทำกับหมู่คณะเรา หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย......

เราจึงใช้คำว่าเอาชีวิตเป็นเดิมพันไงครับ....

กราบอนุโมทนากับทุก ๆท่านด้วยนะครับ

#14 usr35812

usr35812
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 01:52 AM

saathu Anumotanaboon wit everybody ka

#15 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 03:46 PM

อย่าว่าแต่ปิดบัญชีเลยค่ะ เอาเงินในอนาคตมาใช้ทำบุญก็บ่อยไป (อันนี้ไม่แนะนำนะคะ เพราะผิดหลักวิชชา) แต่ยิ่งทำ ก็ยิ่งมี บัญชียิ่งงอกเงยขึ้น ทั้งที่เป็นมนุษย์เงินเดือน มีรายได้ประจำ แต่พอถึงคราวเงินหมดบัญชี จะมีคนรอบข้างมาอุปการะให้โดยที่เราไม่ได้ร้องขอความช่วยเหลือจากใครเลย อัศจรรย์ใจจริงๆ "ไม่มีใคร จน เพราะทำบุญ" อันนี้เชื่อได้ ล้านเปอร์เซ็นต์เลยค่ะ

ที่สำคัญ ปิดบัญชีไปแล้ว ห้ามเด็ดขาด คือ ห้ามนึกเสียดาย หรือวิตกกังวลว่าพรุ่งนี้จะกินอะไร (อันนี้เป็นเรื่องของฝ่าย "เขา" ที่จะทำให้บุญเราหกหล่น ทำให้บุญไม่ได้ช่องส่งผล) ให้นึกปลื้มปิติใจบ่อยๆ นะคะ แล้วสิ่งอัศจรรย์จะเกิดขึ้นจริงๆค่ะ CONFIRM !!!

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ชิตังเม !!!

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#16 สาหร่าย

สาหร่าย
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 September 2010 - 07:41 PM

เคยทำบุญแบบเทกระเป๋า

#17 usr40564

usr40564
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2011 - 02:50 AM

มีคนโพสด่าวัดเรา ทำไงดีครับ >>>http://topicstock.pa.../Y10530971.html\

พระวัดพระธรรมกายสอนอย่างนี้ รับไม่ได้จริงๆ

คือเมื่อวันที่ 3-6 เดือนนี้ ญาติผู้ใหญ่ที่มาฐานะร่ำรวยมากอายุ 80 ปีแล้วผู้เป็นศิษย์วัดพระธรรมกายมา 30 ปีแล้ว ได้ขอร้องให้ดิฉันไปเป็นเพื่อนปฏิบัติธรรมร่วมกับคนวัดอีก 24 คนที่รีสอร์ทหรูแห่งหนึ่งที่เขาใหญ่โดยเขาออกค่าใช้จ่ายให้ทั้งหมด ดิฉันขับรถไปกัน 2 คนป้าหลาน บรรยากาศที่นั่นแสนสบายอากาศดี ห้องพักหรู บุฟเฟต์อย่างดี 2 เวลา เช้า-กลางวัน คนวัดก็อัธยาศัยดี

มีการทำสมาธิทำใจใสๆให้เห็นดวงแก้วกลางท้องให้ได้และมีพระ 3-4 รูปผลัดกันเทศน์โน้มน้าวจิตใจคนวัดให้เลื่อมใสในวิชาธรรมกายเกิดความฮึกเหิมในการทำทานบารมีชนิดทุ่มสุดฤทธิปิดบัญชีธนาคารวันละ 3 เวลา อะไรๆดิฉันก็พอทนได้เพราะคิดว่าการมาครั้งนี้มาฟรี และได้สงเคราะห์ญาติผู้ใหญ่ให้ได้มีโอกาสมาปฏิบัติธรรมตามที่ใจเขาปรารถนา แต่ที่ดิฉันทนไม่ได้อย่างมากก็คือคำสอนของพระแต่ละรูป ดิฉันไม่รู้ว่าทานสอนไปได้อย่างไร

อย่างเช่นว่า ท่านสอนว่า ระหว่างความสุข ความทุกข์ ความไม่สุขไม่ทุกข์ พวกเราควรจะเลือกอะไร ในเมื่อพระพุทธเจ้าตรัสว่า นิพพานัง ปรมัง สุขขัง นิพพานเป็นบรมสุข แสดงว่าความสุขเป็นของดี ดังนั้นพวกเราควรเลือกเอาความสุข พระยังสอนอีกว่า ระหว่างรวย จน ไม่รวยไม่จน เราก็ต้องเลือกรวยเอาไว้ก่อน เพราะรวยทำให้เราสามารถทำทานบารมีไปจนถึงที่สุดแห่งธรรมได้

คำสอนของพระแต่ละรูปไม่ได้สอนให้คนซาบซึ้งถึงความจริงของชีวิตคืออริยสัจ 4 หรือสอนให้เห็นไตรลักษณ์ ว่าทุกสิ่งมันไม่เที่ยง มันแปรเปลี่ยนได้ตลอดเวลา เป็นอนิจังจัง ทุกขัง อนัตตา แต่ท่านกลับสอนให้ใจไปยึดติดแต่ความสุขจอมปลอม สอนให้ยึดความรวยเป็นเป้าหมาย คำสอนเน้นๆแต่เรื่องให้ทำทานยิ่งมากยิ่งบุญเยอะ ให้จิตเกิดปิติแล้วอธิษฐานจิตให้รวย ทุกคนมีเป้าหมายในชีวิตคือต้องรวยมากๆจะได้สามารถทำทานบารมีให้เต็มที่ ตายไปต้องได้ไปอยู่ดุสิตบุรีแน่นอน ถ้าไปเกิดอีกก็จะได้เป็นคนรวย

แต่ที่รับไม่ได้จริงๆก็คือ พระถามว่าใครคือผู้ยิ่งใหญ่ใน 3 ภพ ลูกศิษย์ทุกคนตอบพร้อมเพรียงกันว่า หลวงพ่อพระธัมมชโยเป็นผู้ยิ่งใหญ่ในสามภพ ดิฉันฟังแล้วสลดใจและรับไม่ได้จริงๆ

ดิฉันมีเรื่องต้องเล่าเยอะมากๆ แต่ตอนนี้เวลาจำกัด ต้องออกไปข้างนอกแล้วกลับมาค่อยเล่าต่อ เพื่อนๆคิดอย่างไรกันบ้างคะ

จากคุณ : จิตพุทธ
เขียนเมื่อ : 7 พ.ค. 54 09:08:07