ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชวนคนมาบวชโครงการแสนรูปอย่างไรให้สำเร็จ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2009 - 10:28 AM

ตอนนี้ก็ใช้การบอกต่อโดยlistรายชื่อแล้วชักชวนตนรู้จักแต่ก็ได้จำนวนไม่มาก ถ้าหากอยากชวนคนบวชให้ได้เยอะๆ โครมีประสบการณ์การทำหน้าที่ดีๆมาแบ่งปันกัน เพื่อให้การชวนบวชโครงการแสนรูปสำเร็จอัศจรรย์ เชิญชวนแสดงความเห็นคิดดีๆกันได้
เพื่อนำไปทำหน้าที่ชวนคนบวชต่อไป

#2 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2009 - 11:33 AM

ถ้าสามารถชักชวนคนรู้จักมารวมกลุ่มได้จำนวนหนึ่งรองประสานงานไปที่ภาคที่ท่านสังกัดดูน๊ะคะ จะได้จัดสัมนามีพระอาจารย์ หรือท่านที่มีประสบการณ์จากการบวชมาร่วมชวนคนบวช จะมีพลังมากกว่าเราพูดชวนคนเดียว ขอให้สำเร็จชวนคนมาบวชเยอะๆน๊ะคะ
สาธุค่ะ

100กะรัต

#3 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 December 2009 - 02:49 PM

สูตรสำเร็จ ==> "ถึงตัว.. ถึงใจ.. ถึงเป้า" แน่นอน

ประสบการณ์ส่วนตัวจากการชวนบวชคราวที่แล้วนะคะ

ตอนแรกก็ใช้วิธีแจกแผ่นพับหว่านไปก่อน เพราะเรายังไม่รู้ว่าใครคือผู้มีบุญ หากเขาเป็นเจ้าของบุญจริงๆ เขาจะติดต่อมาหาเราเพื่อสอบถามข้อมูลและข้อข้องใจค่ะ อันนี้ เราก็ต้องตั้งรับกับคำถามให้ดีๆ และเตรียมคำตอบโดยศึกษาจากคู่มือ หรือเก็บข้อมูลจากการเข้าฟังสัมมนาชวนบวช ก็จะได้ข้อมูลสำหรับเตรียมตอบคำถาม ถ้าเราสามารถไขข้อข้องใจของเขาได้ เขาจะตัดสินใจสมัครบวชอย่างง่ายๆ เลยค่ะ

สำหรับการชวนบวชคราวนี้ จะง่ายกว่าคราวก่อนมากๆ เพราะมีภาพให้เห็น มีสื่อให้ดู มีคู่มือให้ศึกษา เราแค่มีหน้าที่นำสื่อต่างๆ เหล่านี้ไปอธิบายให้ผู้มีบุญเท่านั้นเองค่ะ ที่สำคัญ "อย่าคาดหวังมากนัก" เพราะหากถูกปฏิเสธแล้ว จะทำให้ "ใจตก" ถ้าถูกปฏิเสธจากคนหนึ่ง เราก็ต้องเดินหน้าไปหาอีกคนหนึ่ง คิดซะว่าเขาไม่ใช่เจ้าของบุญ ที่สำคัญ "รักษาใจใสๆ นั่งธรรมะเยอะๆ" แล้วคุณจะเป็นผู้ชนะ

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่กำลังทำหน้าที่ ให้ฟันฝ่าอุปสรรคทั้งหลายทั้งปวง สามารถชวนคนบวชแสนรูปให้สำเร็จเป็นอัศจรรย์เลยนะคะ

อนุโมทนาบุญค่ะ __/|\__ happy.gif

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#4 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2009 - 02:54 AM

เก่งจัง .... ขอกราบอนุโมทนาบุญ ด้วยคนครับ

#5 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2009 - 05:42 AM

สาธุ

#6 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2009 - 12:18 AM

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

ไฟล์แนบ

ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"